Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Results 1 to 9 of 9

Thread: รบกวนถามเพื่อนๆ นิดนึงงค่า

Warning Points:
    0/5

Question รบกวนถามเพื่อนๆ นิดนึงงค่า

ส่งพัสดุ แล้วไม่มี tracking no. นี่เป็นไปได้มั้ยคะเนี่ย
    ..

รบกวนผู้รู้ตอบทีนะคะ ไม่ทราบจริงๆค่ะ เพราะปกติส่งพัสดุ
    มันก็ต้องมีtracking no. ไว้เช็คสถานะใช่มั้ยคะ
    แต่พอดี คนที่ส่งของให้เรา เค้าบอกว่า
    "ส่งของกับเอกชน ไม่มี tracking no. ให้" อะค่ะ
    คือเราก็ไม่เคยส่งกับเอกชน อะค่ะ ไม่รู้ว่าเป็นยังไงจริงๆ - -"

ยังไงก็ขอบคุณสำหรับคำตอบนะคะ

gookgai is offline Trusted Member
    0/5
    ถ้าส่งกับเอกชน เค้าก็จะแนบใบ tracking no. มากับใบเสร็จค่ะ เคยไปส่งในห้างนะคะ

แต่มีครั้งนึงเคยส่งของให้น้องชาย กับร้านรับส่งไปรษณีย์เล็กๆ แถวรังสิต ยังเป็นแบบต้องเขียนใบแนบเองอยู่เลยค่ะ
    นึกออกมั้ยคะ แบบฟอร์มใบเล็กๆ ที่มี 3 สี เหลือง เขียว ฟ้า (ถ้าจำไม่ผิดนะคะ)
    แล้วเค้าก็ไม่ได้ให้เลขอะไรเรามาเลย เค้าชั่งน้ำหนักเสร็จ ก็ดูราคาแล้วจ่ายเงินให้เค้า แล้วก็ให้ใบสีเหลือง (มั้ง)
    กับเรามาใบนึง เราก็เลยถามว่า ไม่มีเลขไว้ให้ตรวจสอบหรอคะ เค้าก็บอกว่า ถ้ามีปัญหาอะไรก็มาที่ร้านอีกที
    เราก็คิดในใจ อ่าว....หรอ แล้วหน้าเราคงมึนๆๆ มากค่ะ เค้าก็เลยจดให้เรามาน่ะค่ะ แบบเขียนด้วยลายมือ
    (ประมาณว่าไม่ทวงก็ไม่ให้) เราคิดว่าถ้ามีปัญหาทางร้านเค้าคงกะว่าเราก็คงไปติดต่อที่ร้านเค้าเองอีกทีมั้งคะ

แต่ถึงยังงัยก็ต้องมีเลขน่ะค่ะ จะเป็นกรณีเดียวกับของเราหรือป่าว แล้วแม่ค้า คนที่ จขกท ซื้อของเค้ามา
    ก็อาจจะไม่รู้ เลยไม่ได้ขอมาน่ะค่ะ แล้วพอ จขกท ถามไป เค้าไม่รู้จะตอบว่างัย ก็เลยบอกว่าไม่มี น่ะค่ะ
    หรือเค้าอาจจะไม่รู้จริงๆ เพราะไม่ได้ส่งของบ่อยๆ ก็ได้นะคะ แม่ค้าเค้าเป็นแบบเด็กๆ หรือป่าวอ่ะค่ะ

PO is offline Trusted Member
    0/5
    ของเราไปส่งของที่ไปรษณีเอกชนมา บนใบเสร็จก็ไม่มีเลขเหมือนกัน เกือบไม่ได้สังเกต แต่พอเห็นว่าไม่มีเลยถามเค้า เค้าก็เลยหันไปจดลงใบเสร็จเรา
    เราคาดว่า ถ้าไม่ได้ถาม บางที่เค้าคงไม่ให้เลขมาค่ะ
    ... po po po...

0/5
    ค่ะ ขอบคุณสำหรับคำตอบนะคะ
    พอดีเราถามพี่สาวเรา เค้าก้อบอกว่า ต้องมีtracking no.อะคะ

รอดูถึงวันอังคารอะค่ะ เพราะแม่ค้าเค้าบอกว่าส่งของให้ตั้งแต่วันศุกร์
    ถ้ายังไม่ได้ จะถามแม่ค้าดูค่ะ
    แม่ค้าก็ไม่น่าจะเด็กแล้วนะคะ ^^"

paofia's Avatar
    paofia is offline Trusted Member
    Blog Entries
    13
    0/5
    เค้าส่งแบบพัสดุธรรมดารึเปล่าคะ

เพราะถ้าเป็นพัสดุธรรมดาจะไม่มีแทร็กกิ้ง ค่ะ ถูกกว่าแบบลงทะเบียน 13 บาท

แต่ถ้าเป็นพัสดุแบบลงทะเบียนกับอีเอ็มเอส จะมีแทร็กกิ้งค่ะ

Greennut is offline Trusted Member
    0/5

Smile

Quote Originally Posted by paofia View Post
    เค้าส่งแบบพัสดุธรรมดารึเปล่าคะ

เพราะถ้าเป็นพัสดุธรรมดาจะไม่มีแทร็กกิ้ง ค่ะ ถูกกว่าแบบลงทะเบียน 13 บาท

แต่ถ้าเป็นพัสดุแบบลงทะเบียนกับอีเอ็มเอส จะมีแทร็กกิ้งค่ะ
    ส่งพัสดุธรรมดาก็มีค่ะ ตรวจสอบหน้าเวปไม่ได้ แต่โทรถาม ปณ ปลายทางได้ค่ะ
    <a href=http://siambrandname.com/forum/image.php?type=sigpic&userid=13422&dateline=1258085296 target=_blank>http://siambrandname.com/forum/image...ine=1258085296</a>
    ขอบคุณเวป SBN จ้า
    Greennut77@yahoo.com

9
    0/5
    Quote Originally Posted by Greennut View Post
    ส่งพัสดุธรรมดาก็มีค่ะ ตรวจสอบหน้าเวปไม่ได้ แต่โทรถาม ปณ ปลายทางได้ค่ะ
    ขอบคุณมากครับ สำหรับความรู้ที่มาแบ่งปันครับ

itasian's Avatar
    itasian is offline Trusted Member
    5
    0/5

Smile

โดยหลักการแล้ว ในการส่งของกับหน่วยงานที่รับของไปส่งให้เรา
    ควรต้องมี Tracking No. ให้เราเอาไว้ตรวจสอบว่า ของที่ส่งเดินทางถึงตำแหน่งไหนแล้ว

อย่างเช่น

ของ ปณ. และเราสามารถเช็คผ่านอินเตอร์เน็ตได้ด้วย สำหรับ EMS และ ลงทะเบียน
    สำหรับ แบบพัสดุธรรมดา ก็มี tracking No. แต่ไม่สามารถเช็คผ่านเน็ต
    ต้องโทรไปเช็คกับทาง ปณ. เอง

หากเป็นของเอกชน ตอนนี้ มีเจ้าใหม่ ที่พยายามเติบโตในธุรกิจขนส่ง ด้วยการเปิด counter service
    อยู่ตามห้าง คือ ปอลอ เข้าไปดูรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่นี่ครับ http://www.porlor.co.th

ปณ.เอกชน ผมเข้าใจว่า ทุกบริษัท ครับ เขาจะให้เราใส่เบอร์โทรทั้งของ ผู้รับและผู้ส่ง
    เพื่อให้คนส่งตามหาี่ที่อยู่ของผู้รับได้ หากติดต่อไม่ได้ ก็จะติดต่อกับ ผู้ส่ง แทน
    และส่วนใหญ่ เขาไม่ได้แสดง tracking no. ให้เรา เราจึงต้องถามเอาเอง

แต่ บริการของ ปอลอ เขาเอาเบอร์โทรของผู้รับและผู้ส่ง และแจ้ง tracking no. มาให้เราในใบเสร็จ

สำหรับ ปณ.เอกชน ที่ขอแนะนำ หากต้องการใช้บริการ ก็คือ นิ่มชี่เส็ง
    เป็นบริษัทที่มีความน่าเชื่อถือ และได้รับความไว้วางใจมากที่สุด สำหรับการขนส่ง นอกจาก ปณ.ไทย ครับ
    แต่ เครือข่ายที่ให้เราเข้าไปใช้บริการ ยังน้อยอยู่มาก ครับ

ลองดูนะครับ บริษัทขนส่ง มีเยอะแยะครับ

ตอนนี้ ที่เชื่อถือได้มากที่สุด ก็คือ ปณ.ไทย นี่แหละครับ ทำการมา ร้อยกว่าปี แล้วครับ
    จนมีความเชี่ยวชาญในพื้นที่ แต่ละ หมู่บ้าน แต่ละ ตำบล เลยล่ะครับ
    สังเกตได้ว่า ทาง ปณ. เราไม่ต้องให้เบอร์โทร เลยล่ะครับ เพราะไม่จำเป็นสำหรับพวกเขาครับ
    เขารู้จักเส้นทางหมดแล้วครับ สามารถหาที่อยู่ของผู้รับได้สบายๆครับ
    และ มี Counter Service มากที่สุด ครับ

ขอบคุณครับ
    Last edited by itasian; 06-08-2010 at 11:09 PM.

0/5
    ถ้าเป็นส่งพัสดุธรรมดาไม่ลงทะเบียนจะไม่มี tracking number ที่เราสามารถตรวจสอบได้นะคะ

Comments from Facebook