Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 10 of 11

Thread: อยากนำเหนออุปกรณ์ spa เพื่อสุขภาพค่ะ เอาเฉพาะตัวเด่นๆ ที่ทำด้วยตัวเองได้มานะคะ

Warning Points:
    0/5

อยากนำเหนออุปกรณ์ spa เพื่อสุขภาพค่ะ เอาเฉพาะตัวเด่นๆ ที่ทำด้วยตัวเองได้มานะคะ

วันนี้อยากนำเหนออุปกรณ์ spa เพื่อสุขภาพค่ะ เอาเฉพาะตัวเด่นๆ ที่ทำด้วยตัวเองได้มานะคะ
    สำหรับคนทั้งคนที่ชำนาญการถูกบีบนวดอยู่แล้ว และคนที่อยากลองด้วยตัวเองให้คุ้นชินกันก่อนค่ะ

วันนี้เอาทุ่งทิวลิปมาให้สบายตากันค่ะ แม่ค้าเชื่อว่า สาวๆ ทุกคน ก็ชอบดอกไม้กันทุกคนนะคะ ^^

---------------------------------------------------

กติกาค่ะคุณลูกค้า ^^

+ ค่าจัดส่งแบบ EMS 50บาทค่ะ (ซื้อกี่ชิ้นก็ได้ ค่าส่งก็ราคานี้ค่ะ)
    + CF หรือ สอบถามสินค้าทาง PM หรือ lunahealthplus@gmail.com นะคะ
    ถ้าคุณลูกค้าไม่สะดวก email ให้โทรฯ แจ้ง ชื่อ-ที่อยู่เพื่อจัดส่งพัสดุได้ที่เบอร์ 081-6442362 ได้ตลอดเวลานะคะ
    + คุณลูกค้าอยากให้เพิ่มเบอร์ติดต่อสอบถาม และสั่งซื้อให้มากขึ้น แม่้ค้าแจ้งดังนี้จ้า
    084-3335042 (AIS)
    087-0699438 (AIS)
    081-2650529 (AIS)
    081-8178412 (AIS)
    081-7250884 (AIS)
    081-5790835 (DTAC)
    081-6442362 (DTAC)
    ระยะเวลาทำการทางโทรศัพท์ หลังแปดโมงเช้า ถึงก่อนทุ่มหนึ่งไปแล้ว นอกนั้นอาจโทรติดยากจ้า
    + CF หมายถึงพร้อมโอนสตางค์ภายใน 3 วันค่ะ ถ้าหลังจากนั้นขออนุญาตยกเลิก order นะคะ
    ยกเว้นกรณีติดปัญหา แล้วแจ้งแม่ค้าแล้วค่ะ
    + สินค้าซื้อแล้วไม่รับคืนค่ะ (ของแท้ และแถมจริงตามโปรค่ะ)
    + สินค้ามีจำนวนจำกัดในบางรายการ ขออนุญาตมอบให้กับลูกค้าที่สะดวกโอนสตางค์ก่อนนะคะ
    + ปกติแล้วแม่ค้าค่อนข้างสบายๆ และ มีตัวตนจริงค่ะ ลอง search lunahealthplus@gmail.com ใน google ได้จ้า

------------------------------------------------

มาเริ่มกันนะคะ ก่อนอื่นขอเกริ่นความรู้เกี่ยวกับ ลูกประคบหน่อยค่ะ ที่มาจากเว็บ spamassagethai ค่ะ

เลือกลูกประคบแบบไหน ใช้อย่างไรให้ได้ผล

ในอดีตเราอาจพบเห็นการใช้ลูกประคบหรือยาจู้โดยหมอเมืองหรือในกลุ่มคนเฒ่าคนแก่ แต่ปัจจุบันเราจะพบเห็นลูกประคบหลากหลายมีจำหน่ายมีใช้อยู่ทั่วไป ทั้งบทบาทเพื่อด้านสุขภาพของลูกประคบที่ขึ้นชื่อในการบำบัดรักษาอาการปวดเมื่อย เคล็ดขัดยอกและในบทบาทที่ประยุกต์ในสปา หรือเพื่อความงาม จนไปสู่การตั้งคำถามว่าในท่ามกลางความหลากหลายนี้ ลูกประคบแบบใดมีมาตรฐาน จะเลือกซื้อเลือกใช้อย่างไร และใช้อย่างไรให้ได้ผล

ปัจจุบันมีสูตรอะไรบ้าง จะเลือกใช้สูตรใดดี
    สูตรลูกประคบที่ใช้กันในปัจจุบันมีหลากหลาย หากเป็นลูกประคบที่มีจำหน่ายในท้องตลาดมักจะมีสมุนไพรอย่างน้อย 3 ชนิด ได้แก่ ไพล ขมิ้นชัน และตะไคร้ ตามข้อกำหนดในมาตรฐานผลิตภัณฑ์ชุมชน ส่วนสมุนไพรอื่น ๆ นั้นมักแตกต่างกันในแต่ละท้องถิ่น ในการเลือกใช้หากต้องการใช้เพื่อบรรเทาอาการปวดเมื่อยกล้ามเนื้อ ควรจะต้องมี “ไพลหรือปูเลย” เป็นสมุนไพรหลักเนื่องจากเป็นสมุนไพรที่ให้สรรพคุณแก้ปวดเมื่อย บรรเทาอาการอักเสบของกล้ามเนื้อ และควรเป็นไพลที่มีคุณภาพดีด้วย

ปัจจุบันรูปแบบของลูกประคบมิได้มีเฉพาะลูกประคบที่ห่อด้วยผ้าเป็นลักษณะทรงกลมเท่านั้น ยังมีชนิดที่บรรจุในผ้าที่เย็บคล้ายหมอนใช้นาบบริเวณที่มีอาการ หรือเป็นลักษณะสายเข็มขัดเพื่อคาดเอว รวมทั้งยังมีการนำเทคโนโลยี เช่น เทคโนโลยีเภสัชกรรม และนาโนเทคโนโลยีมาพัฒนาเพื่อให้มีรูปแบบที่น่าใช้ และสะดวกในการใช้มากขึ้น

จะใช้ลูกประคบอย่างไรให้ได้ผล และปลอดภัย
    ในกรณีของการใช้เพื่อแก้ปวดเมื่อยกล้ามเนื้อ ควรเลือกลูกประคบที่มีไพลเป็นสมุนไพรหลักโดยปกติมักมีประมาณ 30 – 40 % โดยใช้ลูกประคบสด หรือลูกประคบแห้งก็ได้ นำลูกประคบที่ไปนึ่งประมาณ 15-20 นาที เมื่อลูกประคบร้อนได้ที่แล้ว ก่อนนำมาใช้ประคบควรมีการทดสอบความร้อนโดยแตะที่ท้องแขนหรือหลังมือก่อน และในช่วงแรกที่ลูกประคบยังร้อนอยู่ ต้องประคบด้วยความเร็วหรือใช้ผ้ารองก่อน ไม่วางลูกประคบไว้บนผิวหนังนานๆ เพียงแตะลูกประคบแล้วยกขึ้น แต่เมื่อลูกประคบคลายความร้อนลงสามารถวางลูกประคบได้นานขึ้นพร้อมกับกดคลึงจนกว่าลูกประคบคลายความร้อน แล้วจึงเปลี่ยนลูกประคบไปใช้ลูกใหม่แทน

สมุนไพรที่เป็นส่วนประกอบสำคัญของลูกประคบสมุนไพร
    สมุนไพรที่นิยมนำมาเป็นส่วนประกอบที่สำคัญของ "ลูกประคบสมุนไพร" ส่วนใหญ่มักเป็นสมุนไพรที่มีสรรพคุณบำบัดอาการของโรคทางกล้ามเนื้อ เส้นเอ็น ผิวหนัง สมุนไพรที่คลายอาการเกร็งของกล้ามเนื้อและเซลล์ที่อยู่ใต้ผิวหนัง ลดการตึงเครียดทำให้เส้นเอ็นหย่อนคลาย ที่สำคัญเมื่อผสมผสานสมุนไพรต่าง ๆ คละเคล้ากัน จนได้เป็นลูกประคบแล้ว สิ่งที่ขาดไม่ได้คือ การบูร แพทย์แผนไทยนิยมนำการบูรมาผสมผสานเข้าไป เพื่อให้ได้กลิ่นระเหิดออกมาและยังเป็นตัวช่วยนำพาสรรพคุณทางยาของสมุนไพรทุก ๆ อย่าง ให้แทรกซึมซอกซอน เข้าไปในเนื้อเยื่อได้ดีมากยิ่งขึ้น

เคล็ดลับการเสริมส่วนผสมเข้าไปในลูกประคบนี้ สะท้อนให้เห็นภูมิปัญญาทางการแพทย์ของบรรพบุรุษไทยที่น่าทึ่งยิ่งนัก เพราะกลิ่นที่หอมชื่นใจของ "การบูร" นอกจากจะช่วยกระตุ้นให้สรรพคุณทางยาของสมุนไพรในลูกประคบแล่นแทรกซึมเข้าไปใต้ผิวหนังได้รวดเร็วยิ่งขึ้นแล้ว กลิ่นหอมจรุงใจของการบูร ยังส่งผลให้ผู้ถูกประคบรู้สึกสดชื่นรื่นรมย์ผ่อนคลายทั้งร่างกายและจิตใจ ช่วยลดทอนอาการต่าง ๆ ที่อาจเคยรุมเร้าอยู่ก่อนหน้านั้นให้ทุเลาไปมิใช่น้อย

ตัวยาสมุนไพรที่มักใช้เป็นส่วนประกอบที่สำคัญของ "ลูกประคบสมุนไพร"
    เหง้าไพล บรรเทาอาการปวดเมื่อย ลดการอักเสบ
    ผิวมะกรูด บรรเทาลมวิงเวียน
    ตะไคร้บ้าน บรรเทาอาการปวดเมื่อย ลดการอักเสบ
    ใบมะขาม บรรเทาอาการคันตามร่างกาย ช่วยบำรุงผิว
    ขมิ้นชัน บรรเทาอาการฟกช้ำดำเขียวและช่วยรักษาเม็ดผดผื่นคันตามผิวหนัง
    ขมิ้นอ้อย บรรเทาอาการฟกช้ำดำเขียวและช่วยรักษาเม็ดผดผื่นคันตามผิวหนัง
    ใบส้มป่อย ช่วยบำรุงผิวพรรณ ช่วยให้ผิวหนังสะอาด
    เกลือแกง ช่วยดูดซับความร้อนและช่วยพาตัวยาผ่านซึมผิวหนังได้อย่างสะดวก
    การบูร แต่งกลิ่น บำรุงหัวใจ แก้พุพอง
    พิมเสน แต่งกลิ่น แก้พุพอง แก้หวัด
    ว่านนางคำ
    ว่านน้ำ
    ขิงสด
    เปลือกชะลูด

-----------------------------

หลังจากรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับลูกประคบแล้ว มาเริ่มด้วยตัวสินค้าของทางร้านกันค่ะ
    ขอบคุณ siambrandname และ sbntown มากๆ ค่ะ

0/5
    ตัวแรกนะคะ Thai Herval Massage Compress Ball

ลูกละ 150บาทค่ะ ซื้อสองลูก ก็คิดค่าจัดส่ง ที่คู่ละ 50บาทค่ะ สินค้าค่อนข้างมีน้ำหนักค่ะ

ลองอ่านดูนะคะ

ราคานี่ หลับตาซื้อกันยกโหลไปลองได้เลยค่ะ ^^

ขอบคุณ siambrandname และ sbntown มากๆ ค่ะ

0/5
    ตัวถัดไปเป็น สมุนไพรอบตัว สำหรับสาวๆ หลังคลอด ช่วยลดน้ำหนัก และลดไขมันได้ดีค่ะ
    ยิ่งถ้าสาวๆ ที่มีตู้อบเองอยู่แล้ว อ่านวิธีใช้แป๊บเดียว ต้มเองได้เลยค่ะ

ราคาต่อกล่องคือ 250.- ค่าจัดส่งเหมาจ่าย 50.- ค่ะ

มาอ่านวิธีใช้กันค่ะ

0/5
    หลังจากมาเกริ่นไปบ้างแล้วนะคะ วันนี้ก็จะทะยอยเอาอุปกรณ์สปาแบบอื่นๆ ที่น่าสนใจมาเสนอค่ะ
    จริงๆ มีมาทั้งข้อมูลนำเสนอ เป็น 100ๆ รายการเลยค่ะ ถ้าสนใจ แม่ค้าจะแปะไว้บางส่วนนะคะ
    ที่เหลือ ก็จะเก็บไว้ที่ web ของทางร้าน ถ้าสนใจเพิ่มเติม ก็เข้าไปดูกันได้นะคะ

จริงๆ ถ้ามีหนุ่มยอมให้แม่ค้าทำสปาส่วนตัวให้ ก็จะทำให้อยู่แหละค่ะ เนี่ย เสนอแล้วไม่มีคนอยากให้นวด ให้ทึ้ง ว้า...
    กะจะมีช่วงชีวิตสวีท หวานแหวว quality time กะเค้าเสียหน่อย เสียดาย

เอ้าๆๆ ขายของกันต่อดีกว่าค่ะ ^^ อุดหนุนโอท็อปของไทย ของดี คุ้ม น่าลองค่ะ

วันนี้เรามาเริ่มกันที่ ทรีทเม้นท์มะพร้าว ในแบบต่างๆ ค่ะ Hair spa @ home sweet home จ้าาา

ทรีทเม้นท์สมุนไพรสูตรโบราณ มีส่วนผสมสำคัญจากน้ำมันมะพร้าวน้ำหอม พร้อมโปรวิตามิน B5
    ลาโนลีนแวกส์ ช่วยบำรุงผมเสียที่เกิดจากการย้อมดัด โกรกสีผม และเส้นผมที่โดนความร้อนจาก
    อุปกรณ์หนีบ ไดร์ผม ผมแข็งกระด้าง แห้งหยาบแตกปลาย จะกลับนุ่มสลวย เงางาม โดยไม่ต้อง
    wax ผมซ้ำอีก

ปริมาณสุทธิ 250ml 95.- / 500ml 165.-
    -------------------

ทรีทเม้นท์มะพร้าว
    ดีท็อซ์ ล้างสารเคมี

บำรุงเส้นผม สกัดจากสารสกัดจากธรรมชาติ ซึมซาบเข้าบำรุงอย่างลึกล้ำ
    เพื่อซ่อมแซมเส้นผมที่ขาดหรือเสียจากการ ดัด ย้อม ยืดผม ทำสีบ่อยๆ
    ด้วยเทคโนโลยี SOS Repair Complex คืนชีวิตให้เส้นผมเหมือนเกิดใหม่อีกครั้ง
    ฟื้นฟูผมแห้งเสียมาก หรือเส้นผมที่ผ่านการทำเคมี ให้ผมคุณหอม นุ่มลื่น มีน้ำหนัก

ปริมาณสุทธิ 250ml 135.- / 500ml 239.-

-----------------------------------------------

รายละเอียดอื่นๆ นะคะ ดูตามโบร์ชัวได้นะคะ

------------------------------------------------

ทรีทเม้นท์เกี่ยวกับผมยังมีอีกหลายๆ ตัวค่ะ ที่เป็นสูตรธรรมชาติ อธิเช่น

สูตรโยเกิร์ต สูตรชาเขียว สูตรเบียร์ โคลนสาหร่ายทรีทเม้นท์ & วิตามินสาหร่ายสไปรูริน่า

----------------------------

กลุ่ม silk protein hair serum ค่ะ

ทรีทเม้นท์ผม อีกกลุ่มหนึ่งค่ะ มะกรูด อัญชัน น้ำมันมะกอก งาดำ แชมพูและครีมนวดใบหมี่-อัญชัญ แชมพู-ครีมนวด มะเฟือง

สนใจตัวอื่นๆ ก็สอบถามได้นะคะ จะได้ถ่ายรูปให้ดูอีกค่ะ

Last edited by darwee; 05-19-2012 at 01:46 PM.

0/5
    เอาลงอีกสักกลุ่มหนึ่งละกันค่ะ คือ กลุ่ม Body Scrub ค่ะ เป็นครีมขัดผวขาวสูตรผสมโยเกิร์ต

เช่นตัวนี้นะคะ เป็นสูตรน้ำนม ค่ะ
    อุดมด้วยคุณค่าโปรตีนจากน้ำนม โยเกิร์ตโปรตีนมีมอยเจอร์ไรเซอร์ ที่ช่วยบำรุงผิวพรรณ์ให้ขาวนุ่มนวลสดใสอย่างเป็นธรรมชาติ
    ผลัดเซลล์ผิวที่หยาบกร้าน ให้ผิวอ่อนเยาว์นุ่มนวลน่าสัมผัส

ปริมาณสุทธิ 250ml 139.- / 500ml 239.-

---------------------------------------

กลุ่ม slimming massage oil จ้า

เป็นน้ำมันอโรมาแท้ สกัดเพื่อใช้นวดตัว ผสมสมุนไพรต่างๆ ค่ะ

---------------------------------------

ครีมน้ำนมบำรุงผิวต่างๆ คอลลาเจนบอดี้โลชั่น และ วิตามินน้ำนมข้าว อาหารผิวจ้า

------------------------

กลุ่มน้ำนมสมุนไพร น้ำแร่สมุนไพร น้ำแร่สปา สูตรเย็น ครีมน้ำนมพอกผิวนมสด

กลุ่มขัดผิวอย่างอ่อนโยน เช่น

ไพลหอมขัดผิว , โคลนสมุนไพรสูตรอโรมา (เนื้อโคลนอุ่น) เซนส์ไวท์สปา ผงขมิ้นขัดผิวเนียน

เกลือขัดผิวสูตรต่างๆ ค่ะ

เช่น สูตรมะเฟืองสด สูตรส้ม มะขามสด แตงกวา กาแฟสด น้ำแร่ สปาน้ำนม ขมิ้นผสมน้ำผึ้ง และสุดท้าย เกลือขัดผิวสูตรมะเขือเทศ

เกลือขัดผิวสูตร มะนาว โยเกิร์ตผสมคอลลาเจน มุกขัดผิวโบราณ

โคลนสปาขัดผิวสูตรต่างๆ ค่ะ

เช่น สูตรมะเฟือง มะเขือเทศ ยูคาลิปตัส ดอกขิง ลาเวนเดอร์ บลูเบอรี่

-------------------------

สินค้าไทย คุณภาพดีเยี่ยม แต่ราคาไทยๆ ค่ะ ซื้อไปลองกันได้สบายๆ เลยค่ะ

Last edited by darwee; 05-19-2012 at 01:39 PM.

0/5
    กลุ่มลดริ้วรอยค่ะ สูตรต่างๆ เช่น

เจลบำรุงรอบดวงตาสไปรูริน่า
    เซรั่มอโลเวร่า 100%
    คอลลาเจน เจล
    ครีมสมุนไพรลดริ้วรอย สูตรขมิ้นชันผสมวิตามินอี

----------------------------------

กลุ่ม Collagen scrub ผิวหน้า สูตรต่างๆ ค่ะ เช่น
    คอลลาเจน สครับครีม,
    ครีมนวดหน้าสมุนไพรสูตรอโรมา ,
    ครีมสครับขัดหน้า (สูตรแอฟริคอท) ,
    สไปรูริน่า เฟเชียลมาค์ ,
    สมุนไพรขัดหน้าไพล & ทานาคา ,

----------------------------------

กลุ่ม lotion toner ค่ะ

ขมิ้นชันผงบริสุทธิ์ 100%, มะขามผง 100% , มะขามป้อมผงขัดผิว 100% , กาแฟขัดผิว 100% ,
    โคลนผงพอกหน้า 100% , สาหร่ายทะเลขัดหน้า , ไพลผง บริสุทธิ์ 100% , ดินสอพองหอม 100% , ทานาคาผง บริสุทธิ์ 100%

สูตรน้ำมันมะพร้าว น้ำมันงา ตะไคร้หอม ชุดถั่วเขียว ขัดนวดพอก ตำรับอินเดีย น้ำมะพร้าวบริสุทธิ์ 100%

-----------------------------------
    Last edited by darwee; 05-19-2012 at 01:55 PM.

0/5
    ครีมอาบน้ำกันบ้างค่ะ สูตรเยอะเลยค่ะ เช่น

สูตรทับทิม สูตรส้ม สูตรขมิ้นชันผสมไพล โยเกิร์ต ชาเขียว ชาขาว จ้า

สบู่่สูตรต่างๆ ค่ะ เช่น
    สบู่ลดริ้วรอย น้ำนมข้าวแท้ 100% , น้ำแร่สมุนไพร, ส้มบัวหิมะ, ขิงสมุนไพร, ทองพันชั่ง, โยเกิร์ต, เปลือกมังคุด, มะละกอผสมแครอท, ว่านหางจระเข้

สบู่หน้าใส (มังคุด & คอลลาเจน), มะพร้าวมะนาว (สูตรผิวเต่งตึง), สบู่ใสชาเขียว , สบู่ใสน้ำผึ้ง, สบู่หน้าขาว สูตรขมิ้นชัน ,สบู่หน้าขาว มะขาม, สบู่ลดริ้วรอย น้ำนมข้าวแท้ 100%, มะขามป้อม

สบู่กลั่นพฤกษาสมุนไพรค่ะ สปาโยเกิร์ต ขมิ้นน้ำผึ้ง มะขาม น้านมข้าว น้ำแร่

------------------------------

ต่อไปเป็นกลุ่มน้ำนมสปา แช่ตัวค่ะ กลิ่นกล้วยไม้ กลิ่นผลไม้่ และกลิ่นดอกไม้ค่ะ

Last edited by darwee; 05-19-2012 at 02:52 PM.

0/5
    ครีมสมุนไพรนวดฝ่ามือ และฝ่าเท้าค่ะ สูตรว่านหางจระเข้, ไพลสด&ขมิ้นชัน

อื่นๆ เมื่อคิดถึงการทำสปาจ้า

Last edited by darwee; 05-19-2012 at 02:39 PM.

0/5

0/5

Last edited by darwee; 08-03-2012 at 02:41 PM.

Page 1 of 2 1 2 LastLast

Comments from Facebook

/Header & Footer Banner -->

Tags for this Thread