"ฉันหรือเปล่า" อัยย์ พรรณี วีรานุกูล อัลบั้มเพราะใจ

1. Siambrandname Webmaster
    Siambrandname Webmaster
    ได้ฟังเพลง เพราะอะไร ที่คุณอัยย์ร้องไว้ ความเห็นที่ 43 ของคุณ Euphrates ในกระทู้เพลงรัก.....ในใจตลอดกาลของเรา

ขอบคุณรูปจากเว็บ http://pleng.exblog.jp/i8/

นึุกขึ้นได้ว่าเคยฟังเพลงเก่าๆ ของคุณอัยย์ในยุคที่ อัลเทอร์เนทีฟไทยกำลังรุ่งเรื่องจึงนำมาให้เ้พื่อนได้ฟังกันครับ
    เพลง "ฉันหรือเปล่า"

เนื้อร้อง พร้อมคอรฺ์ดกีต้าตามนี้ครับ เพลงนี้เล่นกีต้าน่าจะมันดี ครับ เพื่อนๆ คนไหนเล่นแล้วจะนำมาให้ฟังก็ได้เลยนะครับ ยินดีพร้อมฟังครับ

อัยย์ - ฉันหรือเปล่า

Intro: A F#m C#m Esus4 (2times)

A F#m A C#m Esus4
    คงจะมีสักครั้งที่เธอรู้สึกเดียวดาย นั่งมองฟ้าที่คอยจะมืดไปค่ำลง
    D E D E
    วันที่เธอไม่เห็นใคร วันที่เธอนั้นเหงาใจ
    A C#m F#m E D A C#m F#m E D Dm
    เธอคงเคยนึกไปถึงใครสักคน นึกให้คนนั้นมาเข้ามาสักหน่อย

คงจะมีสักครั้งที่เธอรู้สึกอ่อนล้า วันที่เธอต้องยอมมีน้ำตาไหลลง
    D E D E
    วันที่เธอต้องเสียใจ วันที่เธอต้องล้มไป
    A C#m F#m E D A C#m F#m E D Dm
    เธอคงเคยนึกไปถึงใครสักคน นึกให้คนนั้นมาเข้ามาสักหน่อย

และคงมีสักครั้งที่เธอได้ดั่งเคยฝัน วันที่ดาวบนฟ้าเธอคว้ามันลงมา
    D E D E
    วันที่เธอนั้นก้าวไป วันที่เธอนั้นสมใจ
    เธอคงเคยนึกไปถึงใครสักคน นึกให้คนนั้นมาเข้ามา เข้ามา

C#m D Bm Cm C#m
    ที่เธอต้องการ ใช่ฉันหรือเปล่า
    Dm
    ที่ใครคนนั้น เป็นฉันหรือเปล่า ใช่ฉันหรือเปล่า

Intro: A F#m C#m Esus4 (2times)

D E D E
    วันที่เธอไม่เห็นใคร วันที่เธอนั้นเหงาใจ
    A C#m F#m E D A C#m F#m E D
    ฉันยังอยู่ที่เดิม ที่เดิมไม่เปลี่ยน แค่เพียงเธอหันมองกลับมาสักหน่อย
    A C#m F#m E D A C#m F#m E D Dm A
    ฉันยังอยู่ที่เดิม ที่เดิมไม่เปลี่ยน แค่เพียงเธอหันมองกลับมาก็เจอ

ขอบคุณเนื้อและคอร์กีต้าจากเว็บ mercigod.com

เพลง "ฉันหรือเปล่า" นี้อยู่ในอัลบั้ม เพราะใจ ซึ่งมีเพลงทั้งหมดดังนี้ครับ

1. อัยย์ - เพราะใจ - 01 - ถามทำไม.MP3
    2. อัยย์ - เพราะใจ - 02 - หยุดไว้แค่นี้.MP3
    3. อัยย์ - เพราะใจ - 03 - ผูกพัน.MP3
    4. อัยย์ - เพราะใจ - 04 - เชื่อ.MP3
    5. อัยย์ - เพราะใจ - 05 - นานเหลือเกิน - ACOUSTIC
    6. อัยย์ - เพราะใจ - 06 - ฉันตั้งใจ.MP3
    7. อัยย์ - เพราะใจ - 07 - ไม่ตาย.MP3
    8. อัยย์ - เพราะใจ - 08 - เพราะฉันมีเธอ.MP3
    9. อัยย์ - เพราะใจ - 09 - ฉันหรือเปล่า.MP3
    10. อัยย์ - เพราะใจ - 10 - จริงหรือเปล่า.MP3
    11. อัยย์ - เพราะใจ - 11 - เพลงก่อนนอน.MP3
    12. อัยย์ - เพราะใจ - 12 - นานเหลือเกิน - E.P VERSION.MP3
    13. อัยย์ - เพราะใจ - 13 - ใครเข้าใจ.MP3
    14. อัยย์ - เพราะใจ - 14 - จริงหรือเปล่า - JUNGLE MIX.MP3

ขอบคุณข้อมูลเพลงจากเว็บ Community Indy Music Thailand

ส่วนประวัติอื่นๆ ไม่รู้เลยครับเพื่อนๆใครเคยฟัง ชอบเพลงไหน รู้อะไร มาคุยกันได้ครับ

ขอบคุณครับ
  2. Siambrandname Webmaster
    อีกเพลงครับ เพลงนี้จะทำนองเพราะๆ นุ่มๆ หน่อยครับไม่มีคลิปวีดีโอใน youtube ให้ดูแต่มีคลิปเสียงลองฟังกันดูนะครับ ไม่รู้จากอัลบั้มไหนครับ เพลง ใส่ใจ

ใส่ใจ-อัยย์ พรรณี วีรานุกูล.mp3
  3. Euphrates
    Euphrates
    เพลง "ฉันหรือเปล่า" เพิ่งเคยฟังวันนี้ค่ะ ชอบท่อนท้าย
    A C#m F#m E D A C#m F#m E D
    ฉันยังอยู่ที่เดิม ที่เดิมไม่เปลี่ยน แค่เพียงเธอหันมองกลับมาสักหน่อย
    A C#m F#m E D A C#m F#m E D Dm A
    ฉันยังอยู่ที่เดิม ที่เดิมไม่เปลี่ยน แค่เพียงเธอหันมองกลับมาก็เจอ
    ว่าแต่... เป็นฉันหรือเปล่า ...แล้วถ้ารู้ว่าไม่ใช่ฉัน ฉันจะอยู่ที่เดิมมั้ยน้อ

ส่วนเพลง "ใส่ใจ" เพลงนี้คุ้นค่ะ แต่เพิ่งรู้ว่าชื่อเพลง ใส่ใจ เพลงนี้ถูกใจมากๆ ขออนุญาตเจ้าของกระทู้ลงเนื้อเพลงนะคะ
    เพลง ใส่ใจ
    ถึงฉันไม่เคยบอกให้รู้ แต่รู้มั้ยฉันรู้สึก
    หลายครั้งในใจส่วนลึกลึก อยากให้รู้ว่าตื้นตัน
    เธอเคยว่ามันเล็กน้อย เพียงความห่วงใยให้กัน แค่เท่านั้นที่เธอมี

ถึงแม้แค่เพียงสิ่งเล็กน้อย แต่โปรดรู้ไว้ฉันชื่นใจ
    ทุกครั้งที่เธอมีน้ำใจ อยากให้รู้ว่าตื้นตัน
    ความดีที่เธอมีมา เป็นแรงส่งมาให้กัน ให้ฉันก้าวเดินไป

สิ่งเล็กน้อยที่เธอให้มาด้วยใจของเธอ นั่นแหละสำคัญ
    สิ่งเล็กน้อยที่เธอให้มาด้วยความเข้าใจ นั่นคือสิ่งสำคัญ
    เพราะฉันรับรู้ว่าเธอใส่ใจ

ขอบคุณเนื้อร้องจาก http://guitar.kaidown.com/songview.p...ord&songid=349
    ขอบคุณค่ะที่เอามาให้ได้ฟัง
  4. Siambrandname Webmaster
    ขอบคุณคุณ Euphrates ที่เข้ามาคุยและเอาเนื้อเพลง "ใส่ใจ" มาให้ด้วยครับ เพลงเพราะความหมายดีครับ
  5. ekkasit
    ekkasit
    ที่ SBN และ SBNTown หากต้องการใช้ Signature เพื่อ การค้าขาย ให้ ตั้งกระทู้ Business Review ใน SBNtown เท่านั้น
  6. Siambrandname Webmaster
    คุณ ekkasit แก้ไข Signature ด้วยครับ ให้ข้อมูลเพิ่มเติมจากที่คุณ Euphrates ให้ไว้ในความเห็นที่ 53 กระทู้ เพลงรัก.....ในใจตลอดกาลของเรา หากต้องการแนะนำกิจการการค้าของตนเอง อนุญาตให้ใช้เฉพาะกระทู้ที่เแนะนำกิจการไว้ในห้อง ฺีBusiness Review เท่านั้นครับ

แก้ไขด้วยครับ กรุณาเคารพต่อข้อตกลงในการอาศัยอยู่ร่วมกันด้วยครับ
    อ่านเพิ่มเติมได้ในกระทู้ "เคารพต่อข้อตกลงในการอาศัยอยู่ร่วมกัน" จุดเริ่มต้นที่จะเปลี่ยน จากการค้าขาย ทำมาหากิน สู่ การ สร้าง องค์กรธุรกิจ

ขอบคุณสมาชิกทุกคนที่เคารพต่อข้อตกลงในการอาศัยอยู่ร่วมกัน ขอบคุณครับ
  7. Nakderntang
    Nakderntang
    ขอบคุณค่ะ ที่นำเพลงเพราะ ความหมายดี ๆ และมีเนื้อเพลงมาให้ฟังและร้องตามได้
    ฟังไป 2 เพลง ชอบทั้ง 2 เพลงเลยค่ะ

เพลงแรก "ฉันหรือเปล่า" ฟังสบาย ให้กำลังใจดีค่ะ

ส่วนเพลงที่สอง "ใส่ใจ" ดนตรีเพราะมาก เนื้อเพลงความหมายดีมากเลยค่ะ
    ชอบประโยคที่ว่า "สิ่งเล็กน้อยที่เธอให้มาด้วยใจของเธอ นั่นแหละสำคัญ"
    จริงค่ะ เห็นด้วย ให้มาด้วยใจ ก็พอแล้ว

เอาเพลงมาฝากเพิ่ม 1 เพลง ค่ะ นึกออกอยู่เพลงเดียว ที่ อัยย์ร้องไว้

เพลง "เงา"
    ร้องโดย อัยย์
    เป็นเพลงประกอบภาพยนตร์ มู่หลาน 1 ค่ะ

ขอบคุณ คุณ worawitnu จากเว็บ youtube ค่ะ

เนื้อเพลง - เงา (มู่หลาน)
    ที่เธอเห็น
    ไม่ได้เป็นตัวฉันอย่างที่ตัวฉันเป็น
    ยังมีความลับมากมาย
    ซ่อนเอาไว้ ไม่มีใครรู้จักตัวฉัน

หลอกใครใคร
    แต่ในใจจริงนั้น
    ฉันไม่เคยต้องการ
    ทนมานานไม่รู้เท่าไหร่

ใครกันจ้องมองฉันอยู่
    ดูเหมือนเธอกำลังร้องให้
    ภาพที่เห็นเป็นเงาของใคร
    ไม่ใช่ตัวฉันเลย

ต้องทนกล้ำกลืน ทนฝืนใจ
    นานเท่าไรจะคลายหมองเศร้า
    กลับคืนมาเป็นตัวของเรา
    เป็นใจของเราสักที

อีกกี่คนที่ต้องทนเจ็บฉันแต่ก็จำต้องทน
    มีตัวตนอยู่เพื่อใคร
    สักวันจะให้โลกได้รู้ถึงความในใจ
    คงมีใครยอมรับฉันได้

ทำไมต้องทนซุกซ่อน
    แสดงละครปิดบังหัวใจ
    บทที่เห็นเป็นตัวของใคร
    ไม่ใช่ตัวของเรา

ต้องทนกล้ำกลืน ทนฝืนใจ
    นานเท่าไรจะคลายหมองเศร้า

ที่มาเนื้อเพลง จาก : http://www.108mp3.com/V2ADAC7DPD/%E0...B8%B2%E0%B8%99)
  8. Siambrandname Webmaster
    ได้ฟังเพลงที่ไม่เคยฟังอีกแล้วครับ ขอบคุณคุณ Nakderntang นำเพลงที่ไม่เคยฟังมาให้ได้ฟังครับ เสียงของคุณอัยย์เพลงนี้ หนักแน่นดีครับ ขอบคุณครับ
  9. Siambrandname Webmaster
    เพิ่งเคยได้ฟังเพลงของ อัยย์ เพลงนี้ในรายการ ดนตรีกวีศิลป์ เพลง ทะเลและเวลา

เป็นเพลงของ T-Bone ฟังเวอร์ชั่นที่ อัยย์ร้องแล้วขอนำของ T-Bone มาให้ฟังพร้อมกัน

ส่วนใครได้ฟังอยากร้องอยากเล่นกีต้าก็ได้เลยครับ นำเนื้อเพลงกับคอร์ดจาก T-Bone - ทะเลและเวลา ในเว็บ mercigod.com ขอบคุณไว้ ณ ที่นี่ ด้วยครับ

T-Bone - ทะเลและเวลา

Intro: Cmaj7 F#dim D7 Fm
    Cmaj7 F#dim D7 G7

Cmaj7 Em Dm7 G7 G+
    ทุกนาทีผ่านพ้นไป ไม่มีใครเข้าใจทุกอย่าง
    Cmaj7 Em Dm7 G7
    ทุกนาทีที่ฉันเดินผ่านมา ก็เคยนั่งเหงาเหมือนเธอ

Fmaj7 Fm Em Am
    ปลดปล่อยตัวเอง ค้นหาคำตอบ ไม่บอกกับใครว่าเสียใจ
    Dm G7 G+
    ในความรักที่ฝันใฝ่ ได้แต่เก็บเอาไว้ คนเดียว

Cmaj7 Em Dm7 G7 G+
    ท้องทะเลมีคลื่นลม มีคนจิตใจไหวหวั่น
    Cmaj7 Em Dm7 G7
    ท้องทะเลฝากสายลมบอกฉัน เหตุใดเธอช่างเหงาเหลือเกิน

Fmaj7 Fm Em Am
    นั่งมองทะเล แล้วหาคำตอบ ไปบอกกับคนที่เสียใจ
    Dm D G6 G+
    กับชีวิตที่ฝันใฝ่ เธออย่าได้หวั่นไหว

Dm7 G6 G+
    * ถ้าในวันนี้เธอยังไม่มีใครเข้าใจ
    Em Am Fmaj7
    ไม่เป็นไรให้ท้องทะเลช่วยปลอบ
    Dm Fmaj7 Cmaj7
    ทะเลจะสวมกอด บอกลมช่วยพัดพา หาทางออก

Dm7 G6 G+
    ** ไม่มีใครรู้เรื่องราวของวันต่อๆไป
    Em A7 D7
    ให้เผื่อใจเอาไว้เมื่อวันผันเปลี่ยน
    Dm7 Fm
    ทุกเรื่องราวอย่าหวั่นไหว แก้ไขด้วยตัวเอง

Instru: Cmaj7 Em Dm7 G6 G+ (2times)

(ซ้ำ *,**)

Instru: Cmaj7 Em

Dm Fm
    ฉันคนหนึ่งให้ทะเลปลอบใจ เหมือนตัวเธอ

Instru: Cmaj7 F#dim D7 Fm (8times .. 'till fade out)
  10. IAm
    IAm
    แวะมาฟังเพลงค่ะ
    อากาศหลังฝนตก เย็นๆ กับ เพลงเพราะๆ สบายๆ ^^
    ขอบคุณ เพื่อนๆทุกๆคนนะคะ ที่นำเพลงเพราะๆมาแบ่งปันค่ะ
  11. IAm
    IAm
    Quote Originally Posted by Siambrandname Webmaster View Post
    อีกเพลงครับ เพลงนี้จะทำนองเพราะๆ นุ่มๆ หน่อยครับไม่มีคลิปวีดีโอใน youtube ให้ดูแต่มีคลิปเสียงลองฟังกันดูนะครับ ไม่รู้จากอัลบั้มไหนครับ เพลง ใส่ใจ

ใส่ใจ-อัยย์ พรรณี วีรานุกูล.mp3
    คลิ๊กที่ลิงค์ข้างบนแล้ว ฟังไม่ได้ ก็เลยลองไปค้นจาก youtube ดูค่ะ

เพราะจังค่ะ ^^

"ทำนองเพราะๆ นุ่มๆ " อย่างที่ คุณWebmaster บอกจริงๆด้วยค่ะ ฟังสบายๆ

ขอบคุณ เนื้อเพลง จาก คุณ Euphrates ค่ะ
    ยังไม่เคยฟัง พออ่านเนื้อเพลงแล้ว ก็เลยอยากฟังค่ะ

เพลง ใส่ใจ
    ถึงฉันไม่เคยบอกให้รู้ แต่รู้มั้ยฉันรู้สึก
    หลายครั้งในใจส่วนลึกลึก อยากให้รู้ว่าตื้นตัน
    เธอเคยว่ามันเล็กน้อย เพียงความห่วงใยให้กัน แค่เท่านั้นที่เธอมี

ถึงแม้แค่เพียงสิ่งเล็กน้อย แต่โปรดรู้ไว้ฉันชื่นใจ
    ทุกครั้งที่เธอมีน้ำใจ อยากให้รู้ว่าตื้นตัน
    ความดีที่เธอมีมา เป็นแรงส่งมาให้กัน ให้ฉันก้าวเดินไป

สิ่งเล็กน้อยที่เธอให้มาด้วยใจของเธอ นั่นแหละสำคัญ
    สิ่งเล็กน้อยที่เธอให้มาด้วยความเข้าใจ นั่นคือสิ่งสำคัญ

ขอบคุณเนื้อร้องจาก http://guitar.kaidown.com/songview.p...ord&songid=349

ความหมายดีจังค่ะ ถูกใจ
Results 1 to 11 of 11