Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Results 1 to 10 of 10

Thread: จาก หมี่ไก่ เมนูเด็ด ของอร่อยจาก หาดใหญ่ กับความอยากกิน ถึงการทำกินเอง ของผม

itasian's Avatar
    itasian is offline Trusted Member
    Blog Entries
    5
    Warning Points:
    0/5

จาก หมี่ไก่ เมนูเด็ด ของอร่อยจาก หาดใหญ่ กับความอยากกิน ถึงการทำกินเอง ของผม

หากใครผ่านไปหาดใหญ่ ลองแวะกิน บะหมี่ไก่ อาหารยามเย็น ประมาณ 4-5 โมงเย็น จนถึงตี 2-3
    หากไปอีกครั้ง ได้ถ่ายรูปเก็บไว้ จะได้เอามารีวิว ให้ชมกันนะครับ

แต่ตอนนี้ เรามาเริ่มเมนูกันเลยดีกว่าครับ
    ด้วยความอร่อย ของหมี่ไก่ ยังคงเป็นที่จดจำ แม้ไม่ได้กินมานานแล้ว
    อยากกิน จึงลองทำดู แบบมั่วๆ ตามความอยากของผม ครับ

มีองค์ประกอบ ดังนี้
    ไก่ชิ้นใหญ่ๆ ต้มน้ำซุป ต้มตามปกติ แต่ให้รสออกเค็มนำ หวานตามด้วยหัวไชเถ้า
    ไก่ของหมี่ไก่หาดใหญ่ ที่เคยกิน เขาเอาไปอบก่อน ชิ้นจะออกเหลืองทองๆ น่าทานมาก
    และมีให้เลือกทั้งไก่ชิ้น หรือไก่สับ ตามความชอบครับ แต่ ผมไม่ได้ทำแบบเขาจึงออกมาชิ้นขาว
    เหมือน ไก่ต้มธรรมดาๆ ครับ

ลวกเส้นบะหมี่ หรือ หมี่ซั่ว ก็ได้ นะครับ
    สำหรับผม ใช้เส้นหมี่ซั่ว แบบสีขาว กับ สีเหลือง ความเค็ม ความนุ่ม ของเส้น ต่างกันครับ
    แบบสีเหลืองจะเค็มกว่า แต่ อร่อยทั้งคู่ครับ ผมก็เลย เอาแบบรวมกันเลยครับ

ผักกาดหอม ลวกต่างหาก ลวกในน้ำซุปที่ต้มเอาไว้แล้ว
    หรือจะทานแบบ ใส่ถ้วยเลย ไม่ต้องลวก แล้วค่อยใส่น้ำซุปให้ลวกไปในตัว
    ตักไก่ชิ้นใหญ่ พร้อมทานด้วยกัน เลย โรยต้นหอมซอย ทานด้วยกัน อร่อยยิ่งนัก

ลองทำดูนะครับ คงไม่ยากเกินไป ต้มไก่ก็ต้มได้ตามปกติ ตามแต่ความชอบของแต่ะละคน ครับ

ตอนที่ได้ทาน อร่อยครับ ถึงแม้ รสชาติไม่เหมือน หมี่ไก่ ที่เคยกิน
    แต่ ก็ได้กินรสหมี่ไก่ ตามที่อยากกิน สมใจอยาก ครับ

ขอบคุณครับ

หมายเหตุ รีวิวนี้ ถ่ายรูปน้อยไปหน่อยครับ ระหว่างทำ ลืมถ่ายไปหลายภาพเลยครับ
    Like bit ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

0/5
    น่ากินมากๆครับ

นึกภาพได้กินน่องไก่ชิ้นใหญ่ กับเส้นนุ่มๆ ออกเค็มนิดๆ กับน้ำซุปและผักหวานๆ

โห แค่นี้ก็นำลายไหลแล้วครับ

ขอบคุณมากนะครับ ไว้มีเวลาจะได้ลองทำกินบ้างครับ
    ชวนเพื่อนใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ใน sign เพื่อแนะนำเพื่อนๆ ในการใช้เครื่องมือของชุมชนให้มีทักษะเท่ากัน
    Thanks itasian ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

0/5
    โอ้โห เราคนหาดใหญ่ค่ะ
    ตอนเด็กๆกินบ่อยมาก เราไม่ได้กลับหาดใหญ่หลายปีแล้ว
    ขอบคุณค่ะที่ทำให้คิดถึง ^ ^
    [SIGPIC][/SIGPIC]
    My Lovely Singh
    Thanks itasian ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

iDnOuSe4's Avatar
    iDnOuSe4 is offline Trusted Member
    6
    0/5
    น่าทานมากครัีบ

เส้นหมี่ดูเหนี่ยวนุ่ม

ไก่ชิ้นใหญ่ เต็มคำ

หิวข้าวเลยทีเดียวครับ
    ชวนเพื่อนใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ในลายเซ็นเพื่อแนะนำเพื่อนๆ ในการใช้เครื่องมือของชุมชนให้มีทักษะเท่ากัน

itasian is offline Trusted Member
    5
    0/5
    Quote Originally Posted by bit View Post
    น่ากินมากๆครับ

นึกภาพได้กินน่องไก่ชิ้นใหญ่ กับเส้นนุ่มๆ ออกเค็มนิดๆ กับน้ำซุปและผักหวานๆ

โห แค่นี้ก็นำลายไหลแล้วครับ

ขอบคุณมากนะครับ ไว้มีเวลาจะได้ลองทำกินบ้างครับ
    ขอบคุณ คุณ bit ครับ ที่แวะพูดคุย

ลองทำได้เลยครับ ทำง่าย ไม่ยากครับ
    แต่ ถ้าสูตรที่หาดใหญ่เลย เอาไว้มีโอกาสไปอีกครั้ง
    คงได้เก็บภาพ ถามวิธีการมารีวิวกันครับ

Quote Originally Posted by Belinda View Post
    โอ้โห เราคนหาดใหญ่ค่ะ
    ตอนเด็กๆกินบ่อยมาก เราไม่ได้กลับหาดใหญ่หลายปีแล้ว
    ขอบคุณค่ะที่ทำให้คิดถึง ^ ^
    ไว้ช่วงไหนได้กลับไปหาดใหญ่ อย่าลืมแวะไปนะครับ
    เจ้าของร้าน คงดีใจ ที่แม้ผ่านมานาน ยังระลึกถึงกันได้

ขอบคุณ คุณ Belinda ครับ ที่แวะมาพูดคุย

Quote Originally Posted by iDnOuSe4 View Post
    น่าทานมากครัีบ

เส้นหมี่ดูเหนี่ยวนุ่ม

ไก่ชิ้นใหญ่ เต็มคำ

หิวข้าวเลยทีเดียวครับ
    ขอบคุณ คุณ iDnOuSe4 ที่แวะเข้ามาพูดคุย

น่าทานมากครับ มี 2 เส้น ที่แนะนำ
    คือ บะหมี่เหลือง กับ หมี่ซั้ว
    แต่ โดยส่วนตัว ชอบ หมี่ซั้ว มากกว่า ครับ เพราะหากินได้ยาก

iamyimmy's Avatar
    iamyimmy is offline Trusted Member
    0/5
    อ๊ากกกก.. น่าทานมากๆ เลยค่ะ พรุ่งนี้จะลองทำให้ที่บ้านทานดูมั่ง

ขอบคุณที่เอามาแบ่งปันนะค๊าาา.. ^^

"ช่วยอุดหนุนหม่ามี๊นู๋ดีหมดทู้ด้วยน๊าค๊าาา..."

••·.·´¯`·.·•y i m m y ™ •·.·´¯`·.·•

5
    0/5
    Quote Originally Posted by iamyimmy View Post
    อ๊ากกกก.. น่าทานมากๆ เลยค่ะ พรุ่งนี้จะลองทำให้ที่บ้านทานดูมั่ง

ขอบคุณที่เอามาแบ่งปันนะค๊าาา.. ^^
    ขอบคุณครับ ที่แวะเข้ามาพูดคุย

ลองทำดูนะครับ ทำได้ง่ายๆ ไม่วุ่นวาย
    ต้มน้ำ ใส่เครื่องต้ม ใครชอบแบบเข้มข้น ก็ใส่ได้เยอะๆ
    น้ำเดือด แล้วก็ใส่ ไก่ลงไปต้ม พอเดือดอีกรอบ ปรุงรสชาติ ตามใจชอบ
    อย่าให้เค็มเกินนะครับ เพราะเส้นหมี่ซั้ว รสออกเค็ม ครับ

และที่สำคัญ ทานด้วยกัน พร้อมหน้ากันทั้งบ้าน ยิ่งอร่อย ครับ

9
    0/5
    แพ้เส้นครับ ดูแล้วน่ากินมากครับ จินตนาการตามแล้วหิวเลยครับ ขอบคุณมากครับที่แบ่งปันสร้างสรรค์สาระเก็บไว้ให้ในชุมชนแห่งนี้ครับ ขอบคุณครับ
    =======================================================
    เปิดโลก SBNTown
    กระทู้ แนะนำความรู้ในการใช้เครื่องมือของชุมชน SBN Town ที่ทำให้พวกเราสามารถใช้งานได้อย่างเท่าเทียมกัน
    จากกระทู้ "ร่วมรณรงค์ใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ใน sign เพื่อแนะนำเพื่อนๆ ในการใช้เครื่องมือของชุมชนให้มีทักษะเท่ากัน" โดยคุณiDnOuSe4

เมื่อใช้เครื่องมือได้อย่างเท่าเทียมแล้ว ดูตัวอย่างและหลักการในการตั้งกระทู้ให้สวยงามน่าสนใจได้ในกระทู้รีวิวของเพื่อนสมาชิก
    กระทู้ มาร่วมสร้างสีสัน สร้างกระทู้ ให้ดูน่าตื่นตาตื่นใจ ทั้ง ภาพ แสง สี เสียง และตัวหนังสือ ได้ในกระทู้เดียว !!! โดยคุณ itasian

ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกคนอย่างยิ่งที่ได้ร่วมเสียสละ สร้างระบบชุมชน SBN แห่งนี้ขึ้นมา
    ทั้งที่อาศัยอยู่ในชุมชน SBN และ SBNTown
    <--คลิ๊กที่นี่เพื่ออ่านคำขอบคุณ

และ >>คลิ๊กที่นี่เพื่ออ่านเรื่องราวการเกิดขึ้นของชุมชน SBNTown<<

=======================================================

5
    0/5
    Quote Originally Posted by siambrandname webmaster View Post
    แพ้เส้นครับ ดูแล้วน่ากินมากครับ จินตนาการตามแล้วหิวเลยครับ ขอบคุณมากครับที่แบ่งปันสร้างสรรค์สาระเก็บไว้ให้ในชุมชนแห่งนี้ครับ ขอบคุณครับ
    ขอบคุณ คุณ wm ครับที่แวะมาำพูดคุย
    ทำง่ายด้วยครับ แล้วก็อร่อย ลองทำดูบ้างซิครับ

0/5

Re: จาก หมี่ไก่ เมนูเด็ด ของอร่อยจาก หาดใหญ่ กับความอยากกิน ถึงการทำกินเอง ของผม

เป็นเมนูอาหารที่ทำง่ายได้ประโยชน์มากครับ
    slotxo true wallet

Comments from Facebook