Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 2 of 7 FirstFirst 1 2 3 4 ... LastLast
Results 11 to 20 of 69

Thread: ชวนมาชม..ดอกไม้ไทยๆ ค่ะ

itasian's Avatar
    itasian is offline Trusted Member
    Blog Entries
    5
    Warning Points:
    0/5
    อิจฉาคุณ bookerian กับ คุณ หนึ่ง แล้วล่ะครับ
    ดอกไม้งามๆ เต็มบ้านเลย

ช่วงนี้ไม่สะดวกปลูกต้นไม้เลยครับ
    อยากไปหาต้นที่ดอกสวยๆ มาปลูก มีแนะนำไหมครับ
    อยากได้แบบใส่ในกระถางเล็กๆ ไม่ใหญ่ แต่ดอกสวยๆ
    ได้กลิ่นหอมๆ ซะหน่อยก็ดีครับ
    ไม่ต้องดูแลแบบใกล้ชิดมากนัก

ขอบคุณคร๊าบ
    Thanks Nakderntang ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

itasian is offline Trusted Member
    5
    0/5
    เอาดอก เทียนหยด มาให้ดูกันครับ
    ปลูกไว้หน้าบ้านครับ ที่จริง ซื้อมาทั้งต้นล่ะครับ ไม่ได้ปลูกเอง
    ตอนซื้อมาเล็กกว่านี้ครับ ตอนนี้ใหญ่โตแล้ว

ตอนแรกอยู่หน้าตึก office เราก่อนหน้านี้ ไม่ค่อยได้ดูแล เขาเลยไม่ค่อยสดชื่น
    ย้ายมาที่นี่ ได้ดูแลใกล้ชิดหน่อย เขาค่อนข้างสดชื่น มากๆ ครับ
    แต่ บางทีก็ลืมรดน้ำ แล้วหายไปหลายวัน เขาก็เหี่ยว เห็นแล้วก็สงสารครับ

ต้นนี้ เขาชอบน้ำเยอะ และต้องลดน้ำบ่อยๆ ประมาณ 2-3 วัน ต่อครั้ง

เวลาเห็นเขาเริ่มเหี่ยว ไม่สบายใจ
    พอรดน้ำให้เขาแล้ว แป๊บเดียวครับ สดชื่น ขึ้นเยอะเลยล่ะครับ

เหมือนเวลาเราร้อนๆ ไม่สบายตัว พอได้อาบน้ำเย็นๆ ก็สดชื่น ครับ
    Thanks Nakderntang ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

bookerian's Avatar
    bookerian is offline Trusted Member
    25
    0/5
    โห ต้นโตเชียวค่ะ ดอกสีสวยจัง พอซูมใกล้แล้วเห็นรายละเอียดของดอก มีขีดสีม่วงเข้มอยู่ที่กลีบดอก 2 กลีบ สวยค่ะ
    ตอนที่เรียนอยู่ เพื่อนคนนึงแนะนำต้นเทียนหยดให้รู้จักค่ะ และบอกว่า ดมกลิ่นซิ เหมือนกลิ่นชอกโกแลต ..ก็ลองดมค่ะ เหมือนจริงๆ (แต่ต้นนั้นเป็นดอกสีม่วงเข้มค่ะ ไม่รู้ว่าสีม่วงอ่อนนี้จะมีกลิ่นเหมือนกันมั้ย)

ขอบคุณนะคะที่เอาดอกไม้มาให้ชม
    (ปล. เข้ามากระทู้นี้แล้วรู้สึกผิด เห็นคุณ itasian ถามไว้ในโพสที่แล้ว ยังไม่ได้ตอบเลย.. ขอโทษนะคะ แล้วจะมาตอบค่ะ)
    ขอบคุณ SBN ค่ะที่ให้โอกาส.. ทำให้ได้มาอาศัยอยู่ร่วมกัน

"bookerian" ร้านหนังสือดี ในเครือมีหัวใจ ส่งตรงจากสำนักพิมพ์ สั่งออนไลน์ ง่าย สะดวก พร้อมยินดีพูดคุยแนะนำหนังสือน่าอ่านที่เหมาะสำหรับคุณ เราอ่านแล้วจึงรู้สึก อยากให้คุณได้อ่าน

..เพราะ"หนังสือ คือ ตัวกลางที่ช่วยเราสร้างอารยธรรมร่วมกัน"

ชวนเพื่อนใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ใน sign เพื่อแนะนำเพื่อนๆ ในการใช้เครื่องมือของชุมชนให้มีทักษะเท่ากัน

5
    0/5
    เอาผลของเทียนหยด มาให้ชมเพิ่มครับ
    ลองชิมแล้ว ได้รสฝาดๆ ขมๆ ครับ

และขอความรู้หน่อยครับ ไม่ทราบว่า มีใครรู้จัีกชื่อดอกไม้นี้บ้างครับ
    ไปเจอในร้านกาแฟ Nana Coffee ใน The Square ที่บางใหญ่ น่ะครับ
    เลยเดาว่า เป็นไม้เมืองหนาว เพราะอยู่ในห้องแอร์ สวยดี จึงเก็บภาพมาให้ชมกันครับ

0/5

Smile

สวยจริง สวยจัง...
    ดอกไม้สวยๆ ชอบดอกอัญชัญซ้อนค่ะ กลีบซ้อนกันแสนจะหลายชั้น ไม่มีกลิ่น แต่สวยมากๆ

ความจริงชอบดอกไม้หอมๆ ที่บ้านมี โมก โมกซ้อน รสสุคนธ์ ปีป จำปา กระดังงา แก้ว นมแมว
    พอออกดี หอมไปหมด
    รสสุคนธ์นี่ กลิ่นหอมเหลือใจ บานทีไรผึ้งมาตอมจนกลัวโดนผึ้งต่อยเลยค่ะ
    นมแมวหอมเวลากลางคืน ห้ามเด็ดมาก่อนพระอาทิตย์ตกไม่งั้นจะแห้ว
    ไว้กลับบ้านแล้วจะถ่ายรูปดอกไม้มาให้ดูค่ะ...คิดถึงดอกไม้ซะแล้ว~

ปล. เพิ่งรู้ว่าเอาดอกบานไม่รู้โรยแห้งๆ มาปลูกได้ วันไหว้ครูที่ไรมีเหลือมากมาย (เอาไปทำพาน) แล้วก็ทิ้งทุกที

5
    0/5
    Quote Originally Posted by white View Post
    ดอกไม้สวยๆ ชอบดอกอัญชัญซ้อนค่ะ กลีบซ้อนกันแสนจะหลายชั้น ไม่มีกลิ่น แต่สวยมากๆ

ความจริงชอบดอกไม้หอมๆ ที่บ้านมี โมก โมกซ้อน รสสุคนธ์ ปีป จำปา กระดังงา แก้ว นมแมว
    รสสุคนธ์นี่ กลิ่นหอมเหลือใจ บานทีไรผึ้งมาตอมจนกลัวโดนผึ้งต่อยเลยค่ะ
    นมแมวหอมเวลากลางคืน ห้ามเด็ดมาก่อนพระอาทิตย์ตกไม่งั้นจะแห้ว
    ไว้กลับบ้านแล้วจะถ่ายรูปดอกไม้มาให้ดูค่ะ...คิดถึงดอกไม้ซะแล้ว~

ปล. เพิ่งรู้ว่าเอาดอกบานไม่รู้โรยแห้งๆ มาปลูกได้ วันไหว้ครูที่ไรมีเหลือมากมาย (เอาไปทำพาน) แล้วก็ทิ้งทุกที
    ท่าทางเหมือนว่าที่บ้านมีสวนขนาดพอสมควรเลยครับ
    ได้กลับบ้านแล้ว เก็บภาพสวนสวยๆ เอามาโพสต์ให้ดูกันบ้างนะครับ

0/5
    เมล็ดของต้นเทียนหยดนี่ทราบมามันมีพิษนี่คะ
    ที่บ้านก็ปลูกเหมือนกัน เป็นเทียนหยดญี่ปุ่น
    สวยแต่ไม่ทนไม่เหมือนเทียนหยดไทย
    Thanks Nakderntang, itasian ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

0/5
    พืชมีพิษ เทียนหยด
    เทียนหยด

ชื่อวิทยาศาสตร์ : Duranta repens L.
    วงศ์ : Verbenaceae
    ชื่ออื่น : เครือออน (แพร่) พวงม่วง ฟองสมุทร สาวบ่อลด (เชียงใหม่) golden dewdrop, pigeon berry, skyflower
    ลักษณะทางพฤกษศาสตร์ เป็นไม้พุ่มหรือไม้ยืนต้นขนาดเล็ก ใบรูปไข่ ดอกออกทั้งปีออกเป็นช่อ ดอกมีสีม่วงอมฟ้า หรือขาว ผลกลมสีส้มเหลือง (1,2)

เทียนหยด มีชื่อวิทยาศาสตร์ Duranta repens L. แม้ว่าจะนิยมปลูกเป็นไม้ประดับ แต่ก็อาจจะเกิดเป็นพิษได้ มีสมาชิกท่านหนึ่งได้โทรศัพท์เข้ามาถามเกี่ยวกับเรื่องเทียนหยด เนื่องจากมีเด็กอายุ 10 เดือน ระหว่างที่คุณปู่ คุณย่าพาไปเดินเล่นในสวน ได้เด็ดเอาใบเทียนหยด 2-3 ใบ มาเคี้ยวรับประทาน ประกอบกับเด็กมีอาการหวัดอยู่ เด็กมีอาการง่วงซึมทำให้ไม่แน่ใจว่าเป็นผลเนื่องจากเทียนหยดหรือไม่ จึงได้สอบถามมา แต่ภายหลังได้รับแจ้งว่าเด็กไม่เป็นอะไร เด็กได้รับเพียงเล็กน้อยมากจึงไม่มีอาการ อาการซึมคงเนื่องจากหวัดและยาที่ใช้รักษา (3)
    ตัวอย่างผู้ป่วย

พบเด็กที่ออสเตรเลีย ได้รับพิษจากเมล็ดเทียนหยดเสียชีวิต อาการพิษที่พบ คือ นอนไม่หลับ มีไข้ และชัก และมีรายงานอีกฉบับว่ามีเด็กหญิงในฟลอลิด้ารับประทานผลเทียนหยดเข้าไป มีอาการมึนงง สับสน แต่ในวันต่อมาก็มีอาการเป็นปกติ (5)

สารที่ทำให้เกิดพิษ

สาร duacosterol (6), duratoside IV, duratoside V (6) และมีรายงานพบว่ามีผู้พบ กรดไฮโดรไซยานิค (Hydrocyanic acid, HCN) หรือไซยาไนด์ในใบ (6) จากการศึกษาทางเคมีจะเห็นว่ามีสารซึ่งอาจเป็นพิษได้ คือ ถ้ารับประทานใบในปริมาณมาก HCN จะทำให้เกิดอาการขาดออกซิเจนได้ ทำให้มีอาการตัวเขียว และอาจถึงกับเสียชีวิตได้ ถ้าได้รับใน ปริมาณน้อย ก็อาจมีอาการอาเจียน และท้องเสีย (3,4) ส่วนในเมล็ด พบสารจำพวก saponin ได้แก่ duratoside ?V, duratoside V เอกสารหลายเล่มระบุว่าเป็นพิษที่เกิดจาก saponin แต่ saponin ทุกตัวไม่ใช่ตัวทำให้เกิดพิษอย่างไรก็ตาม เนื่องจากมีรายงานความเป็นพิษ ของเมล็ด เทียนหยด จึงควรที่จะระมัดระวังอันตรายที่อาจเกิดขึ้นได้

อาการพิษ

ผู้ป่วยจะแสดงอาการ คลื่นไส้ อาเจียน ปวดท้อง ท้องเสีย ลำไส้อักเสบ ในรายที่เกิดอาการพิษรุนแรง เนื้อเยื่อที่อยู่ลึกๆ อาจถูกทำลาย กรณีที่มีการดูดซึมสารพิษ ผู้ป่วยจะมีไข้สูง กระหายน้ำ จิตใจมีความกังวล ม่านตาขยาย และหน้าแดง พิษที่รุนแรงแสดงออกที่กล้ามเนื้อไม่มีแรง การประสานงานของกล้ามเนื้อไม่ดี สุดท้ายการไหลเวียนของเลือดไม่สม่ำเสมอและอาจถึงขั้นชัก (7)

การรักษา

ต้องทำให้พิษลดลงหรือได้รับการดูดซึมน้อยที่สุด ได้แก่ การทำให้อาเจียน และให้สารหล่อลื่น เช่น นม หรือไข่ขาว ขณะพักฟื้นให้ทานอาหารอ่อนๆ ให้น้ำเกลือ กรณีมีการสูญเสียน้ำและเกลือแร่มาก (7)
    เขียนโดย Kasidit Herbal ที่ 3:49

ขอบคุณที่มาของบทความจาก คุณ Kasidit Herbal นะคะ
    Thanks Nakderntang, itasian, bookerian ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

bookerian is offline Trusted Member
    25
    0/5
    ไม่ทราบเหมือนกันค่ะว่าชื่ออะไร ที่บ้านก็มีอยู่ต้นหนึี่ง ไปซื้อมาค่ะ แต่นึกไม่ออกว่าเรียกอะไร

ว้าวว ดอกไม้ที่บ้านคุณ white เยอะจัง ตอนออกดอกนี่ต้องหอมมมม ไปทั้งบ้านแน่เลย

และเพิ่งรู้ว่านมแมวห้ามเด็ดก่อนพระอาทิตย์ตกไม่วั้นจะแห้ว

เทียนหยด มีชื่อวิทยาศาสตร์ Duranta repens L. แม้ว่าจะนิยมปลูกเป็นไม้ประดับ แต่ก็อาจจะเกิดเป็นพิษได้ มีสมาชิกท่านหนึ่งได้โทรศัพท์เข้ามาถามเกี่ยวกับเรื่องเทียนหยด เนื่องจากมีเด็กอายุ 10 เดือน ระหว่างที่คุณปู่ คุณย่าพาไปเดินเล่นในสวน ได้เด็ดเอาใบเทียนหยด 2-3 ใบ มาเคี้ยวรับประทาน ประกอบกับเด็กมีอาการหวัดอยู่ เด็กมีอาการง่วงซึมทำให้ไม่แน่ใจว่าเป็นผลเนื่องจากเทียนหยดหรือไม่ จึงได้สอบถามมา แต่ภายหลังได้รับแจ้งว่าเด็กไม่เป็นอะไร เด็กได้รับเพียงเล็กน้อยมากจึงไม่มีอาการ อาการซึมคงเนื่องจากหวัดและยาที่ใช้รักษา (3)
    ตัวอย่างผู้ป่วย

พบเด็กที่ออสเตรเลีย ได้รับพิษจากเมล็ดเทียนหยดเสียชีวิต อาการพิษที่พบ คือ นอนไม่หลับ มีไข้ และชัก และมีรายงานอีกฉบับว่ามีเด็กหญิงในฟลอลิด้ารับประทานผลเทียนหยดเข้าไป มีอาการมึนงง สับสน แต่ในวันต่อมาก็มีอาการเป็นปกติ (5)
    ขอบคุณ คุณoh_ic สำหรับขอมูลค่ะ ไม่รู้มาก่อนเลย
    ว่าแต่คุณ itasian ชิมไป ไม่เป็นอะไรใช่มั้ยคะ
    ขอบคุณ SBN ค่ะที่ให้โอกาส.. ทำให้ได้มาอาศัยอยู่ร่วมกัน

"bookerian" ร้านหนังสือดี ในเครือมีหัวใจ ส่งตรงจากสำนักพิมพ์ สั่งออนไลน์ ง่าย สะดวก พร้อมยินดีพูดคุยแนะนำหนังสือน่าอ่านที่เหมาะสำหรับคุณ เราอ่านแล้วจึงรู้สึก อยากให้คุณได้อ่าน

..เพราะ"หนังสือ คือ ตัวกลางที่ช่วยเราสร้างอารยธรรมร่วมกัน"

ชวนเพื่อนใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ใน sign เพื่อแนะนำเพื่อนๆ ในการใช้เครื่องมือของชุมชนให้มีทักษะเท่ากัน

25
    0/5
    ไปเปิดดูรูปดอกไ้ม้ที่เคยถ่ายเอาไว้ ไปเจอดอกนี้ ไม่รู้ชื่อดอกอะไร ..แต่เห็นเจ้าดอกนี้มาตั้งแต่เด็กๆ แล้วค่ะ ที่บ้านเก่า ตาปลูกไว้ ตอนนี้ย้ายมาปลูกที่ใหม่

เค้าจะออกดอกช่วงหน้าฝน คือพอได้น้ำ ใบก็เริ่มเขียว แล้วออกดอก
    ช่วงหน้าแล้ง ไม่มีน้ำ เค้าก็จะอยู่เงียบๆ บางทีใบก็ไม่มีให้เห็น แบบว่าลืมไปเลยค่ะ ว่ามีต้นดอกไม้อยู่ตรงนี้

ลักษณะเค้ากลมกลืนกับหญ้ามากค่ะ ถ้าไม่มีดอก ก็เหมือนไปเลย

ลืมบอก..ว่าเป็นพืชมีหัว ไม่มีลำต้น หัวเขาอยู่ในดิน เหมือนหัวหอมมาก พอช่วงหน้าแล้ง ไ่ม่มีใบแต่หัวยังมีชีวิตอยู่ พอได้น้ำฝนก็ใบก็จะออก ตามมาด้วยดอกสวยๆ แบบนี้..

ใครรู้ว่าชื่อดอกอะไร ช่วยบอกหน่อยนะคะ จะไปค้นในกูเกิ้ลก็ไม่รู้ค้นยังไง มีแต่รูป

(..น่าจะมีแบบให้ค้นโดยใช้รูปเนอะ แบบว่าโพสรูปปุ๊บก็มีข้อมูลของสิ่งนั้นขึ้นมา เหมือนค้นด้วยคำ)

Like itasian ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

Page 2 of 7 FirstFirst 1 2 3 4 ... LastLast

Comments from Facebook