รบกวนด้วยครับ

1. koonpan111
    koonpan111
    อยากทราบที่มาครับ ขนาดองค์พระกว้าง 2 ซม. สูง 2.5ซม. หนา 3 มม. เนื้อดินครับ
  2. pepsi5510
    pepsi5510
    ตอบครับ...
    เป็นพระเครื่อง นางพญาเสน่ห์จันทร์ สุโขทัยครับ แท้ครับ..ถ้าถามเรื่องราคา ก็อยู่หลักหมื่น ต้น-กลางครับ
    ถ้าเป็นนางพญาทางพิษณุโลก หลักแสนถึงล้านครับ....ยินดีด้วยครับ

เมื่อประมาณ ปี 2502 กรมศิลปากรได้ดำเนินการขุดแต่งโบราณสถานในบริเวณเมืองเก่าสุโขทัยขณะที่ทำ การขุดแต่ง “ วัดต้นจันทร์ “ และ “ วัดศรีพิจิตรกิรติกัลยาราม หรือ วัดตาเถรขึงหนัง “ซึ่งมีสภาพเป็นวัดร้าง เจ้าหน้าที่ได้พบกรุพระโดยบังเอิญ เมื่อเปิดกรุได้พบพระพิมพ์จำนวนหนึ่งและในจำนวนนั้นมีพระเนื้อดินเผารูปทรง สามเหลี่อม พุทธลักษณะสวยงามรวมอยู่ด้วยซึ่งขณะทำการเปิดกรุนั้นมีกลิ่นหอมอบอวลเสมือน หนึ่งมีกระแจะจันทร์หรือไม้จันทร์บ้างก็ว่าเหมือนว่านเสน่ห์จันทร์หอมกรุ่น ออกมาจากภายในกรุและในเนื้อพระและด้วยพุทธลักษณะที่คล้ายคลึงกับพระนางพญา พิมพ์เข่าตรง พิษณุโลก คุณกฤษณ์ อินทโกศัยซึ่งขณะนั้นดำรงตำแหน่งรองอธิบดีกรมศิลปากรจึงได้ตั้งชื่อพระพิมพ์ นี้ว่า “ พระนางพญาเสน่ห์จันทร์ “แต่นักสะสมส่วนใหญ่จะเรียกสั้น ๆ ว่า “ พระนางเสน่ห์จันทร์ “ เพื่อไม่ให้สับสนกับพระนางพญา พิษณุโลกพระนางพญาเสน่ห์จันทร์ สุโขทัย มีสองกรุ คือ “ วัดต้นจันทร์ “ และ “ กรุวัดตาเถรขึงหนัง “ข้อแตกต่างของทั้งสองกรุนี้ก็คือ พระนางพญาเสน่ห็จันทร์กรุวัดต้นจันทร์พุทธลักษณะจะดูผอมชะลูดกว่าในขณะที่ กรุวัดตาเถรขึงหนัง พุทธลักษณะล่ำสันอวบอ้วนกว่า และที่มองเห็นได้ชัดเจนที่สุดก็คือกรุวัดต้นจันทร์ตรงบริเวณใต้ศอกแขนด้าน ซ้ายจะมีเนื้อเกินเป็นเหมือนหมอนหนุนแขนอยู่ขณะที่กรุวัดตาเถรขึงหนังไม่มี เนื้อเกินที่ว่านี้พระนางพญาเสน่ห์จันทร์ได้ขุดพบที่วัดต้นจันทร์ก่อน แต่มีจำนวนไม่มากนัก ส่วนใหญ่จะชำรุดเนื่องจากขนาดที่บางและเนื้อกรอบ จากนั้นก็ได้พบพระพิมพ์เดียวกันนี้ที่วัดตาเถรขึงหนังเป็นจำนวนมากสภาพ สมบูรณ์กว่ากัน พระทั้งสองกรุเมื่อรวมกันแล้วมีปริมาณมากพอดูในปี 2506กรมศิลปากรจึงได้นำออกมาให้ประชาชนเช่าบูชาในราคาองค์ละ 60 บาทเพื่อนำรายได้สมทบทุนในการบูรณะอุทยานประวัติศาสตร์สุโขทัย
  3. koonpan111
    koonpan111
    ขอบคุณมากมายครับ
Results 1 to 3 of 3