Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Results 1 to 8 of 8

Thread: อยากลองเริ่มทำธุรกิจ ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ

Warning Points:
    0/5

อยากลองเริ่มทำธุรกิจ ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ

สวัสดีค่ะ เพื่อนๆทุกคนในsbn ค่ะ คือเราอยากลองเริ่มธุรกิจเล็กๆ ที่ไม่ต้องใช้เงินมากนักค่ะ แต่ไม่รู้จะเริ่มจากอะไรดีนะค่ะ
    จริงๆก็มืที่คิดไวับ้างเหมือนกันแต่ไม่รู้ว่าจะต้องเรื่มจากไหนก่อนค่ะ คือตอนแรกอยากทำเสื้อในแบรนด์ของตัวเอง เอาแบบไปส่งให้โรงงานเย็บเป็นเสื้อในราคาไม่ต้องแพงมาก อยู่ในแฟชั่นหรือกระแส เหมือนอย่างที่เค้าขายส่งตามประตูนีำ เจเจ อะไรประมาณน้ีนค่ะ แต่ไม่รู้ว่าเค้าหาโรงงานผลิตจากที่ไหนกันคะ แล้วใช้เงินลงทุนมากหรือเปล่าคะ เพราะตอนนี้เศรษฐกิจยังไม่ค่อยดี ย้งไม่อยากลงทุนอะไรที่มืความเสี่ยงสูงนะคะ
    หรือถ้าเพื่อนๆ มีธุรกิจอะไรที่น่าลงทุนช่วยแนะนำสำหรับคนเริ่มต้นอย่างเราบ้างหรือเปล่าคะ ขอบคุณทุกคนล่วงหน้านะคะ
    Like iDnOuSe4 ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

wnonach's Avatar
    wnonach is offline Trusted Member
    0/5
    ถ้าสนใจทำเสื้อ หนึ่งมองว่าน่าจะทำเองทั้งหมดนะคะ ตั้งแต่ออกแบบตัดเย็บ แล้วก็ขายแต่อาจจะเหนื่อยหน่อย หนึ่งเคยมีเพื่อนทำเสื้อผ้าส่งประตูน้ำ แต่เดี๋ยวนี้ไม่ได้ทำแล้วค่ะ เขาเป็นช่างเสื้อวนเวียนอยู่วงการแฟชั่น เขาออกแบบเอง แล้วก็ตัดเป็นโหลๆค่ะ หลังจากนั้นก็ส่งงานให้คนรับไปเย็บค่ะ แบบไม่ใช่ส่งให้โรงงานเย็บนะคะ ใครก็ได้ที่เย็บเสื้อผ้าเป็น แล้วให้ค่าแรงเป็นตัวๆไปค่ะ ค่าแรงเย็บไม่แพงนะคะค่อนข้างถูกมากเลยเท่าที่จำได้ แต่หนึ่งไม่แน่ใจว่าต้องลงทุนเยอะไหมแต่เห็นเพื่อนบอกว่าเป็นงานที่ค่อนข้างหนักเหมือนกันค่ะ หวังว่าพอจะช่วยได้บ้างนะคะ
    You Can Try Without Succeeding. But You Can Not Succeed Unless You Try!

BIG THANKS FOR SBN

0/5
    ขอบคุณ คุณหนึ่งมากนะคะ แต่งานตัด เย็บ ค่อนข้างต้องใช้ความชำนาญ และรวดเร็ว เราเลยคิดว่าเรายังไม่สามารถทำได้นะค่ะ จึงอยากมองหาโรงงานที่เค้ารับทำเฉพาะเลยนะค่ะ ไม่ทราบเพื่อนของคุณหนึ่งพอจะมีคน หรือโรงงานแนะนำได้หรือเปล่าคะ เพราะอยากทราบรายละเอียดคร่าวๆเพื่อประเมินความเป็นไปได้ว่าตังเองจะสามารถทำได้ หรือไม่นะค่ะ เพราะตอนนื้กำลังมองๆหลายๆธุรกิจ เลยอยากได้ข้อมูลรอบด้านจากเพื่อนๆที่นี่ที่มีประสบการณ์ทำธุรกิจ ถ้ามีเพื่อนคนไหนมีธุรกิจอย่างอื่นจะแนะนำเพิ่มก็ได้นะคะ เพื่อตัดสินใจเริ่มต้นธุรกิจเล็กๆ ของตัวเองค่ะ ขอบคุณทุกคนสำหรับความช่วยเหลือและน้ำใจค่ะ

wnonach's Avatar
    wnonach is offline Trusted Member
    0/5
    Quote Originally Posted by joeuk77 View Post
    ขอบคุณ คุณหนึ่งมากนะคะ แต่งานตัด เย็บ ค่อนข้างต้องใช้ความชำนาญ และรวดเร็ว เราเลยคิดว่าเรายังไม่สามารถทำได้นะค่ะ จึงอยากมองหาโรงงานที่เค้ารับทำเฉพาะเลยนะค่ะ ไม่ทราบเพื่อนของคุณหนึ่งพอจะมีคน หรือโรงงานแนะนำได้หรือเปล่าคะ เพราะอยากทราบรายละเอียดคร่าวๆเพื่อประเมินความเป็นไปได้ว่าตังเองจะสามารถทำได้ หรือไม่นะค่ะ เพราะตอนนื้กำลังมองๆหลายๆธุรกิจ เลยอยากได้ข้อมูลรอบด้านจากเพื่อนๆที่นี่ที่มีประสบการณ์ทำธุรกิจ ถ้ามีเพื่อนคนไหนมีธุรกิจอย่างอื่นจะแนะนำเพิ่มก็ได้นะคะ เพื่อตัดสินใจเริ่มต้นธุรกิจเล็กๆ ของตัวเองค่ะ ขอบคุณทุกคนสำหรับความช่วยเหลือและน้ำใจค่ะ

หนึ่งถามเพื่อนมาให้นะคะ เขาบอกว่าเขาไม่เคยจ้างโรงงานเย็บค่ะ มีแต่ประกาศหาคนรับเย็บงานนอกทางหนังสือพิมพ์ เป็นคนที่ทำอาชีพเย็บเสื้อโดยตรง ที่เข้ามาติดต่อรับไปทำอะค่ะ คือคนที่รับไปทำก็จะมีลูกน้องช่วยเย็บด้วยค่ะ พอดีเพื่อนหนึ่งไม่ได้ทำตั้ง 7 ปีแล้ว เขาไม่มีเบอร์โทรคนเย็บเก่าเลย แล้วอีกอย่างเพื่อนคนนี้อยู่ที่ ฝรั่งเศษ อะค่ะ พอเขาเลิกทำก็ตัดทิ้งหมดทุกอย่างเธอว่าอย่างนั้นค่ะ ยังไงลองหาข้อมูลในอินเตอร์เน็ทเรื่องการรับงานไปเย็บก่อนดีไหมค่ะ หนึ่งเองไม่มีความรู้เรื่องนี้เลย นึกไม่ออกเหมือนกันว่าต้องเริ่มต้นตรงไหนก่อน ลองดูนะคะเอาใจช่วยค่ะ
    You Can Try Without Succeeding. But You Can Not Succeed Unless You Try!

BIG THANKS FOR SBN

craftsmanship's Avatar
    craftsmanship is offline Trusted Member
    0/5
    ทำสิ่งที่เราชอบ แล้วเราจะทำสิ่งนั้นได้ดี แน่นอนค่ะ
    ~เก๋จ้า~

0/5
    Quote Originally Posted by craftsmanship View Post
    ทำสิ่งที่เราชอบ แล้วเราจะทำสิ่งนั้นได้ดี แน่นอนค่ะ
    ขอบคุณมากค่ะ คุณ craftmanship สำหรับกำลังใจค่ะ

Quote Originally Posted by wnonach View Post
    หนึ่งถามเพื่อนมาให้นะคะ เขาบอกว่าเขาไม่เคยจ้างโรงงานเย็บค่ะ มีแต่ประกาศหาคนรับเย็บงานนอกทางหนังสือพิมพ์ เป็นคนที่ทำอาชีพเย็บเสื้อโดยตรง ที่เข้ามาติดต่อรับไปทำอะค่ะ คือคนที่รับไปทำก็จะมีลูกน้องช่วยเย็บด้วยค่ะ พอดีเพื่อนหนึ่งไม่ได้ทำตั้ง 7 ปีแล้ว เขาไม่มีเบอร์โทรคนเย็บเก่าเลย แล้วอีกอย่างเพื่อนคนนี้อยู่ที่ ฝรั่งเศษ อะค่ะ พอเขาเลิกทำก็ตัดทิ้งหมดทุกอย่างเธอว่าอย่างนั้นค่ะ ยังไงลองหาข้อมูลในอินเตอร์เน็ทเรื่องการรับงานไปเย็บก่อนดีไหมค่ะ หนึ่งเองไม่มีความรู้เรื่องนี้เลย นึกไม่ออกเหมือนกันว่าต้องเริ่มต้นตรงไหนก่อน ลองดูนะคะเอาใจช่วยค่ะ
    ขอบคุณ คุณหนึ่งอีกครั้งนะคะ สำหรับความช่วยเหลือ และน้ำใจที่เสียสละเวลาถามข้อมูลจากเพื่อนมาให้นะคะ ยังไงจะค่อยๆ คิดทบทวนและลองหาข้อมูลจากเน็ทอย่างที่คุณหนื่งบอกมาด้วยค่ะ

0/5
    พอดีว่าเราเคยทำร้านเสื้อผ้าค่ะ เคยทั้งรับมาขายและตัดเองมีข้อดีและเสียต่างกันค่ะ
    งานตัดเอง : สามารถอัพราคาได้เพราะเราออกแบบเองไม่ซ้ำใคร
    จำนวนต่อแบบถ้าไม่เยอะค่าตัดจะแพง ถ้าเยอะค่าตัดถูกแต่ต้องมีสต็อกของเยอะขึ้น
    ถ้าแบบไม่โดน ทั้งล็อตอาจขายไม่ได้เลยซักตัว=จมทุน
    ถ้าแบบโดน สามารถสั่งตัดเพิ่มได้ตามต้องการ
    ตัดเองในความคิดของเราจากที่เคยทำมา ลงทุนเยอะกว่าเพราะสมมุติว่าตัด 10 ตัว ต่อแบบ แสดงว่าจะโชว์ได้เเค่ 1 ชิ้นอีก 9 ชิ้น
    ต้องพับเก็บไว้ในสต็อก
    ต้องมีเวลาเยอะกว่าแบบรับมาขายเพราะ ต้องซื้อผ้าและอุปกรณ์ เช่น กระดุม ลูกไม้เอง และอื่นๆอีกมากมาย
    ต้องไปหาช่าง ตาดีได้ ตาร้ายเสีย ช่างต้องคัดเลือกเปนพิเศษ เพราะการตัดเย็บเองปัญหาที่เกิดขึ้นส่วนใหญ่เกิดจากช่าง 80%
    ช่างไม่ตัดตามที่เราบอก,อยากได้จำนวนจึงตัดผ้าของเราให้ขนาดเล็กลง,ส่งของล่าช้ากว่ากำหนดเพราะรับตัดหลายเจ้า,แบบไหนที่ขายดีก้ออาจขายแบบของเราให้
    ให้เจ้าอื่น = โดนก็อปของ
    รับมาขาย: ง่าย
    แบบไหนขายดีค่อยเอามาเพิ่ม แต่ถ้าหมดก้ออด
    แบบไหนขายไม่ดีก้อมีแค่ชิ้นเดียวทุนไม่จมมากค่ะ
    ไม่ต้องเสียเวลาเยอะซื้อมาขายได้เลย
    แบบอัพเดทตลอดเวลา ตามกระแสได้เร็วกว่า
    ทุนต่อชิ้นไม่สูงสามารถเลือกได้ตามที่เราตั้งไว้ 100 บาทขึ้นไปแล้วแต่งาน
    แต่จะตั้งราคาได้ไม่สูงเนื่องจากของผลิตมาเยอะ คุณภาพของก้อตามราคา และพบเจอตามร้านต่างๆได้ทั่วไป

ลองตัดสินใจดูค่ะแต่ช่วงนี้การค้าซบเซาลงเยอะค่ะเพราะเพื่อนเราอยู่วงการนี้ทั้งนั้น มีเพื่อนขายอยู่ทั้ง สวนลุม,หลังการบินไทย,เจเจ,ใบหยก บ่นเหมือนกันหมดค่ะว่าเงียบลง
    แต่ก้อต้องลองดูค่ะเพราะบางร้านเค้าก้อยังขายดีกันอยู่ก้อมี แต่แอบแนะนำว่าลองลงขายทาง เว็บดูค่ะราคาค่าเช่าไม่แพงตกต่อเดือนก้อไม่กี่ร้อยบาทมีให้ขายออนไลน์ตั้งหลายแห่งค่ะลงทุนไม่เยอะด้วย แต่ถ้าตัดสินใจว่าจะทำงานตัดเอง มีที่แนะนำค่ะลองติดต่อดู คุณนก 081-9946966 ค่ะ ยังไงเราก้อเปนกำลังใจให้นะคะถ้าอยากถามอะไรเพิ่มก้อยินดีนะคะ pm มาก้อด้ายค่ะ

iDnOuSe4's Avatar
    iDnOuSe4 is offline Trusted Member
    Blog Entries
    6
    0/5
    โอ๊ะ วันนี้ตามอ่านกระทู้เก่าๆ มีความรู้ดีๆ เพียบเลยครบ

ขอบคุณครับ ^ ^
    ชวนเพื่อนใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ในลายเซ็นเพื่อแนะนำเพื่อนๆ ในการใช้เครื่องมือของชุมชนให้มีทักษะเท่ากัน

Comments from Facebook