ใหม่ !!! แนะนำวิธีคลิกเก็บกระทู้ของตัวเองลงบล็อคได้แบบอัตโนมัติ

อยากเก็บกระทู้ไหนเข้าบล็อค ไม่ว่าจะเป็นกระทู้เก่าๆของคุณ หรือจะตั้งกระทู้ใหม่ สมาชิกสามารถเก็บกระทู้นั้นให้ลงblog ของตัวเอง ได้แบบอัตโนมัติ แค่คลิกเดียว!! (อ่านเพิ่มเติมได้ใน ข้อ 3.2)

==================================================================

มีกระทู้ และ โพส ความคิดเห็นของเพื่อนสมาชิกหลายคนที่ทีมงานเห็นว่าเป็นประโยชน์ครับ
จึงอยากชวนเพื่อนสมาชิก มาจัดเก็บความรู้ ความคิด ของเพื่อนสมาชิก ที่เคยให้ไว้ในกระทู้ต่างๆ กันครับ

เพื่อประโยชน์ของเพื่อนสมาชิกเองในการ จัดการ ความรู้ของตนที่ได้ให้ไว้กับชุมชนแห่งนี้
ไม่ว่า จะหาอ่าน หรือ นำไปบอกต่อ หรือ เพื่อประโยชน์อื่นใด ของเพื่อนสมาชิกก็ตาม

ทางทีมงานที่ดูแลระบบและเครื่องมือได้ทำคู่มือ การใช้งานบล๊อกไว้แล้วครับ
วันนี้ จึงจะนำมาบอกขั้นตอนต่างๆ ในการใช้บล๊อกเพื่อจัดเก็บความรู้กันครับ

{ขอยืมรูปหนังสือ มาประกอบการแนะนำนะครับ หนังสือ จากเว็บ http://www.problogger.net/31dbbb-workbook/ (ทางทีมงานไม่มีผลประโยชน์เกี่ยวข้องนะครับ)
ขอบคุณครับ}

ต่อไปนี้เป็นขั้นตอนในการเขียนบล็อคครับ

1. ขั้นตอนแรก ตั้งชื่อ blog

เพื่อนๆสามารถตั้งชื่อบล๊อกของตนเองได้ตามใจชอบ หรือจะตั้งตามเนื้อหาที่จะเขียนก็แล้วแต่สะดวก
ขั้นตอนนี้เพื่อนสมาชิกสามารถเข้าไปอ่านได้ในกระทู้นี้ครับ
การแก้ไข title ของ blog

2. ขั้นตอนที่สอง ปรับแต่งสีสัน สร้างความสวยงาม

เมื่อเพื่อนๆ ได้ชื่อบล๊อกของตนเองแล้ว เกิดรู้สึกอยากปรับแต่งสีสันรูปแบบของบล๊อก
ให้เข้ากับความเป็นคัวเราของเพื่อนสมาชิกเองสามารถเข้าไปอ่าน ได้ในกระทู้นี้ครับ
การปรับแต่งสีหรือสไตล์รูปแบบของblog

เมื่อเพื่อนแต่งสีสันของบล๊อกเพื่อให้เข้ากับสไตล์ของเพื่อนๆ แล้วก็มาถึง

3. วิธีเขียนบล๊อก แบ่งออกเป็นสองวิธี

3.1 วิธีแรก เขียนบล๊อก ก็มีกดปุ่มเมนู Blogs ตรงเมนูได้เลยครับ แล้วก็จะเข้าหน้า Blogs เพื่อนจะเจอปุ่ม + Create new post
เมื่อเพื่อนกดปุ่มนี้ก็สามารถเริ่มต้นเขียนบล๊อกได้เลยครับ ใครไม่ตั้งชื่อ บล๊อก ยังไม่ได้แต่งรูปแบบสีสันของบล๊อกก็เขียนได้เลยเช่นกันครับ

ตัวอย่าง บล๊อกที่เขียนด้วยวิธีนี้ ก็ที่ขอแนะนำตัวอย่างบล๊อกเรื่อง click>>> ดูไบ เที่ยวไปในเมืองทะเลทราย ตอนที่ 1 ของคุณ JanzA

3.2 วิธีที่สอง และทางทีมงานก็ได้ทำคู่มือ การเขียนบล๊อกอีกวิธี ที่จะเป็นการจัดเก็บความรู้ที่เพื่อนๆ เคยโพสไว้แล้ววิธีนี้ เพื่อนสามารถเข้าไปอ่านในกระทู้ >>>>
แนะนำวิธีการเริ่มต้นเขียนบอล์ก
บล๊อกที่เขียนด้วยวิธีนี้เพื่อนสมาชิกสามารถเข้าไปดูบล๊อก click>>> MY WEDDING NIGHT : แล้วชีจะ Vintage ไปไหน ?? ของคุณ joywila

นอกจากเพื่อนสมาชิกสามารถเขียนบล๊อกด้วยวิธีง่ายๆ โดยการจัดเก็บความรู้ต่างที่เพื่อนสมาชิกได้เคยโพส เคยตั้งกระทู้ไว้แล้ว

4.จัดหมวดหมู่เพื่อง่ายต่อการค้นหา

ระบบของเรา ยังสามารถทำให้เพื่อนจัดเก็บความรู้ของเพื่อนๆเองอยากเป็นหมวดหมู่ขึ้นครับ ตรงนี้สำคัญมากจะทำให้เพื่อนจัดการความรู้ของตนเองได้ เรียบร้อย และง่ายต่อการใช้งานความรู้ในอนาคต นั้นคือ การสร้างหมวดหมู่ย่อยของบล๊อกเราเอง สามารถเข้าไปอ่านวิธีกำหนดหมวดหมู่ย่อยและสร้างได้ในกระทู้ การเพิ่ม ลบ แก้ไข Local category ของ blog

การใช้งานเบื้องต้นเท่านี้ ก็เป็นอันเรียบร้อยแล้วครับ
จะทำให้เพื่อนสามารถ บริการจัดเก็บความรู้ของเพื่อนๆ ได้แล้วครับ

มาแนะนำเครื่องมือส่วนอื่นเพิ่มเติมเพื่อให้เพื่อนใช้งานบล๊อกได้สดวกและเหมาะกับความต้องการของเพื่อนยิ่งขึ้น

การตั้งค่าหรือกำหนดขอบเขตให้ผู้อื่นการเข้าถึงblogของเรา (permissions & privacy)

วิธีการดูสถิติของBlog เรา

การปรับแต่ง Custom Pages ของBlog

เรียบร้อยแล้วครับ เพื่อนสมาชิกสามารถเริ่มต้นจัดเก็บความรู้ของเพื่อนสมาชิกไว้ในบล๊อกของเราเองได้เลยครับ

ส่วนใครมีวิธีใช้งานปรับแต่งบลฺ๊อกอย่างไรมาเล่าให้ฟังกันนะครับ
หรือจะชวนเพื่อนไปเยียมชมบล๊อกที่จัดแต่งไว้สวยแล้วก็มาแนะนำกันได้ครับ

ขอบคุณ เจ้าของบล๊อกตัวอย่างทางสองท่านครับ คุณ joywila และคุณ JanzA และขอบคุณ ทีมงานที่ดูแลด้านระบบและเครื่องมือ ของ SBN ด้วยนะครับ ที่ทำคู่มือใช้งานไว้ให้เพื่อนสมาชิกใช้งานครับ

ขอบคุณครับ

เพิ่มเติมครับ เพื่อนสมาชิกสามารถแนะนำแนวทางแก้ไขปรับปรุงระบบบล๊อกได้ในกระทู้นี้ครับ
แจ้งปัญหา และเสนอแนะ แนวทางแก้ไขปรับปรุง ระบบ Blog

สามารถอ่านกระทู้ต้นฉบับได้ที่
ชวนเพื่อนสมาชิก SBN มาใช้บล๊อก & ใหม่!!! แนะนำวิธีคลิกเก็บกระทู้ของตัวเองลงบล็อคได้แบบอัตโนมัติ แค่คลิกเดียว!!