เพราะรู้ว่าชีวิตต้องการ "ความรัก" และทุกข์เรื่องความรัก จึงตัดสินใจอ่าน “วิชาความรัก” หนังสือดีที่อยากให้เพื่อนๆทั้งหญิงและชาย ได้อ่านค่ะ

1. IAm
    IAm
    ได้มีโอกาส อ่านหนังสือ วิชาความรัก จากการแนะนำของพี่ที่ทำงาน
    ซึ่งตอนนั้นแอมมีปัญหาเรื่องความรัก พี่เค้าได้ให้คำปรึกษา
    และแนะนำให้อ่าน “หนังสือวิชาความรัก” ของ คุณเอกราช จันทร์ดอน

ทีแรก ก็ไม่อยากอ่าน เป็นคนไม่ชอบอ่านหนังสือ และยังไม่เชื่อว่า หนังสือ จะช่วยให้เราหายทุกข์
    แต่...ก็มันทุกข์นี่นา จะปรึกษาพี่เค้าเรื่อยไปก็ไม่ดีแน่
    จะดูหนังรัก หรือ ฟังเพลงรัก ก็ไม่ช่วยให้เราหายทุกข์ได้แน่ๆ
    และรู้ตัวว่า ไม่อยากอยู่กับความทุกข์ ไม่อยากผิดหวังซ้ำๆอีก
    จึงตัดสินใจอ่าน “วิชาความรัก”

..........
    .....................

2 ปีกว่า แล้ว ที่แอมเองยังคง ถือหนังสือวิชาความรัก เอาไว้เป็นคัมภีร์ความรัก ประจำตัว
    เมื่อทุกข์ หรือ สงสัย เรื่องความรัก ก็จะหยิบขึ้นมาอ่าน

วันนี้ขอนำข้อความในหนังสือ ที่ชอบมากๆ และ คอยท่องไว้เป็นคาถาประจำใจ มาแบ่งปันเพื่อนๆ ค่ะ

เราต้องการความรัก ไม่ใช่แค่ หาคนรัก
    เมื่อไรเราหาความรัก เราก็จะได้ความรัก แต่ถ้าเราหาคนรัก ลุงไม่แน่ใจว่าเราจะได้ความรัก

วิชาความรัก หน้า 30

(ลุงในที่นี่ คือคำแทนตัวผู้เขียนค่ะ)

รักของหญิงเริ่มต้นที่ รักศักดิ์ศรี
    วิชาความรัก หน้า 53

ใช้ความคิดของเราที่มีปกป้องตัวเราและศักดิ์ศรี ให้มากที่สุด
    ทำตัวให้สูงค่าอย่างนางพญา เราถึงจะได้เจ้าชายที่ปีนเขามาหาเรา

วิชาความรัก หน้า 91

รักแท้ของฝ่ายหญิง เริ่มต้นโดยยอมรับตน ไม่ใช่การรีบหาคนมายอมรับ
    วิชาความรัก หน้า 57

ความรักแท้ คุ้มกับการรอคอย
    วิชาความรัก หน้า 66

โอกาสหน้า จะมาเล่าให้เพื่อนๆฟังค่ะ ว่าได้รับอะไร จากที่ได้อ่านหนังสือเล่มนี้
    และจากข้อความข้างต้น ทำให้แอม คิด และรู้สึกอะไร และมีมุมมองต่อความรักเปลี่ยนไปอย่างไร

ขอบคุณ พี่ที่ทำงาน ที่แนะนำหนังสือดีๆให้ได้อ่าน
    และขอบคุณ นักเขียน คุณเอกราช จันทร์ดอน ที่เขียนหนังสือเล่มนี้ขึ้นมา เพื่อให้เราได้เรียนรู้ เรื่อง “ความรัก”

ขอบคุณ รูปภาพจาก http://www.oknation.net/blog/chaleeta/page16
  2. Euphrates
    Euphrates
    เราต้องการความรัก ไม่ใช่แค่ หาคนรัก
    เมื่อไรเราหาความรัก เราก็จะได้ความรัก แต่ถ้าเราหาคนรัก ลุงไม่แน่ใจว่าเราจะได้ความรัก
    วิชาความรัก หน้า 30
    ว้าวววว ประโยคนี้โดนนนนใจ ...น่าอ่านค่า
  3. Nakderntang
    Nakderntang
    ขอบคุณค่ะ ที่นำมาแบ่งปันค่ะ

ประโยคนี้ ทำให้หายโง่ เรื่องความรักค่ะ
    รักแท้ของฝ่ายหญิง เริ่มต้นโดยยอมรับตน ไม่ใช่การรีบหาคนมายอมรับ
    วิชาความรัก หน้า 57
    แต่ละประโยค เป็นเหมือนคาถา จริง ๆ ด้วยค่ะ
  4. IAm
    IAm
    ขอบคุณ คุณ Euphrates และ คุณ Nakderntang ที่เข้ามาพดคุยค่ะ

Quote Originally Posted by Euphrates View Post

ว้าวววว ประโยคนี้โดนนนนใจ ...น่าอ่านค่า
    เชียร์ๆ ให้อ่านค่ะ
    ตอนอ่าน เจอประโยคนี้เข้าไป ถึงกับอึ้ง หูตาสว่าง กันเลยทีเดียว
    เพราะรู้ว่าที่ผ่านมา ตนเองหาแค่ คนมารักเรา ตามหาชายในฝัน ผู้ชายในสเป็ค...แต่...
    ไม่ได้สนใจว่า ชายคนนั้น มีความรักให้กับเราไหม ...
    และตอนนี้ รู้แล้วค่ะ ว่า สิ่งที่เราควรตามหา คือ ความรัก ไม่ใช่ แค่ คนมารัก

Quote Originally Posted by Nakderntang View Post
    ขอบคุณค่ะ ที่นำมาแบ่งปันค่ะ
    ประโยคนี้ ทำให้หายโง่ เรื่องความรักค่ะ
    แต่ละประโยค เป็นเหมือนคาถา จริง ๆ ด้วยค่ะ
    ใช่แล้วค่ะ หลายๆข้อความ ในหนังสือแอมเลือกเอาไว้เป็นคาถาประจำใจเลยค่ะ
    และเมื่อรู้ตัวว่า กำลังทุกข์เรื่องความรัก หรือ กำลังหลงไปกับความคิด ความรู้สึกที่ไม่ควร
    ก็จะนำข้อความเหล่านี้ นำกรอบความคิดในหนังสือ มาไว้เป็นที่ยึดเหนี่ยวจิตใจ ไม่ให้หลง ไหล ไปกับความคิด ความรู้สึกนั้น
  5. Euphrates
    Euphrates
    Quote Originally Posted by IAm View Post
    กรอบความคิดในหนังสือ มาไว้เป็นที่ยึดเหนี่ยวจิตใจ ไม่ให้หลง ไหล ไปกับความคิด ความรู้สึกนั้น
    ชอบประโยคนี้ค่ะ ^^
  6. IAm
    IAm
    Quote Originally Posted by Euphrates View Post
    กรอบความคิดในหนังสือ มาไว้เป็นที่ยึดเหนี่ยวจิตใจ ไม่ให้หลง ไหล ไปกับความคิด ความรู้สึกนั้น
    ชอบประโยคนี้ค่ะ ^^
    ขอบคุณค่ะ

แอมเองเป็นคนชอบดูหนัง ยิ่งเวลาดูหนังรักๆ มักจะอินไปกับหนัง ปล่อยให้อารมณ์ เคลิ้ม..ไหลไปตามอารมณ์รักในหนัง
    แล้วก็จะคิดไปว่า ความรัก หน้าตาเป็นแบบนี้เองเหรอ อยากได้ อยากมีแบบนี้บ้างจัง...

แต่...เมื่อได้สติ ก็จะกลับมาดูว่า ความรักนั้น เป็นความรักที่ถูก ควรไหม
    อะไรควร อะไรไม่ควร โดยใช้กรอบความคิดจากหนังสือ วิชาความรัก นี่เเหล่ะค่ะ

..........

รู้สึกว่า โชคดี ที่ได้อ่านหนังสือเล่มนี้ เพราะยอมรับว่า ในอดีตนั้น (20กว่าปี ก่อนที่จะมาเจอหนังสือเล่มนี้)
    ก็จะคิดว่า ความรักที่พบเจอ ในหนัง ในละคร ทั้งหมดนั้น เป็นรักแท้ เป็นรักที่ถูกต้อง
    เพราะ ความรัก เป็นสิ่งที่ไม่มีสอน ไม่เคยรู้ และ สงสัย อยากรู้
    เราก็จะยึดเอาหน้าตาความรัก ในสื่อเหล่านั้น เป็นแบบอย่าง

และ เมื่อได้อ่าน วิชาความรัก จึงได้เห็นว่า ความรักที่แท้ รักที่ถูกต้อง หน้าตาเป็นอย่างไร
    ผู้หญิง ควรคิดอะไร ควรทำอย่างไร เพื่อให้ได้เจอความรักแท้ ซึ่งก่อนหน้านี้ ไม่เคยรู้มาก่อนเลย

อยากให้ วิชาความรัก เป็นวิชาที่ถูกสอนตั้งแต่เด็กๆ สอนให้กับน้องๆผู้หญิง และ ผู้ชาย จังเลยค่ะ
    เพราะ สำหรับแอม ยอมรับแล้วค่ะว่า...ความรักเป็นสิ่งสำคัญกับ"ชีวิต"ของเราจริงๆ
  7. IAm
    IAm
    มีอีกกระทู้ มาฝากเพื่อนๆค่ะ

เคยอาย..เคยปฏิเสธ..พอกันทีกับ ความรัก..
    แต่เมื่อได้อ่าน "วิชาความรัก" ทำให้รู้ว่า ความรักเป็นสิ่งที่สวยงาม ความรักเป็นเรื่องที่เรียนรู้ได้
  8. yourfwd0
    yourfwd0
  9. IAm
    IAm
    Quote Originally Posted by yourfwd View Post
    ขอบคุณ เป็นกระทู้ที่เป็นประโยชน์ ขอนำไปส่งต่อ
    ขอบคุณค่ะ คุณyourfwd ที่ำนำไปส่งต่อ
    อยากให้เพื่อนๆได้อ่านค่ะ
Results 1 to 9 of 9