ขอความรู้หน่อยครับ พี่ๆช่วยกันตอบหน่อยนะครับ

1. 3D_Za
    3D_Za
    11111
  2. pepsi5510
    pepsi5510
    อ้าววตอบให้ครับ...
    ถ้าจะหาความรู้เรื่องพระเครื่อง เราต้องคิดก่อนว่าจะเริ่มตรงไหนดี
    พระเครื่องจะมีชนิด เนื้อดิน เนื้อชิน เนื้อผง และเหรียญ อีกทั้งจําพวกเทวรูป พระบูชา
    ถ้าจะให้แนะนําควรเริ่มจากเกจิอาจารย์ใหม่ บางท่านก็ยังมีชิตอยู่ครับ
    เช่น พอยกตัวอย่างเกจิเก่งๆ...อย่างหลวงพ่อคูณ หลวงปู่หลิว ถ้าเก็บตอนนี้ก็ยังไม่สายครับ
    ยังพอหาได้ แต่ถ้าเป็นเหรียญหรือพระเครื่องยุคต้นๆของท่าน จะหายากหน่อยและแพง..
    อีกทั้งของเลียนแบบหรือพูดง่ายๆว่าของเก๊...เยอะครับ.

ถ้าจะเก็บก็ยุคหลังๆของท่านยังพอมีให้เก็บครับ..แต่ถ้าจะเล่นของหลักเลยงานนี้ต้องศึกษาอีกเยอะครับ
    อีกทั้งตํารา อ่านสะสมความรู้...การเข้าสนามพระเพื่อหาประสพการณ์...เดี๋ยวนี้เด็กยุคใหม่ๆ เก่งๆมีมากนะครับ
    เพราะเด็กยุคใหม่ๆ...ความจําแม่น ตาคม และยังต้องมีถึง..3 ถึงครับ
    คือ.1.ตาถึง.......2.ใจถึง.....3.เงินถึงครับ...
    ถ้าตาถึง ใจถึง แต่เงินไม่ถึง คงจะได้ของดียากครับ เพราะเดี๋ยวนี้พระฟลุ๊กไม่ค่อยได้เห็นแล้ว.
    ถ้าเงินถึง ใจถึง แต่ตาไม่ถึง มีเปอร์เซ็นต์โดนเก๊ครับ....เราจะอาศัยตาคนอื่นก็ยาก วงการพระนี่บอกตรงๆ ถ้าโดนแล้ว ออกมาโวยวาย ก็อายเค้าเปล่าๆ..
    ถ้าตาถึง เงินถึง แต่ใจไม่ถึง...ก็อดของสวยๆครับ...
    ตัวอย่างเช่น มีสมเด็จวัดระฆังผ่านมา.....และในวงมีเซียนอยู่อีกหลายท่าน...เจ้าของพระตีไว้ 5 ล้าน เพราะพระสวยไม่หัก และพระผ่านมือเราเป็นคนแรก...ถ้าต่อรองก็ต่อไปเลย ถ้าได้ราคาที่เราต้องการก็ เช่าเลย..
    แต่ถ้าเราเสียดายแบบว่าแพงไป...ถ้าพระหลุดมือเมื่อไร เซียนท่านอื่นไม่ปล่อยให้หลุดครับ...อย่างน้อยที่สุดเราปล่อยเช่าออกไปก็ไม่หนีกําไร 1-2 ล้านครับ.

ยังไงถ้าคิดว่าจะเล่นและศึกษาพระเครื่อง ต้องค่อยเป็นค่อยไปครับ....อย่าคิดก้าวกระโดด
    ศึกษา การศึกษา เดี๋ยวนี้มีหนังสือหลายเกจิอาจารย์ทั้งเก่าและใหม่ทําออกมามากครับ...เราก็ศึกษาเอา
    พอเป็นแนวทางบ้าง และมีโอกาศก็เข้าสนามพระ ค่อยๆศึกษาไป...ถ้าเราเข้าสนามพระ อย่าทําเป็นว่าเราเก่ง
    หรือรู้มาก...มีสิทธิ์โดนลองของครับ..เซียนพระทุกท่านใจดีครับ...พร้อมที่จะให้ความรู้แก่ทุกท่าน เท่าที่ช่วยได้
    ถ้าเราเข้าไปแบบอ่อนน้อมถ่อมตัว ใครๆก็รักครับ...ดีไม่ดีอาจได้อาจารย์เก่งๆก็ได้ครับ.

ยังไงก็ขอให้โชคดีและมีความตั้งใจในการศึกษาหาความรู้ครับ.
  3. 3D_Za
    3D_Za
    ขอบคุณมากครับ พี่เป๊บซี่ ขอบคุณมากๆในคำตอบ ตอนนี้ผมอยากได้พระสมเด็จ ปี09ที่เค้าเล่นๆกันแต่เด๋วนี้ราคาแรงใช้ได้เลย ช่วงนี้ ... แต่ส่วนตัวชอบพระเนื้อดินครับ ยังต้องศึกษากันต่อไปอีกนานครับ ขอบคุณครับ
  4. pepsi5510
    pepsi5510
    ครับ บางขุนพรหม์ 09 สวยๆเดี๋ยวนี้หลายหมื่นอยู่เหมือนกันครับ..
    และอีกอย่าง ของปลอมเฉียบขาดมาก...ถ้าจะหาเช่าก็ต้องเลือกศูนย์พระเครื่องที่มีชื่อในด้าน
    ความซื่อสัตย์ และรับประกันเต็มรูปแบบ....แต่ราคาพระอาจจะแพงเป็นเงาตามตัวครับ
    แบบนี้สะบายใจดีครับ...ไม่ต้องกลัวของเก๊....แต่ถ้าอยากได้ราคาถูก อันนี้ต้องอยู่ที่ความสามารถ
    และแม่นยําในพระ ทั้งเนื้อ มวลสาร พิมพ์ทรง ความเก่า(เพราะพระก็ร่วมๆ 50 ปี)...

ส่วนที่บอกใจชอบเนื้อดิน...ก็ดีครับ เดี๋ยวนี้เด็กรุ่นใหม่ๆไม่ค่อยนิยมเนื้อดินเท่าที่ควร
    จะหันไปพวกเหรียญเกจิใหม่ๆ ดังๆกันหมด....เลยทิ้งเนื้อดิน..ส่วนเนื้อดินก็คงต้องศึกษากันเยอะครับ
    ว่าพระกรุนี้...เนื้อดินแบบนี้ ขึ้นที่ไหน จังหวัดอะไร...
    เช่น เนื้อดินออกหยาบ...ส่วนมากจะไปทางสายสุพรรณบุรี...
    เนื้อดินออกละเอียดกึ่งหยาบ..ก็จะไปทางอยุธยาครับ
    ถ้าเนื้อดินออกละเอียดมากๆ...ก็ต้องดูอีกว่าละเอียดมากอีกทั้งมวลสาร เกษร ฯลฯ..
    ถ้าละเอียดมากเกษรน้อย...ก็จะไปทางกําแพงเพชร..
    และการจะเล่นเนื้อดิน....ต้องศีกษาดีๆครับ เพราะอะไรก็ตาม ถ้ามีคนต้องการ นิยม ก็ย่อมมีของเก๊ตามมา
    อีกทั้ง ผิว คราบกรุ รอยตัด พิมพ์ทรง มวลสารส่วนผสมของเนื้อ..
    ค่อยศึกษาครับ...อย่างสายพระเนื้อดิน อาจารย์ที่เก่งๆในสนามพระท่าพระจันทร์ คงไม่หนีพี่ สมนึก จาดเสนครับ...ท่านเก่งเนื้อดิน...ลองเข้าไปถามหาความรู้ได้ครับ.

ยังไงถ้าจะศึกษา หรือสะสมพระเครื่อง...ก็ขอให้โชคดีครับ..อย่าใจร้อน อย่าฟังแค่หู เราต้อง
    เชื่อมั่นในตัวเรา...ว่าเราพร้อมแล้วหรือยัง...ถ้าไม่แน่ใจก็ศีกษาหาความรู้ไปเรื่อยๆและหาอาจารย์ดีๆเก่งๆ
    คอยชี้แนะนะครับ....
Results 1 to 4 of 4