สูตรเด็ดเคล็ดไม่ลับ

Page 5 of 5 FirstFirst ... 3 4 5
  1. nam
    nam
    เดี๋ยววันนี้จะทำยำขโมยบ้าง ขโมยสูตรพี่ป้อมซะเลย น่าหม่ำจังเลยคะพี่ป้อม
  2. pomme
    pomme
    หวัดดีค่ะ พี่แหวว ไปเที่ยวมาสนุกไหมค่ะ......
    น้องน้ำ ได้เลยทำง่ายออก เอาสูตรอะไรเพิ่มหรือเปล่า แล้วรากผักชีเป็นไงบ้างได้เอาไปด้วยหรือเปล่า เอามาตำกระเทียมพริกไทย เม็ดผักชีคั่วเล็กน้อย หมักหมูหรือไก่
    ทิ้งไว้แล้ว นำมาทอด อร่อยเหาะไปเลยละค่ะ
  3. wawe
    wawe
    สวัสดีค่ะคุณป้อม สิบสองปันนาเป็นเมืองที่ทำให้นึกถึงบรรพบุรุษเราเลยหล่ะค่ะ อาหารก็รสชาดก็คล้าย ๆ ทางเหนือบ้านเรา แต่ไม่แน่ใจว่าต่อไปข้างหน้าเขาจะพัฒนาบ้านเมืองไปในรูปแบบไหน เพราะเห็นกำลังก่อสร้างเมืองกันยกใหญ่เลยค่ะ
  4. pomme
    pomme
    ฟังแล้วทำให้อยากไปเที่ยวจังเลยค่ะ เพราะชอบบรรยากาศแบบนี้ ไม่รู้อากาศร้อนหรือเปล่าค่ะ
    ทำให้นึกถึงละคร เรื่องบ่วงบรรจถรณ์ เพราะเนื้อเรื่องเป็นพวกเมือง เชียงรุ้ง เชียงตุง สิบสองปันนาอะไรอย่างงี้
  5. mol199
    mol199
    ยำขโมย สีสันน่าทาน รสชาดคงจะจัดจ้านน่าดูนะคะ

พี่่ป้อม มลขออนุญาตแนะนำว่า ไม่ต้องเปิดร้านกาแฟ (ที่ลำปาง) แล้วค่ะ เปิดร้านอาหารไปเลยดีกว่า

แม่ครัวหัวป่า อยู่นี่เอง ลูกค้าตรึมแน่นอน มลคนนึงละ จะไปอุดหนุน
  6. pomme
    pomme
    เข้าท่าดีเหมือนกันนะ เอางั้นเหรอน้องมล แล้วจะสู้คนอื่นเขาได้เหรอ..........
  7. nam
    nam
    พี่ป้อม น้ำลืมรากผักชีคะ มาถึงนี่เซ็งเลยคะ

เห็นด้วยกะน้องมลเลย พี่ป้อมเปิดร้านอาหารดีกว่า รับรองจะไปอุดหนุน

แต่ถ้ามาเปิดเชียงใหม่ น้ำขอผูกปินโตเป็นรายเดือนเลยนะพี่ป้อม อยู่เมืองไทยขี้เกียจทำกับข้าวจิงๆเลย

พี่แหววจ๋า รอดูรูปอยู่นะคะ
  8. mol199
    mol199
    เห็นมั้ยคะ พี่ป้อม พี่น้ำยังเห็นด้วยเลย

ถ้ามาเปิดเชียงใหม่ จะจัดมีตติ้ง (ที่ร้านพี่ป้อม) ทุกเดือนเลย ฮิฮิ
  9. pomme
    pomme
    อยากอยู่เหมือนกัน แต่ที่เชียงใหม่่เค้าว่ากันว่า เป็นเมืองปราบเซียนนะ กลัวจ๊ะ
    เรื่องรากผักชี ร้านเอเซียรัฐอื่นๆ คงพอหาได้มั้งน้องน้ำ ถ้ามีเพื่อนๆต่างรัฐลองถามดู
    ที่นี่ก็จะเริ่มแล้ว มีร้านเวียดนามบางร้านเริ่มตัดรากผักชีขายแยกต่างหาก เซ็งเลย.....
    พี่เห็นร้านกับข้าวที่ เวกัสที่ไชน่าทาวน์ เห้นมีตรึมเลย กับข้าวขายถูกกว่าที่สวิสอีก เอหรือว่าเป็นเพราะดอลล่าร์ตก...
    มารอดูรูปพี่แหววไปเที่ยวที่สิปสองปันนาด้วยคน.....อยากเห็นบรรยากาศย้อนยุคค่ะ
  10. pomme
    pomme
    มาอีกแล้วค่ะ อาหารวันหยุดก่อนวันป๊่ใหม่บ้านเฮาค่ะ
    ต๋ำมะเขีอ เจ้า พริกหนุ่มไม่มีก็ใช้พริกขี้หนูไปก่อนละค่ะ มะเขือยาวก็ไม่มี ก็เอามะเขือม่วงไปก่อน ลำแต้ๆ เจ้า
  11. nam
    nam
    หือๆๆๆ บ้านยังไม่เสร็จเลยคะ เหลือห้องครัว กลับมาเกือบสองอาทิตย์แล้ว อยากทำกับข้าว อยากหม่ำก๋วยจั๊บ

ช่างที่นี่ ช้าสุดๆ เป็นเมืองไทย แล้วไปจั๊ดเมินละเนี๊ย เซ็งๆๆๆๆๆๆ
  12. pomme
    pomme
    เอาน่า รอหน่อย..... ข้าหน่อยแต่งานคงจะออกมาดีนะค่ะ น้องน้ำ
    สบายดีนะค่ะ ที่นี่หนาวมาก......
  13. nam
    nam
    ที่นี่ก็หนาวคะพี่ป้อม แต่ก็มีแดดนะคะ ค่อยยังชั่วหน่อย เนี๊ยะน้ำรอครัวเสร็จ จะได้ทำกับข้าวบ้าง ออกไปทานนอกบ้านทุกวันเลย เบื่ออะคะ

อีกอาทิตย์จะเสร็จป่าวก็ไม่รู้ ถ้วย ชาม หม้อ ไห อยู่ในกล่องหมด เฮ้อ!!!!

ภูเขาไฟระเบิดที่ไอแลนด์ แถววบ้านพี่ป้อมโดนควันด้วยมั๊ยคะ เห็นเที่ยวบินแถวยุโรปยกเลิกกันเป็นแถวเลยคะ
  14. wawe
    wawe
    โอ้คุณป้อม เห็นตำบ่าเขือแล้วน้ำลายไหลเลยเจ้า ช่วงนี้ปี้บ่ได้เข้าครัวเพราะมัวแต่ไปแอ๋วต่างจังหวัดเจ้า ยังได๋ก็ขอหื้อคุณน้ำ กับคุณป้อมฮักสาสุขภาพต๋วยเน้อเจ้า
  15. mol199
    mol199
    อิจฉาคนอยู่ที่หนาวๆจังเลยค่ะ

ที่นี่ร้อนตับแล่บแล้ว ช่วงสงกรานต์ ลูกค้าเยอะ แอร์พังไป 2 เครื่องเลยค่ะ

ช่างก็หยุดอีก เหมือนซาวน์น่าเลยค่ะ

วันนี้ช่างเพิ่งมาทำงาน บอกว่าเครื่องทำงานหนักเกิน เฮ้อ...............แต่มันก็ร้อนมากจริงๆนะเนี่ยปีนี้ 43 องศาแหนะ ไม่อยากจะเชื่อเลย

ปล. เห็นข่าวภูเขาไฟระเบิดเหมือนกัน กลุ่มควันลอยไปถึงแถวบ้านมั้ยคะพี่ป้อม
  16. pomme
    pomme
    สวัสดีทุกคนค่ะ เห็นเที่ยวบินยกเลิกเหมือนกัน แต่ที่นี่ไม่มีหมอกควันอะไรเลย
    แต่อากาศหนาวสุดฤิทธิ์เลยล่ะ อยากกลับไปเล่นน้ำสงกรานต์ แต่เห็นน้องมลบอกว่าปีนี้ 43องศา ถ้าไปจริงๆ คงจะแย่เลยล่ะ
    อากาศร้อนมากๆ แล้วทานอะไรไม่ได้เลย
  17. pomme
    pomme
    วันนี้ทำ ก๋วยจั๊บจ้าน้องน้ำ เห็นบ่นว่าอยากหม่ำอยู่ เป็นไงบ้างครัวไปถึงไหนแล้ว
    เตรียมเครื่องหมดแล้ว เส้นก๋๊วยจั๊บไม่มี เลยเอาเส้นก๋วยเตี๋ยวเซี่ยงไฮ้มาทำแทน ก็อร่อยไปอีกแบบ
    ใส่ขาหมูด้วยล่ะ เอามาฝากทุกคนเลยค่ะ มาทานด้วยกันเร็ว พี่แหวว น้องมล เอ แล้วพักนี้น้องนีน่าหายไปไหนไม่รู้.....
  18. mol199
    mol199
    เพิ่งทานมื้อเที่ยงเสร็จ เข้ามาเห็นแล้วทำให้อยากทานอีกรอบเลยค่ะ ขอถ้วยนึงนะคะ

ขาหมูเนื้อล้วน น่าทานมั่กๆค่ะ

ปล. CF ว่าอากาศร้อนจริงๆค่ะ ปีนี้ ไม่ไหวแล้ว ขอฝนหลวงด่วนค่า.........
  19. pomme
    pomme
    ระหว่างรอไปทานที่แก่นชัย ไม่รู้ว่าจะได้ไปเมื่อไหร่
    วันนี้เลยเอามาฝากกันก่อน ส้มตำปูปลาร้า ใส่มะกอกด้วยล่ะ แซปหลายเด้อ.........
  20. wnonach
    wnonach
    โอ้ยยย พี่ป้อมค่ะ ทำไมทำกันแบบนี้นี่ เห็นกุ้งแห้งในส้มตำแล้วทนไม่ได้ น้ำยายยยยไหลลลลล ก่อนนอน ฮ่าฮ่า น่ากินสุดๆท่าทางแซ๊บๆๆๆ ไม่ไหวววแย้ว อยากกกกกกกกกกกก...คร้า ขอบคุณนะคะที่นำมาฝากกัน
  21. nam
    nam
    โห พี่ป้อม ทำกันได้ลงคอ เอาก๊วยจั๊บ ของโปรดมาล่ออีกแล้ว อยากตาย ครัวยังไม่เสร็จเลยคะ ครัวพันปี อิ อิ
    แจ้งข่าว นีน่าไม่ได้หายไปไหนหรอกคะ แต่แอบไปมั่วสุมม๊อบกุ้งเผา อยู่แถวสิงห์บุรีเมื่อวาน แถมเอารูปมายั่วน้ำลาย อยู่ใน facebook :-p
  22. wawe
    wawe
    คุณป้อมขา พอมือไม้แข็งแรง ก็บรรเลงอาหารให้ชม น่าอิจฉาจังเลย คุณนีน่าพี่รอชมรูปกุ้งเผาด้วยนา
  23. mol199
    mol199
    กำลังจะบอกพี่น้ำอยู่เลยค่ะ ว่าให้ทำส้มตำทานพลางๆไปก่อน ระหว่างที่อยู่ที่โน่น

พี่ป้อมก็ทำมาให้น้ำลายสอกันเลยนะคะเนี่ย
  24. Siambrandname Webmaster
    Siambrandname Webmaster
    ขออนุญาตเจ้าของกระทู้และเจ้าของกรุ๊ปครับ ทดสอบระบบการเชื่อมต่อกระทู้ระหว่าง Social Group และ Main Forum ครับ

ขอบคุณครับ
Results 121 to 144 of 144
Page 5 of 5 FirstFirst ... 3 4 5