สิบสองปันนาเจ้า

1. wawe
    wawe
    วันหยุดที่ผ่านมา พี่ได้มีโอกาสไปเที่ยวที่สิบสองปันนามาค่ะ

2. wawe
    wawe
    ออกเดินทางตอนเช้าจากจังหวัดขอนแก่นโดยรถยนต์ส่วน ตัว ผ่านด่านชายแดนไทย-ลาว แล้วเดินทางต่อโดยเครื่องบินสายการบินลาวแอร์ไลน์ที่สนามบินเวียงจันทร์ ถึงสนามบินหลวงน้ำทา เดินทางต่อเพื่อไปเมืองบ่อเต็นแขวงหลวงน้ำทาเพื่อผ่านพิธีการตรวจคนเข้า เมืองทีี่ด่านเมืองบ่อหาญ หลังจากนั้นขึ้นรถนำเที่ยวของจีนที่ด่านเดินทางเข้าสู่เมืองเชียงรุ้ง หรือเชียงรุ่ง เมืองหลวงของแคว้นสิบสองพันนา หรือป้นนา มณฑลยูนาน ซึ่งตั้งอยู่ท่ามกลางหุบเขา และแม่น้ำล้านช้าง หรือแม่น้ำโขงของไทยไหลผ่าน มาถึงเมืองเชียงรุ้งก็รับประทานอาหารเย็นพอดีค่ะ
  3. wawe
    wawe
    พี่ขอเวลาโหลดภาพหน่อยนะคะ
  4. wawe
    wawe

ด่านตรวจคนเข้าเมืองบ่อหาญค่ะ
  5. wawe
    wawe

6. wawe
    wawe
    สำหรับอาหารรสชาด น่าตา จะละม้ายคล้ายอาหารทางภาคเหนือของไทย อาหารที่ทางทัวร์เขาจัดให้ก็จะมีทั้ง หมู เป็ด ไก่ น้ำซุป ผัดผัก บางมื้อก็จะจัดอาหารพื้นเมืองของไทลื้อ สำหรับพี่เรื่องรสชาิดอาหารแล้วของเขาใช้ได้เลยค่ะ ดีกว่าของจีนทางเมืองหลวงซึ่งมีรสชาดเลี่ยน ๆ หรือที่เวียตนามที่รสชาดจืด ๆ ค่ะ
  7. wawe
    wawe

8. wawe
    wawe
    ภาพยังไม่หมดนะคะ ระบบฝากรูปมีปัญหา พรุ่งนี้พี่จะมาลงให้ชมอีกค่ะ
  9. wawe
    wawe
    ในทริปนี้ทัวร์จัดให้ไปชมที่สวนนกยูง และสัตว์ต่าง ๆ มีการแสดงของชนเผ่าไอนี่ (อีก้อ) ไทลื้อด้วยค่ะ

10. wawe
    wawe
    [/URL][/COLOR]

11. wawe
    wawe
    หลังอาหารมื้อเย็นซึ่งทัวร์เขาจัดอาหารไทลื้อมาให้รับประทาน น่าตาและรสชาดใช้ได้เลยค่ะ

ต่อมาก็เข้าชมการแสดงวัฒนธรรมเมืองพาราณสีซึ่งสวยามตระการตาจริง ค่ะ
  12. wawe
    wawe

การแสดงซึ่งงมีหลากหลายชุด หลากหลายสีสันมาก ๆ ค่ะ
  13. wawe
    wawe
    บรรยากาศของบ้านเมืองของเขา พี่ว่าอีกห้าปีข้างหน้าจะมีสิ่งปลูกสร้างใหม่ขึ้นเยอะ แต่ก็คงจะรักษาโบราณสถานและวัฒนธรรมความเป็นชนเผ่าได้
  14. wawe
    wawe

บรรยากาศสวนสาธารณะริมทาง

15. wawe
    wawe
    วันต่อมาทัวร์พาท่องเที่ยวเชิงอนุรักษ์เข้าชมถ้ำเม็งหยวน ดินแดนมหัศจรรย์ เชิญชมบรรยากาศภายในถ้ำนะคะ
  16. wawe
    wawe

ด่านบ่อหาญฝั่งขาออกค่ะ
  17. wawe
    wawe
    ขอเพิ่มเติมภาพแม่น้ำล้านช้าง หรือแม่น้ำโขงซึ่งเหลือน้อยมาก ๆ เลยค่ะ

สภาพถนนเส้นทางจากด่านบ่อหาญถึงเมืองเชียงรุ่ง จะลอดอุโมงค์อยู่ 27 แห่ง

18. wawe
    wawe
    ทริปนี้พี่ใช้กระเป๋า Speedy Mono 35 และ Coach ต้องขอขอบคุณคุณนพ(dek_aus) และป้าหัว(ลาสเวกัส)ด้วยนะคะที่ได้เจอกระเป๋าสะพายใบนี้ประโยชน์ใช้สอยได้ดีจริง ๆ ค่ะ พี่เอาไว้ใส่พาสปอรต์ และเงินหยวนจะได้ไม่ต้องเปิดใบใหญ่ และอีกใบเอาไว้ใส่กล้องเล็กค่ะ
  19. Siambrandname Webmaster
    Siambrandname Webmaster
    ขออนุญาตเจ้าของกระทู้และเจ้าของกรุ๊ปครับ ทดสอบระบบการเชื่อมต่อกระทู้ระหว่าง Social Group และ Main Forum ครับ

ขอบคุณครับ

ปล. ดูกระทู้ในกรุ๊ปนี้ไปหลายๆ กระทู้แล้วสงสัยจะกลายมาเป็นขาประจำกรุ๊ปนี้อีกกรุ๊ปแล้วครับ
  20. bookerian
    bookerian
    ขอบคุณรีวิวและรูปค่ะ
  21. wawe
    wawe
    ขอบคุณเว็ปมาสเตอร์ และคุณbookerianที่เข้ามาชมนะคะ
  22. itasian
    itasian
    น่าไปเที่ยวจังเลยครับ

เพิ่งจะรู้นะนี่ ว่า สิบสองปันนา อยู่ในจีน เข้าว่า ภาคเหนือของไทย ซะอีก

ขอบคุณมากครับ ที่รีวิวสถานที่ท่องเที่ยว ไว้จะได้ไปเที่ยวครับ
Results 1 to 22 of 22