เป็นสิว

1. maewmeawja
    maewmeawja
    เป็นสิวใช้ผลิตภัณฑ์ อะไร บำรุงหน้าดีัค่ะ ชอบเป็นที่คาง แล้วก็รอยด่างดำหายยากอ่ะคะ ตอนนี้ก็มีสิวอักเสบ 1-2 เม็ด แล้วก็ รอยแผลจากสิวค่ะ อยู่แต่บริเวณคางทั้งหมดเลยตรงอื่นก็ปรกติค่ะ จะมีที่จมูกบ้างบางครั้ง

เลยอยากถามเพื่อนๆว่าใช้ บำรุงตัวไหนที่ช่วย ขจัด สิวอุดตัน แล้วทำให้เกลี้ยง เรียบเนีียนบ้างไหมค่ะ

หรือว่าต้องใช้พวกเวชสำอางค์ค่ะ ใครช่วยแนะนำหน่อยนะคะ ผิวแพ้ง่ายมากๆๆๆ สิวขึ้นง่าย ใช้อันไหนไม่ถูก คืนเดียวรู้ผลค่ะ ไม่ต้องรอนาน

ตอนนี้ยังให้นมลูกอยู่ อยากได้แบบที่ไม่มีผลกับน้ำนม หรือว่า เป็นยา รักษาแบบทาน คงไม่ไหวอ่ะคะ เพราะว่า ไม่อยากทานยาด้วย แล้วก็ ผลข้างเคียง หลังหยุดกินยา ด้วย

แนะนำหน่อยนะคะ ขอบคุณค่ะ

2. srichardson
    srichardson
    เดี๋ยวไปตามน้องกบ เภสัชประจำห้องเรามาช่วยตอบนะค่ะ แป๊ปนึงไปจุดธูปก่อน 555
  3. Kathy P
    Kathy P
    มารอฟังค่ะ ชอบเป็นสิวที่คาง
  4. ammiiz
    ammiiz
    รอฟังด้วยคนค่ะ ช่วงนี้สิวขึ้นตลอดเลย ปกติจะไม่ขึ้นบ่อยขนาดนี้ พอหายก็จะเป็นแผลเป็น ไม่รู้ว่าสาเหตุมาจากอะไรกันแน่แต่สงสัยว่าจะแพ้พวกเครื่องสำอางค์หรือไม่ก็ออยชู รบกวนแนะนำยาแต้มสิวหรือวิธีแก้ด้วยค่ะเครียดมากๆ
  5. noinoi5
    noinoi5
    ปกติ..ก็เป็นสิวที่คางบ้าง..มีสิวหัวช้างบ้าง..สำหรับเรานะคะ

เราใช้ยาแต้มสิวของ Eucerin Dermo PURIFYER Cream - Gel
    แต้มประมาณ 3-5 วัน สิวก็จะยุบ แห้ง..และก่อนนอนทุกคืนหลังล้างหน้าเสร็จสรรพ
    ตามกระบวนการขั้นตอนต่างๆ จะทาครีม (Night Cream ต่างๆที่ใช้แล้วไม่แพ้) และจะลง
    ผงวิเศษ ตราร่มชูชีพค่ะ...มันจะทำให้สิวแห้ง..และกระชับรูขุมขน...(ทาจนหน้าขาวว่อก...อิอิ)
    ใช้แบบนี้มานานมากแล้วค่ะ...ทำเป็นประจำทุกวัน...ผลที่ได้ก็หน้าเนียน สิวน้อย แผลและสิว
    แห้งไวค่ะ...จบ
  6. kunmuay
    kunmuay
    หมวยเคยอ่านในนิตยสารอะไรก็ไม่รู้อะค่ะ คนที่เป็นสิวเฉพาะจุด เช่น คาง โหนกแก้ม หน้าผาก มันจะมีตัวบ่งว่าขาดสารอะไรประมาณนี้อะค่ะ แต่ละจุดต่างกันด้วย ไม่รู้มีคนพอจะทราบไม๊หมวยจำไม่ได้แล้วอะจ๊ะ
  7. maewmeawja
    maewmeawja
    Quote Originally Posted by noinoi5 View Post
    ปกติ..ก็เป็นสิวที่คางบ้าง..มีสิวหัวช้างบ้าง..สำหรับเรานะคะ

เราใช้ยาแต้มสิวของ Eucerin Dermo PURIFYER Cream - Gel
    แต้มประมาณ 3-5 วัน สิวก็จะยุบ แห้ง..และก่อนนอนทุกคืนหลังล้างหน้าเสร็จสรรพ
    ตามกระบวนการขั้นตอนต่างๆ จะทาครีม (Night Cream ต่างๆที่ใช้แล้วไม่แพ้) และจะลง
    ผงวิเศษ ตราร่มชูชีพค่ะ...มันจะทำให้สิวแห้ง..และกระชับรูขุมขน...(ทาจนหน้าขาวว่อก...อิอิ)
    ใช้แบบนี้มานานมากแล้วค่ะ...ทำเป็นประจำทุกวัน...ผลที่ได้ก็หน้าเนียน สิวน้อย แผลและสิว
    แห้งไวค่ะ...จบ
    ยูเซอรีน เคยใช้ชุดสิวเค้าทั้งชุดเลย สรุปเห่อสุดๆค่ะ เลิกใช้ไปเลย ส่วนร่มชูชีพ เคยใ้ช้ทาสมัยเรียนม.ปลาย ทาเฉพาะที่เป็นสิวนะคะ ไม่ใช่ทั้งหน้า เล่นซะ หน้าเห่้อ คันๆๆๆ แบบ แพ้เลยอ่ะ แดงเป็นปื้นๆ เลยต้องไปเสียค่าหมอกินยา 600 กว่าบาท จำได้ขึ้นใจเลย เสียค่า ร่มชูชีพ 10 บาทเองอ่ะ เลยไม่กล้าใช้อีกเลย ดีนะคะ คุณ noinoi5 ไม่แพ้อ่ะคะ อิอิ ของดีราคาถูกก็มีจิงมะคะ แต่พอดีหน้าเราใช้ไม่ได้ก้เท่านั้นเอง เพราะใครๆ เค้าก็ใช้กัน อิอิ เลย เศร้าค่ะ ขอบคุณนะคะที่มาแบ่งปันความรู้จ้า

Quote Originally Posted by kunmuay View Post
    หมวยเคยอ่านในนิตยสารอะไรก็ไม่รู้อะค่ะ คนที่เป็นสิวเฉพาะจุด เช่น คาง โหนกแก้ม หน้าผาก มันจะมีตัวบ่งว่าขาดสารอะไรประมาณนี้อะค่ะ แต่ละจุดต่างกันด้วย ไม่รู้มีคนพอจะทราบไม๊หมวยจำไม่ได้แล้วอะจ๊ะ
    เหมียวก็คล้ายๆจะอ่านเจอค่ะว่า เป็นสิวเฉพาะตรงไหน ก็อาจจะเป็นเพราะระบบร่างกายไม่สมบูรณ์ บางอย่างก็บ่งบอกว่า เป็นโรคที่เรายังไม่รูตัว เช่น ไตไม่ดี น้ำเหลืองไม่ดี หรือร่างกายบางส่วนไม่สมบูรณ์ ก็ส่งผลมายังใบหน้า แต่ก็จำไม่ได้เหมือนกัน ว่า ตรงไหนเป็นอะไรในร่างกายอ่ะ อิอิ คุณหมวยโชคดีนะคะที่ไม่เป็นสิว อิอิ แอบอิจฉาอ่ะ
  8. maewmeawja
    maewmeawja
    Quote Originally Posted by srichardson View Post
    เดี๋ยวไปตามน้องกบ เภสัชประจำห้องเรามาช่วยตอบนะค่ะ แป๊ปนึงไปจุดธูปก่อน 555
    รอเภสัชของพี่นีน่าอยู่นะคะ ยังไม่มาเลยอ่ะ อิอิ
  9. noinoi5
    noinoi5
    ไม่ต้องกังวลนะคะ.....

เดี๋ยวจะ..ถามน้องสะใภ้ที่เป็นเภสัชกรที่ศิริราชให้อีกทางค่ะ
  10. KeRoRo
    KeRoRo
    มาแล้ววว

หนูทำงานนี่น่า

อิอิ

แอบ งง นิดนึงคับ ตกลงคุง จขกท มีสิวอักเสบที่คาง ใช่ไหมคับแล้วก้ แอบมีสิวอุดตัน รวมทั้ง มีรอยดำของสิว

ถ้าตามนี้นะคับ

1. สิวอักเสบ ที่คาง มันมาช่วงเป้น ปจด ไหมคับ ถ้ามา นั่นก้อาจจะเกิดจาดฮอร์โมน อะคับ ที่นี้ ถ้ามาประปรายไม่สม่ำเสมอ สามารถเลือกใช้ ยาดังต่อไปนี้ในการรักษาสิวอักเสบนะคับ แต่ ต้องดูก่อนว่าา แพ้ยา Anti biotic ไหม

- Eryacne , Dalacin T , Stiemycin เป็นยาปฎิชีวนะ ทั้งหมดนะคับ แต่ ส่วนตัวชอบจ่าย ตัวแรกมากสุดคับ
    - Differin อนุพันธ์วิตามิน A อ่อนโยนสุด ออกฤทธิ์ช้า หมอๆๆชอบจ่าย , Isotrexin เป้น vitamin A + Erytromycin เป้นยาฆ่าเชื้อ ผสมวิตามิน A ข้อดีคือไวกว่าตัวแรก แต่อาจจะระคายเคืองได้คับ

ถ้าไม่อยากใช้กลุ่มยา สามารถใช้ Skincare ที่มีส่วนประกอบ ของ สารดังต่อไปนี้ได้คับ

-Lactic acid
    -Salicylic acid
    -AHA / BHA
    -Green tea , Witch hazel

สามารถ ดูที่ข้างกล่องได้เรยคับ

2.สิวอุดตัน คือสิวที่ไม่มีหัว จับที่ผิวแล้วเป็นเม็ดๆแข็ง ตุ่มๆๆ ไม่เรียบเนียน

มีตัวเดียวที่ใช้รักษานะคับ คือ BP = Bezoyl peroxide มีหลายยี่ห้อ
    ได้แก่
    Panoxyl 2.5 , 5 , 10 %
    ฺBrevoxyl 4 %
    ฺBenzac 2.5 ,5 %

วิธีการเลือกใช้ หากไม่เคยใช้มาก่อนเรย เลือก เปอเซนต์ต่ำสุดก่อนคับ แต่ถ้าแพ้ แอลกอฮอร์ กรุณาเลือก Brevoxyl นะคับ

วิธีการใช้ หลังล้างหน้า ทาบางๆๆให้ทั่วบริเวณที่เป็นสิวอุดตัน ทาทิ้งไว้ 5-10 นาที หรือ ทาแล้วแสบร้อน ให้รีบไปล้างหน้าออกทันทีคับ ห้ามทาไว้ข้ามคืน แต่ถ้าเคยใช้มานานมาก สามารถทาทิ้งข้ามคืนได้ ทาแค่วันละครั้ง

ปล. ยาตัวนี้มันสามารถกัดสีเสื้อ ได้นะคับ โปรดระวัง

3.รอยดำจากสิว

จิงๆๆๆ พวก เครื่องสำอางค์ที่รักษาสิว ก้สามารถช่วยลดเลือน รอยด่างดำได้นะคับ

ส่วนประกอบที่เราควรจะรู้จัก เวลา ซื้อ ก้มีดังนี้คับ
    -dioic acid ปล จำชื่อเต้มไม่ได้อะคับ ตัวนี้มีใน eucerin , dermocare

-AHA / BHA ซ้ำกับตัวรักษาสิว แต่ตัวนี้ ยังมีฤทธิ์เร่งการ ผลัดเซลล์ผิวได้นะคับ ทำให้รอบการผลัดเซลลืเทียบเท่าวัยรุ่น

-Vit C ตัวนี้ก้ ช่วยได้ แต่เลือก dioic acid ดีกว่าคับ เพราะถ้าจำไม่ผิด Vit C จะไป บล๊อคกระบวนการสร้าง เม็ดสี แต่ dioic ไปยับยั้ง ที่จุดเริ่มต้น หรือที่ตัวเซลล์เรยอะคับ

-Mulberry extract ก้ เหมือน Vit c

-Arbutin

ใน กรณี ของ จขกท น๊อทแนะนำ

ให้ใช้ Brevoxyl 4 % ในการรักษาสิวอุดตันก่อน แล้ว ทีนี้ เราก้ใช้ Serum ของ กลุ่ม Whitening ยี่ห้อที่ไม่แพ้ และ ใช้ Day and Night cream ของชุดรักษาสิว อะคับ

แล้ว ก้อาจจะเอา Eryacne แต้มสิวอักเสบเพิ่มก้ได้คับ

งง ไหมเอ่ยยยยย
  11. maewmeawja
    maewmeawja
    ขอบคุณนะคะคุณน๊อท ที่เข้ามาแนะนำ แต่อยากจะถามอีกหน่อย พอดียังให้ นมลูกอ่ะคะ ใช้พวกนี้ จะมีผลกับน้ำนมที่ให้ลูกไหมค่ะ

แล้ว ของ paula BHA จะใช้ได้ป่าวค่ะ

ห่วงอย่างเดียว คือ กลัวมีผลกับน้ำนมที่ลูกกินจ้า ขอบคุณค่ะ
  12. KeRoRo
    KeRoRo
    ใช้ได้ัคับ

เพราะ พวก vitamin A เป็นครีม เนี่ย มันจะออกฤทธิ์บริเวณที่เรา ทา เท่านั้นนะคับ
  13. srichardson
    srichardson
    เป็นไงจ้า คุ้มค่ากับการรอคอยม่ะ คนนี้ ตอบเป็นฉากๆๆ เลย ฮ่าๆๆ ขอบใจน๊อตโตะจ้า จุ๊ฟๆๆ
  14. Siambrandname Webmaster
    Siambrandname Webmaster
    ขออนุญาตเจ้าของกระทู้และเจ้าของกรุ๊ปครับ ทดสอบระบบการเชื่อมต่อกระทู้ระหว่าง Social Group และ Main Forum ครับ

ขอบคุณครับ
  15. paofia
    paofia
    มานั่งฟังด้วยคนนะคะ เราเป็นสิวอุดตัน ทำยังก็ไม่หาย มีแต่จะเป็นหนักขึ้นๆ กลุ้มจายย t^t
  16. kimikoquack
    kimikoquack
    หวัดดีจ้า ไม่ได้อยากมาขายของหรืออะไรนะคะ แค่พอดี ตัวกิมเองเป็นสิวอุดตันเยอะมากค่ะ เพราะเป็นนักเต้นเหงื่อออก ตัวเหม็นทุกวัน ตอนไปอยู่เมกาก็เลยสิวระเบิดค่ะ ทีนี้ ได้มีโอกาสไปเจอ ฟองน้ำประการังน่ะค่ะ คนขายบอกว่าช่วยมากเรื่องสิวอุดตันเลยซื้อมาลอง ปราสกฏว่า ดีมาก ช่วยได้มาก แบบ มากๆๆ ๆๆๆๆ สิวอุดตันแบบละลายออกไปตามวันที่ใช้เลย

เลยคิดว่าน่าจะมีประโยนช์กับ คุณแม่ที่อยากหลีกเลี่ยงพวกสารเคมีน่ะค่ะ ฟองน้ำประการังตัวนี้ จริงๆ เค้ามี
    ไว้อาบน้ำให้ทารกแรกเกิด น่ะค่ะ ผิวแพ้ง่ายก็ สามารถใช้ได้ค่ะ

พอดีนำเข้ามาขายอยู่ แต่ถ้าไม่ซื้อกับเราก็ไม่เป็นไรค่ะ ขอแนะนำให้ ล้างหน้าด้วยฟองน้ำอะไรก็ได้ค่ะ มันจะสะอาดมทากขึ้น สิวอุดตัน จะลดลงเอง โดยไม่ต้องทายาอะไรค่ะ คอนเฟิร์ม ^^b

ถ้าสนใจไปดูในเพจได้นะคะ
    http://www.facebook.com/media/set/?s...type=3&theater

จริงๆ ลองอีกตัวก็ได้ค่ะ ตัวที่เป็นรังไหมของ วัตสันน่ะค่ะ ตัวนั้นก็ลดสิวเสี้ยนสิวอุดตันได้ดีเลย เพียงแต่ว่าใช้แล้วต้องทิ้งค่ะ ถ้าหาเป็นฟองน้ำมาล้างหน้าประจำจะอยู่ได้นานกว่า มากค่ะ ^^
  17. o160@yahoo.com
    o160@yahoo.com
    http://www.acnethai.com/index.php?op...3f0c4917a56381
    (อ่านจบแล้วลบได้)<!-- BEGIN TEMPLATE: community_law_protection -->
    ประกาศข้อตกลงทั่วไป www.sbntown.com
    เค้าว่าดีกันนะ
    www.sbntown.com ไม่ยินดี ไม่ยินยอม ไม่สนับสนน ให้มีการใช้ ระบบใดๆ ในชุมชนแห่งนี้ เพื่อการกระทำผิดต่อกฎหมายและศิลธรรมที่ดีงามของประเทศนี้ที่เราอาศัยร่วมกัน ทั้งนี้หากสมาชิกเข้ามาใช้งาน ชุมชนแห่งนี้ แสดงว่า รับรู้ เข้าใจ และยอมรับ ในประกาศนี้ และยินดี ปฎิบัติตามประกาศนี้ร่วมกัน

www.sbntown.com เป็นสื่อกลางในการซื้อขายแลกเปลี่ยนเท่านั้น ไม่มีส่วนเกี่ยวข้อง กับการทำผิดกฏหมายของสมาชิกคนใด และจะไม่ร่วมรับผิดชอบใดๆ กับสมาชิกผู้ที่ทำผิดกฏหมาย ในทุกกรณี

<!-- END TEMPLATE: community_law_protection -->
  18. amikaa44
    amikaa44
    กลุ้มใจมากค่ะ เป้นสิวเยอะมากไม่หายชักที
Results 1 to 18 of 18