ปีใหม่ไปรับลมหนาว ที่อ.ด่านซ้ายและอ.ภูเรือจังหวัดเลย กับอัลบั้มแรกของปี 2554 "ก็เลยอินเลิฟไง"

1. iDnOuSe4
    iDnOuSe4
    |||||ก่อนที่จะตั้งกระทู้แรกของปี 2554 นี้||||

ขอสวัสดีปีใหม่ เพื่อนๆ ชาว SBN ทุกคนก่อนเลยละกันครับ

ปีใหม่ที่ผ่านมา ผมได้มีโอกาสกลับบ้าน และได้ไปเที่ยวที่อ.ด่านซ้าย และอ.ภูเรือ จังหวัดเลย
    หูยยยยยหนาวมาก ตอนผมไปถึงหมอกหนาแบบมองทางไม่เห็นทาง ไปเที่ยวมาแล้วก็เลยนำรูปภาพบางส่วนมาให้ติชมกันครับ ไม่ต้องอะไรมาก เพราะถ่ายโดยใช้โหมด iA ทั้งนั้นเลยครับ ปีใหม่ก็อยากเห็นอะไรสวยๆ งาม เลยนำภาพไปรีทัช ด้วย Photoshop ก่อนนิดนึง ^ ^

ตั้งใจจะถ่ายแสงแรกของปีซะหน่อย แต่ก็อย่างที่เห็นครับ หาดวงอาทิตย์ไม่เจอะ เลยตั้งนั่งรถฝ่าหมอกขึ้นมาถ่าย นี่แหละ ไม่ต้องไปไกลถึงภูไหนๆ เลย จุดชมวิวที่อ.ด่านซ้าย จ.เลย นี่ก็มีให้เห็นครับทะเลหมอก ลองสังเกตดู จะมีหยดน้ำติดที่เลนส์นิดนึง อากาศหนาวมากๆ

ทำบุญปีใหม่ ที่อ.ด่านซ้าย จ.เลย จัดขึ้นทุกปีครับ หนาวอยากนี้ ปีนี้มีคนมาใส่บาตรเยอะมาก จนพระท่านเทออกไม่ทัน เลยทีเดียว

ปีที่ผ่านมามีทั้งเรื่องดี และร้านสลับกันไปมา หลายคนคงใช้โอกาสปีใหม่นี่เริ่มต้นใหม่ ตั้งเป้าหมายให้กับชีวิต คงหาความหมายของชีวิตกันต่อไป

มาด่านซ้ายทั้งที ไม่ถ่ายรูปนี้ได้ยังไง ก็"ผีตาโขน" ไง เป็นประเพณีพื้นบ้านของอ.ด่านซ้าย เป็นประเพณีเดียวในโลกเลยทีเดียวนะเออ จะจัดงานขึ้นช่วงมิถนายนนู่น ..

น่าเสียดาย เพราะออกเดินทางจากกรุงเทพเกือบเที่ยงคืน และจากอุบัติเหตุรถชนกันที่โทรเวลย์ทำให้จิตตกไม่กล้านอนในรถ พอใส่บาตรเสร็จก็หลับเป็นตาย ตื่นมาอีกทีก็เย็น เลย กรรมแท้ๆ
  2. iDnOuSe4
    iDnOuSe4
    เอามาชมกันคร่าวๆ ก่อนนะครับ ของแต่งไม่เสร็จ -*-

เริ่มต้นวันที่ สอง เลยไปมีโอกาสไปเที่ยวงานดอกไม้ 53 ที่จัดขึ็นทุกปีของอ.ภูเรือ จ.เลย เป็นงานที่จัดแสดงดอกไม้ ขายตอกไม้ และงานศิลปาชีพของชาวบ้าน มีการแสดง การละเล่นพื้นบ้านต่าง ๆ พอดีไปก็งานเค้ราจะเลิกอยู่แล้ว

รูปนี่เป็นร้านกาแฟชื่อ "love เลย coffe" บรรยากาศร้าน ชวนให้น่าถ่ายรูปอยากยิ่ง แต่ถ้าเป็นผมจะเปลี่ยนป้ายชื่อใมห่เป็น "รัก จัง เลย" หรือ "ก็เลยอินเลิฟ" ดีกว่านะ

ปล. รูปดอกไม้มีเยอะมาก เดี๋ยวจะทยอยเอามาลงละกันนะครับ
  3. Siambrandname Webmaster
    Siambrandname Webmaster
    ตามเข้ามาดูครับ ภาพสวยๆ ขอบคุณที่นำมาฝากครับ สวัสดีปีใหม่คุณ iDnOuSe4 ครับ

ขอบคุณครับ
  4. iDnOuSe4
    iDnOuSe4
    Quote Originally Posted by siambrandname webmaster View Post
    ตามเข้ามาดูครับ ภาพสวยๆ ขอบคุณที่นำมาฝากครับ สวัสดีปีใหม่คุณ idnouse4 ครับ

ขอบคุณครับ
    สวัสดีปีใหม่ครับคุณ wm
    ยังไม่ต่อนะครับ ดอกไม้เยอะมาก แล้วเข้ามาดูอีกนะครับ
  5. oh_ic
    oh_ic
    แวะเข้ามาสวัสดีปีใหม่ค่ะ :d
    ขอให้สุขภาพแข็งแรง ร่ำรวยเงินทองนะคะ

รูปที่เป็นทะเลหมอกนั่นสวยจังค่ะ ดูท่าแล้วอากาศคงดีใช่ไหมคะ
  6. iDnOuSe4
    iDnOuSe4
    Quote Originally Posted by oh_ic View Post
    แวะเข้ามาสวัสดีปีใหม่ค่ะ :d
    ขอให้สุขภาพแข็งแรง ร่ำรวยเงินทองนะคะ

รูปที่เป็นทะเลหมอกนั่นสวยจังค่ะ ดูท่าแล้วอากาศคงดีใช่ไหมคะ
    เช่นกันนะครับ คุณ oh_ic
    ใช่ครับอากาศหนาวมากๆ เลย
  7. wawe
    wawe
    ขอบคุณนะคะที่เอารูปสวย ๆ มาแบ่งปันกัน จะรอชมภาพสวย ๆ ฝีมือเยี่ยม แต่งภาพยอด ต่อไปค่ะ
  8. bookerian
    bookerian
    รูปสวยมากๆ ค่ะ ขอบคุณนะคะที่เอามาให้ชม ช่วงปีใหม่อยากไปภูเขาอยู่พอดีแต่ก็ไม่ได้ไป -_-
    มาดูรูปกระทู้นี้ น่าจะช่วยบรรเทาความอยากไปไดูู้^^ รอดูรูปต่อค่ะ
  9. itasian
    itasian
    น่าไปเที่ยวนะครับ

ขอบคุณ คุณ iDnOuSe4 ครับ ที่นำรูปสวยๆ มาให้ดูกัน
    ได้เห็นวิถีชีวิต คนที่นั่น เห็นสถานที่ วิวสวยๆ
  10. PO
    PO
    ว้าวว ภาพสวยมากกก

ชอบรูปคุณป้ากะลังตักบาตรอ่ะ สวยมากๆเลยค่ะ

ขอบคุณที่นำมาให้ดูน้าค้า ^^
  11. iDnOuSe4
    iDnOuSe4
    Quote Originally Posted by wawe View Post
    ขอบคุณนะคะที่เอารูปสวย ๆ มาแบ่งปันกัน จะรอชมภาพสวย ๆ ฝีมือเยี่ยม แต่งภาพยอด ต่อไปค่ะ
    ขอบคุณครับ จะทยอยนำรูปที่เหลือลงนะครับ ว่างๆ มาเที่ยวสิครับ อยู่ใกล้ๆ เขาค้อเอง

Quote Originally Posted by bookerian View Post
    รูปสวยมากๆ ค่ะ ขอบคุณนะคะที่เอามาให้ชม ช่วงปีใหม่อยากไปภูเขาอยู่พอดีแต่ก็ไม่ได้ไป -_-
    มาดูรูปกระทู้นี้ น่าจะช่วยบรรเทาความอยากไปไดูู้^^ รอดูรูปต่อค่ะ
    อ่อ ปีนี้อากาศหนาวเป็นพิเศษเลยนะครับ

Quote Originally Posted by itasian View Post
    น่าไปเที่ยวนะครับ

ขอบคุณ คุณ iDnOuSe4 ครับ ที่นำรูปสวยๆ มาให้ดูกัน
    ได้เห็นวิถีชีวิต คนที่นั่น เห็นสถานที่ วิวสวยๆ
    ลองไปเที่ยวดูครับ อยู่ใกล้ๆ เขาค้อด้วย

Quote Originally Posted by PO View Post
    ว้าวว ภาพสวยมากกก

ชอบรูปคุณป้ากะลังตักบาตรอ่ะ สวยมากๆเลยค่ะ

ขอบคุณที่นำมาให้ดูน้าค้า ^^
    ขอบคุณครับ รูปนั้นผมก็ชอบครับ
  12. iDnOuSe4
    iDnOuSe4
    รูปดอกไม้มีเยอะมาก
    เลยไม่รู้จะเอามาลงอย่างไรได้หมด

เลยแค่คัดมา บางส่วน

เริ่มต้นด้วยดอกไม้ที่แต่งไว้ที่หน้าป้ายจัดงาน
    ใบเฟริน
    ผึ้งหาน้ำหวาน กับดอกดาวเหลืองสีเหลืองอ๋อยมาก
    ทุ่งดอกดาวเรือง ถ้าจำไม่ผิด ชื่อว่า ดาวเรืองผรั่งเศส แต่ไม่แน่ใจนะครับ
    ดอกไม้สีขาว ไม่รู้ว่าชื่ออะไร แต่สวยดี
    ดอกไม้สีชมพูสองดอกมีน้ำ ที่ยังติดอยู่ที่ปลายกรีบอยู่ ดูสดชื่นมาก
    ดงดอกไม้ ชอบรูปนี้เป็นพิเศษ
    แนวเดียวกับรูปข้างบน ดอกอะไรก็ไม่รู้เช่นเดิม

เอาแค่นี้ก่อนนะครับ เหตุการณ์ดำเนินมาจนตอนบ่ายแล้ว
    ก็เริ่มหิว ข้าว
    ชมดอกไม้กันสวยๆ ครั้งน่าจะมาต่อ กับการเดินทางกลับจากภูเรือ
  13. iDnOuSe4
    iDnOuSe4
    นำมาคร่าวๆ ก่อนละกันครับ

ระหว่างทางกลับ มีความเดินตามถนนอยู่เลย
    แวะไร่องุ่น
  14. bookerian
    bookerian
    รูปสวยมากมายค่ะ ขอเอาไปทำโปสการ์ดได้มั้ยคะ
  15. iDnOuSe4
    iDnOuSe4
    Quote Originally Posted by bookerian View Post
    รูปสวยมากมายค่ะ ขอเอาไปทำโปสการ์ดได้มั้ยคะ
    ได้ครับ ยินดีๆ
    ที่รูปสวยเครดิตกล้องเต็มๆ เลยครับ ใช้โหมดออโต้เกือบทุกรูป ^ ^
  16. iDnOuSe4
    iDnOuSe4
    ก็ว่ารูปอีกสามรูปที่ตั้งใจนำมาให้ดูอีกสามรูป หายไปไหน
    บางที่ต้องกด refresh ที่เว็บ meejai หน่อยนะครับ ถึงรูปจะมา

นายแบบ น้องหมาตัวนี้ มีพ่อแม่มาด้วย พกกล้องตัวใหญ่มาก มาให้น้องมาเป็นนายแบบ
    มาถูเรือทั้งที ไม่ให้ถ่ายรูปเทอร์โมมิเตอร์ยักษ์ได้ไง
    ปิดท้ายด้วยน้ำเต้า ของที่ระลึกของอำเถอภูเรือมาแต่นมนาน น้ำเต้ายิ้ม
  17. Siambrandname Webmaster
    Siambrandname Webmaster
    ขอบคุณครับ มารอดูภาพสวยๆ ครับ กำลังจะเริ่มหัดถ่ายรูปครับ มีโอกาสจะได้มาร่วมด้วยครับ :d
  18. iDnOuSe4
    iDnOuSe4
    Quote Originally Posted by Siambrandname Webmaster View Post
    ขอบคุณครับ มารอดูภาพสวยๆ ครับ กำลังจะเริ่มหัดถ่ายรูปครับ มีโอกาสจะได้มาร่วมด้วยครับ :d
    ยินดีครับ
  19. bit
    bit
    เข้ามาสวัสดีปีใหม่ด้วยคนครับ

รูปสวยมากมายครับ เห็นแล้วรู้สึกอยากไปเที่ยวอำเภอด่านซ้ายเลยครับ

ขอบคุณครับ ที่นำรูปสวยๆ มาฝากครับ
  20. iDnOuSe4
    iDnOuSe4
    Quote Originally Posted by bit View Post
    เข้ามาสวัสดีปีใหม่ด้วยคนครับ

รูปสวยมากมายครับ เห็นแล้วรู้สึกอยากไปเที่ยวอำเภอด่านซ้ายเลยครับ

ขอบคุณครับ ที่นำรูปสวยๆ มาฝากครับ
    ว่างๆ ก็ไปเที่ยวนะครับ ยิ่งช่วงหนาวๆ น่าเที่ยวมาก
  21. wnonach
    wnonach
    กรีสสสสสสสสสสสสสสสส ฝีมือการถ่ายภาพสุดยอดดดดดดดดดดดดดดดดด มากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆค่ะ สวยจริงๆทุกรูปเลย หนึ่งอยากถ่ายได้สวยๆแบบนี้บ้างจังค่ะ

บรรยากาศดีมากเลยนะคะ ยิ่งได้ช่างภาพมืออาชีพแบบนี้ ไม่ต้องบรรยายเลยจริง สวยจริงๆค่ะขอชมจากใจ

ปล. สวัสดีปีใหม่ด้วยค่ะ ช้าไปนิดนะคะ
  22. iDnOuSe4
    iDnOuSe4
    Quote Originally Posted by wnonach View Post
    กรีสสสสสสสสสสสสสสสส ฝีมือการถ่ายภาพสุดยอดดดดดดดดดดดดดดดดด มากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆค่ะ สวยจริงๆทุกรูปเลย หนึ่งอยากถ่ายได้สวยๆแบบนี้บ้างจังค่ะ

บรรยากาศดีมากเลยนะคะ ยิ่งได้ช่างภาพมืออาชีพแบบนี้ ไม่ต้องบรรยายเลยจริง สวยจริงๆค่ะขอชมจากใจ

ปล. สวัสดีปีใหม่ด้วยค่ะ ช้าไปนิดนะคะ
    สวัสดีปีใหม่ครับ
    ขอบคุณที่เข้ามาพูดคุย และคำชมนะครับ
Results 1 to 22 of 22