สวัสดีค่ะเพื่อนชาว SBN วันนี้พลอยมา talk ถึงการออกแบบรองเท้า " Moccasin" ให้อ่านกันค่ะ
ก่อนอื่นเรามาทำความรู้จักเจ้ารองเท้า สไตล์นี้กันก่อนนะค่ะ รองเท้าม็อกกาซีน เป็นรองเท้าที่สวมใส่สบาย
ส่วนมากจะทำด้วยมือ เพราะต้องใช้วิธีการถักเชือก ร้อยออกมาให้ได้รูปทรงที่สวยงาม การถักม็อกกาซีนนั้น
ต้องใช้แรงดึงเชื่อสม่ำเสมอกัน ไม่ฉนั้น รองเท้าจะออกมา บิดเบี้ยว รูปทรงไม่สวยงามค่ะ

สามารถติดตามพวกเราได้ที่

เริ่มต้นด้วยอุปกรณ์ที่จะต้องใช้กัน

ม า เ ริ่ ม ตั ด ร อ ง เ ท้ า กั น เ ล ย จ้ า

เริ่มต้นจากการพันหุ่นค่ะ ใช้เทปกาว 3D มาพันรอบตัวหุ่นที่ได้เลือกเอาไว้
แล้วใช้ดินสอบแบ่งครึ่งหุ่นออกเป็นสองข้าง คือด้านซ้ายและขวา
หลังจากนั้น ใช้สายวัดรองเท้า วัดจากด้านหน้ามาถึงขอบรองเท้าด้านบน
เพื่อวัดทำหนังหน้ารองเท้าค่ะ
หนังจากนั้นก็นำหุ่นมาวัดหาความอ้วนของเท้าหรือ fitting นั้นเองจ้า
โดยวัดจากขอบโต๊ะ แล้วเอาจุดที่สัมผัสโต๊ะเป็นจุดมาร์ก ทั้งสองข้าง
เมื่อได้จุด fitting แล้วก็ใช้สายวัด วัดรอบหุ่นแล้วขีดเส้นไว้ค่ะ
เมือได้เส้นแบ่งครึ่ง แล้วก็แบ่งครึ่งของครึ่งส่วนของหุ่น จะได้
1/4 ของหุ่นค่ะ จากนั้น ก็วัดปลายส้นเท้า จุดกำหนดมาตรฐานความสูงส้นเท้า
เริ่มต้นที่ 5.5 cm ไซส์ 37 แล้วเพิ่มขึ้นที่ละ .5 mm ตามsize ที่เพิ่มขึ้นค่ะ

เมื่อได้ความสูงแล้ว ให้ลากเส้นจากจุดกึ่งกลางของหนังหน้า มาที่ส้นรองเท้า
ทั้งสองด้านก็จะได้รูปรองเท้าเป็น 3D ค่ะ หากต้องการเพิ่มไอเดีย
ก็ใส่ลายละเอียดลงไปที่หุ่น ตามที่ตัวเองชอบได้เลยนะค่ะ
จุดเด่นของ ม็อกกาซีน จะอยู่ที่การร้อยเชื่อกบริเวณหนังหน้าค่ะ

2. รูป Moccasin 3 D ค่ะ

Pattern""Moccasin"" ม็อกกาซีน แบบสมบูรณ์
เมื่อได้แพทเทิลแล้ว เราก็นำชิ้นส่วนต่างๆมาแยกกันออก
เพื่อจะได้วาดแบบบนหนังที่เลือกไว้ค่ะ

แยกกออกมาจะมีดังนี้
1.หนังหน้า
2.ส่วนรองเท้า
3.จี้เต้ หรือพื้นรองเท้า

เมื่อได้ชิ้นส่วนแล้วก็นำมาเย็บติดกันด้วยเชื่อเทียนค่ะ

ออกมาตามแบบแพทเทิลที่ออกแบบไว้เปะจ้า

เมื่อเราเย็บรองเท้าเรียบร้อยแล้วต้องดึงหุ่นค้างไว้ประมาณ 2 วันเพื่อให้รองเท้าอยู่ทรง
ไม่ย้วยค่ะ ตามรูปเลย แล้วที่สำคัญหุ่นรองเท้าต้องมีขนาดไซส์เดียวกับหุ่นที่แกะแบบด้วยนะค่ะ

ข้นตอนสุดท้ายคือการติดพื้นรองเท้าใส่ซอก อาร์ทคุ๊กกี้
แล้วทาไขปลาวาฬเพื่อความเงางามยิ่งขึ้นของหนังค่ะ

หน้าตาของรองเท้าที่พลอยทำเองกับมือ ออกแบบเองกับมือค่ะ
ท่านที่สนใจการออกแบบรองเท้า วันหลังพลอยจะเอาแบบใหม่ๆมาลงนะค่ะ <3