พากันแอ่วเมืองน่านแล้วจะฮักน่าน และรักกันนาน ๆ

1. wawe
    wawe
    พอดีอาทิตย์ที่ผ่านมาได้มีโอกาสไปทำธุระที่จังหวัดน่าน มีเวลาพอที่จะได้ไปเที่ยวเลยเอาภาพบรรยากาศเมืองน่านมาฝากนะคะ
    น่านเป็นจังหวัดเล็ก ๆ ที่เงียบ สงบ มีสถานที่ท่องเที่ยว พักผ่อนได้หลากหลายบรรยากาศนะคะ มีภาพวัดคู่บ้านคู่เมืองยามค่ำคืนของเมืองน่าน และโรงแรมเก่าแก่ของจังหวัดที่ได้รับการอนุลักษณ์ไว้ค่ะ

2. wawe
    wawe
    ตอนเช้าออกเดินทางไปที่อุทยานแห่งชาติดอยภูคา ตามเส้นทาง อ.ปัวเพื่อจะไปดูดอกชมพูภูคาบาน แต่โชคไม่ดีเห็นแต่ช่ออ่อน เจ้าหน้าที่อุทยานบอกว่าถ้าอยากเห็นต้นที่ช่อดอกบานต้องเดินทางเข้าไปดูอีกเป็นกิโล คณะที่ไปด้วยเลยต้องขอไว้โอกาสหน้า และลองสำรวจห้องพักเผื่อครั้งหน้าจะมาพักกัน ยังดีที่ต้นพญาเสือโคร่ง หรือซากุระดอยออกดอกเต็มต้นให้ได้ชมแทนนะคะ

บรรยากาศที่พักค่ะ

ต้นดอกชมพูภูคา เห็นแต่ช่ออ่อนค่ะ
  3. wawe
    wawe
    ไม่ไกลนักก็ถึงอำเภอบ่อเกลือ มีอุตสาหกรรมแบบชาวบ้านทำบ่อเกลือสินเธาว์ภูเขา

4. wawe
    wawe
    เดินทางเข้าไปโครงการภูฟ้าพัฒนา เป็นโครงการพัฒนาคุณภาพชีวิตประชาชนในพื้นที่ อำเภอบ่อเกลือ ในนี้จะมีที่พักบริการด้วยนะคะ

ผ่านเส้นทางแวะนมัสการวัดเก่าแก่อีกวัดหนึ่ง วัดพระธาตุแช่แห้ง ตอนนี้องค์พระธาตุกำลังบูรณะอยู่ค่ะ

หิวแล้วนะคะ บรรยากาศร้านอาหารริมแม่น้ำน่าน
    สั่งอาหารเหนือมาทานกัน มีแกงฮ้งเล แกงแค น้ำพริกหนุ่มแคบหมู ไส้อั่วค่ะ

ตามด้วยของหวานร้านป้านิ่ม ร้านนี้ตกแต่งร้านน่ารักดี มีของหวานหลากหลายชนิด เช่น บัวลอยไข่หวาน แกงบวดต่าง ๆ ไอศครีม น้ำแข็งไสค่ะ

จบแล้วสำหรับทริปสั้น ๆ ด่วน ๆ นะคะ
  5. Euphrates
    Euphrates
    โรงแรมสวยมากๆ เลยค่ะ
    ดูรีวิวแล้วมีครบเลย ทั้งที่พัก ที่เที่ยว และขาดไม่ได้..อาหาร ขอบคุณนะคะ

(เพิ่งเคยเห็นการทำเกลือแบบนี้ค่ะ ปกติเห็นแต่นาเกลือแถวสมุทรสาคร สงคราม)
  6. bit
    bit
    บรรยากาศน่าเที่ยว อาหารน่ากิน

เห็นแล้วอยาก ไปกิน ไปเที่ยวบ้างจังเลยครับ

ขอบคุณครับ ทีมารีวิวครับ
  7. itasian
    itasian
    น่าไปเที่ยวจังเลยนะครับ
    ไว้ชวนคนรักไปเที่ยวด้วยกันดีกว่าครับ

ขอบคุณ พี่ wawe สำหรับรีวิว ชวนเืที่ยว
  8. Siambrandname Webmaster
    Siambrandname Webmaster
    ขอบคุณป้า wawe มากครับที่นำสถานที่สวยๆ น่าเที่ยวมาแบ่งปันเห็นแล้วอยากไปเที่ยวเลยละครับ อาหารก็น่ากิืนครับ

ปล. ภาพนี้สวยครับ

อาหารจานนี้น่ากินครับ

9. love_neo
    love_neo
    ภาพสวยมากเลยค่ะ อยากไปมั่งจัง ขอบคุณนะคะที่ post ให้เห็นว่าเมืองไทยสวยขนาดไหน
  10. wawe
    wawe
    ยินดีค่ะ เมืองไทยยังมีสถานที่น่าเที่ยว บรรยากาศดี ๆ อีกเยอะนะคะ
  11. bookerian
    bookerian
    เห็นภาพสวยๆ แล้วอยากไปจังค่ะ ขอบคุณค่ะที่นำรูปมาฝาก
  12. navindavintage
    navindavintage
    สวยมากๆ เลยค่ะ เห็นแล้วอยากไปจังเลย
  13. navindavintage
    navindavintage
    Quote Originally Posted by wawe View Post
    ไม่ไกลนักก็ถึงอำเภอบ่อเกลือ มีอุตสาหกรรมแบบชาวบ้านทำบ่อเกลือสินเธาว์ภูเขา

เคยไปเที่ยวที่บ่อเกลือมา บรรยากาศดีมากค่ะ
Results 1 to 13 of 13