Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 10 of 19

Thread: ชวนเพื่อนๆช่วยเหลือทหารกันค่ะ

Warning Points:
    0/5

ชวนเพื่อนๆช่วยเหลือทหารกันค่ะ

จากสถานการณ์ความไม่สงบที่ทุกคนคงทราบกันดีอยู่เเล้วนะคะ

เราเป็นคนนึงที่อาศัยอยู่ในบริเวณสมรภูมิรบระหว่างทหารกับกลุ่มนปช.คือพญาไทค่ะ ได้ยินเสียงปืนเเละเสียงคล้ายพลุ (คิดว่าเป็นเสียงระเบิด) ตลอดสองสามวันที่ผ่านมานี่

ก่อนหน้าที่เรื่องจะรุนเเรงขนาดนี้ เรากับครอบครัวได้มีโอกาพูดคุยกับทหาร เพราะเเถวๆบ้านเป็นสถานที่หนึ่งที่ถูกใช้ที่พักอาศัยของกลุ่มทหารที่เข้ามาปฎิบัติการค่ะ (ขออนุญาตไม่บอกว่าเป็นที่ไหนเพื่อความปลอดภัยของทหารนะคะ) ได้นำน้ำดื่มไปให้เเละได้พูดคุยกับทหารบางท่าน เเล้วจากที่อ่านมากก็พบว่า บางท่านไม่มีเสื้อเกราะกันกระสุนใส่ค่ะ เค้าบอกว่าเค้ามาจากต่างจังหวัด ถ้าจะใส่เสื้อเกราะต้องมีเงิน 1800 บาท ถ้าไม่มีก็ต้องสู้เเบบตัวเปล่าเเบบนี้ ซึ่งเรื่องนี้ เราไม่มีข้อมูลอะไรมาก เเต่ก็ทำให้รู้สึกสะเทือนใจถึงที่สุดที่ตอนนี้เราใส่เสื้อผ้าราคาเเพง เเต่พวกเค้ากำลังทำเพื่อพวกเราเเต่กลับเอาชีวิตมาเสี่ยงเพราะไม่มีเงินค่าเสื้อเกราะ

ตอนเเรกคิดว่าจะรวบรวมเงินซื้อเสื้อเกราะค่ะ เเต่จากที่ดูข้อมูลเเล้ว คิดว่าค่อนข้างยาก กว่าจะรวบรวมเงิน กว่าจะไปหาซื้อ เอาไปมอบให้ทหาร ซึ่งก็ไม่รู้ว่าเค้าจะสามารถรับได้หรือไม่ หรือต้องผ่านกระบวนการอะไรก่อนหรือเปล่า

เเต่เมื่อวานนี้ เราได้ข่าวว่าตอนนี้ทหารกำลังขาดเเคลนอาหารค่ะ เนื่องจากรถเสบียงไม่สามารถเข้ามาบริเวณนี้ได้ง่าย จริงๆเรื่องขาดอาหาร ชาวบ้านบริเวณนั้นก็เดือดร้อนค่ะ เเต่คงต้องดูเเลตัวเองกันไปก่อน เราเลยคิดว่าจะออกไปซื้อพวกอาหารเเห้ง น้ำดื่มเเละของใช้จำเป็นมามอบให้ทหารค่ะ น่าจะเป็นปริมาณมากพอสมควรเลยเพราะไม่รู้เหตุการณ์จะยืดเยื้อไปถึงเมื่อไหร่ ตอนนี้เรากับเพื่อนๆรวบรวมเงินมาได้ประมาณ 3,000 บาทค่ะ เลยจะมาเเจ้งเพื่อนๆในนี้ว่าใครอยากช่วยเหลือทหารก็บริจาคมาได้ภายในวันพรุ่งนี้ตอน 11 โมงเช้า เพราะเราเองก็กลัวเรื่องความปลอดภัยเหมือนกัน เเต่เมื่อวานเราต้องออกไปตุนเสบียง ก็พบว่าพอมีช่องทางขับรถไปได้ คือเมื่อวานเราต้องรีบขึ้นทางด่วนเเล้วออกไปซื้อที่เซ็นทรัลบางนาค่ะ

สรุปว่าหากใครอยากช่วยทหาร ลอง pm มานะคะ เดี๋ยวเราให้เลขบัญชี มีข้อเเม้นิดนึงว่าขอไม่รับเงินเยอะๆนะคะ เพื่อความบริสุทธิ์ใจเพราะเรากลัวซื้อของมาให้ครบจำนวนเงินไม่ได้ รถเราเล็กๆค่ะ ใครอยากซื้ออะไรให้ทหารก็ระบุได้ค่ะ เอาของที่ Tops มีขายน่ะค่ะ

เเล้วก็ขอโอนมาภายในพรุ่งนี้ 11 โมงนะคะ เกรงว่าจะไม่ได้ไปซื้ออีกรอบเเล้วเงินทำบุญมาตกค้างในบัญชีน่ะค่ะ เเละรบกวนเเจ้งยอดเงินด้วยค่ะว่าโอนมาเท่าไหร่ เราจะได้ใช้ให้ครบตามจำนวนนั้นค่ะ

ช่วยกันนะคะ สงสารทหารค่ะ
    ขอเป็น pm มานะคะ อาจไม่ได้มาตามอ่านในกระทู้

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับน้ำใจค่ะ

gookgai is offline Trusted Member
    0/5
    ขอบคุณ จขกท มากๆ ค่ะ

บ้านพ่อกับแม่แฟนเราอยู่ในซอยตรงราชปรารภเลยค่ะ ซึ่งตอนนี้แฟนก็อยู่ที่นั่นด้วย
    ออกมาไม่ได้ ตอนคุยโทรศัพท์กันจะได้ยินเสียงปืนและระเบิดดังเป็นระยะ
    เมื่อวานมีคนในซอยมาตามให้พวกผู้ชายไปช่วยกันไล่คนที่ขนยางรถมากองในซอย
    แฟนเราก็ต้องออกไปด้วย เพราะมากองหน้าบ้านเลย เราร้อนรนมากๆ เป็นห่วงสุดๆ
    เราดูข่าวทั้งวัน ทั้งที่บ้านเราไม่ได้อยู่ตรงนั้น แต่รู้สึกหัวสมองมันมึนไปหมด
    นี่บ้านเมืองเราทำไมกลายเป็นแบบนี้ไปได้ บางทีก็แอบน้ำตาไหลไม่รู้ตัวเลย
    ยิ่งเมื่อวานฟังพี่อ๊อฟพูดในงาน เราน้ำตาไหลพรากเลยค่ะ

ขอเป็นกำลังใจให้ทหารที่ปฎิบัติหน้าที่ครั้งนี้ ตลอดจนหน่วยกู้ชีพต่างๆ ช่างภาพ นักข่าว
    ขอให้ทุกคนปลอดภัยนะคะ สิ่งที่เราทำอาจจะไม่ได้มากมาย แต่อย่างน้อยก็ได้รู้สึกว่า
    เราทำอะไรเพื่อพวกเค้าบ้าง เราก็รู้สึกดีแล้วค่ะ

0/5
    คุณ gookgai

ขอเอาใจช่วยนะคะ บอกคุณพ่อคุณเเม่เเละเเฟน ระวังตัวมากๆนะคะ ภาวนาขอให้ทุกคนปลอดภัย บุญรักษาค่ะ
    ลองดูข่าวไว้ตลอดนะคะ ถ้าเกิดเหตุอะไรโทรเเจ้งช่อง Nation ได้ค่ะ เค้าจะประสานงานช่วยเหลือคนในพื้นที่ออกมา
    นันเองก็ไม่กล้าย้ายออกไปไหน เข้าใจเลยว่าทุกคนก็เป็นห่วงบ้าน ไม่อยากทิ้งบ้าน

เมื่อคืนดูคุณออฟเหมือนกันค่ะ ประทับใจมากๆ ประเทศไทยกำลังต้องการคนไทยเเบบคุณออฟ

Sayuri00's Avatar
    Sayuri00 is offline Trusted Member
    0/5
    Quote Originally Posted by gookgai View Post
    ขอบคุณ จขกท มากๆ ค่ะ

บ้านพ่อกับแม่แฟนเราอยู่ในซอยตรงราชปรารภเลยค่ะ ซึ่งตอนนี้แฟนก็อยู่ที่นั่นด้วย
    ออกมาไม่ได้ ตอนคุยโทรศัพท์กันจะได้ยินเสียงปืนและระเบิดดังเป็นระยะ
    เมื่อวานมีคนในซอยมาตามให้พวกผู้ชายไปช่วยกันไล่คนที่ขนยางรถมากองในซอย
    แฟนเราก็ต้องออกไปด้วย เพราะมากองหน้าบ้านเลย เราร้อนรนมากๆ เป็นห่วงสุดๆ
    เราดูข่าวทั้งวัน ทั้งที่บ้านเราไม่ได้อยู่ตรงนั้น แต่รู้สึกหัวสมองมันมึนไปหมด
    นี่บ้านเมืองเราทำไมกลายเป็นแบบนี้ไปได้ บางทีก็แอบน้ำตาไหลไม่รู้ตัวเลย
    ยิ่งเมื่อวานฟังพี่อ๊อฟพูดในงาน เราน้ำตาไหลพรากเลยค่ะ

ขอเป็นกำลังใจให้ทหารที่ปฎิบัติหน้าที่ครั้งนี้ ตลอดจนหน่วยกู้ชีพต่างๆ ช่างภาพ นักข่าว
    ขอให้ทุกคนปลอดภัยนะคะ สิ่งที่เราทำอาจจะไม่ได้มากมาย แต่อย่างน้อยก็ได้รู้สึกว่า
    เราทำอะไรเพื่อพวกเค้าบ้าง เราก็รู้สึกดีแล้วค่ะ
    เป็นกำลังใจจนทที่คนที่เสียสละเพื่อชาติ คุณ gookgai และ คุณ kunkun ด้วยนะค่ะ
    เห็นรร.ของกทม.เปิดให้ที่พักพิง แต่ยังไม่มีใครไปขอความช่วยเหลือที่นั่นเลย
    สงสัยกลัวบ้านจะโดนปล้มสะดมมั้งค่ะ ไม่อยากทิ้งบ้านไปไหนกัน

อีกไม่นานค่ะ คนคงทำได้แต่ส่งกำลังใจและอดทนกันต่อไป
    "ธรรมะย่อมชนะอธรรมค่ะ"
    "ธงชาติไทยไม่ได้มีแต่สีแดง"

0/5
    ขอบคุณคุณ Sayuri00 มากๆนะคะ

ช่วยกันสวดมนต์ เอาใจช่วย ขอให้ผู้บริสุทธิ์เเละทหารปลอดภัยกันนะคะ

gookgai is offline Trusted Member
    0/5
    Quote Originally Posted by Sayuri00 View Post
    เป็นกำลังใจจนทที่คนที่เสียสละเพื่อชาติ คุณ gookgai และ คุณ kunkun ด้วยนะค่ะ
    เห็นรร.ของกทม.เปิดให้ที่พักพิง แต่ยังไม่มีใครไปขอความช่วยเหลือที่นั่นเลย
    สงสัยกลัวบ้านจะโดนปล้มสะดมมั้งค่ะ ไม่อยากทิ้งบ้านไปไหนกัน

อีกไม่นานค่ะ คนคงทำได้แต่ส่งกำลังใจและอดทนกันต่อไป
    "ธรรมะย่อมชนะอธรรมค่ะ"
    ขอบคุณคุณ Sayuri00 และ คุณ kunkun มากนะคะ ที่ pm กำลังใจให้ค่ะ

ถ้าเราอยู่ตรงนั้นเราอาจจะเป็นบ้าไปแล้วก็ได้ค่ะ T_T

Tukta Janes's Avatar
    Tukta Janes is offline Trusted Member
    0/5
    พีเอ็มไปแล้วนะคะคุณเจ้าของกระทู้

ขอเป็นกำลังใจ และเอาใจช่วยเพื่อนๆ ทุกคน ปลอดภัยจากเหตุการณ์ในครั้งนี้นะึคะ

สิ่งที่กำลังเกิดขึ้นในประเทศไทยไม่มีใครได้อะไรเลย นอกจากนักโทษคนหนึ่งที่กำลัง shopping อย่างเพลิดเพลินไปทั่วโลก ด้วยเครื่องบินเจ๊ทส่วนตัว สงสารประเทศไทยจังมาทะเลาะกันเพราะคนคนเดียวที่ยุยง ให้คนไทยเกลียดกัน

0/5
    ขอบคุณคุณ Tukta Janes มากนะคะ
    เห็นด้วยมากๆเลย อยากให้ทุกอย่างจบโดยเร็วเเละทุกคนปลอดภัย ประเทศไทยไม่ควรจะต้องอยู่ในสภาพเเบบนี้เลย

ขอขอบคุณเพื่อนๆทุกคนที่ช่วยกันบริจาคเเละ pm มาให้กำลังใจนะคะ
    ขอรายงานยอด ตอนนี้รวบรวมเงินได้ทั้งหมด 3,000 บาท กับเงินตั้งตนของเรา 3,000 บาท รวมเป็น 6,000 บาท
    คิดว่าน่าจะซื้อของได้เยอะพอสมควรเลย ถ้าได้ของเยอะ จะเเบ่งให้เพื่อนช่วยนำไปให้ทหารที่ดูเเลอยู่ตรงบริเวณอื่นด้วยนะคะ

due's Avatar
    due is offline Trusted Member
    0/5
    ซาบซึ้งใจแทนทหาร
    แล้วก็เป็นกำลังใจให้kunkun ด้วยค่ะ
    ยังไงก็ระวังตัวมากๆด้วยนะคะ
    เรารักอะไรก็จะทุกข์เพราะสิ่งนั้น
    เพราะว่าสิ่งทั้งหลายล้วนแปรปรวนทั้งสิ้น
    ไม่มีอะไรคงที่อยู่ได้ตลอดเวลา

story2lady's Avatar
    story2lady is offline Trusted Member
    0/5
    สงสาทหารมากๆเลย
    ✿✿♥♥ Don't worry about people from the past because there's a reason they aren't in your future... ♥♥✿✿

Page 1 of 2 1 2 LastLast

Comments from Facebook