สอบถามสาวชาวเหนือหน่อยค่ะ

1. PrimmRose
    PrimmRose
    คือเมื่อต้นปีไปดูงานที่ศูนย์ประชุมแห่งชาติสิริกิติ เห็นมีซุ้มเครื่องเงินจากอำเภอแม่วางมาวางขายค่ะ ชอบมากๆ เป็นเงิน 99% ดูแล้วอ่อนช้อยสวยงามมาก (พิมเป็นคนชอบเครื่องประดับเงิน กับผ้าปักชาวเขาอ่ะค่ะ) พอดีพิมจะขึ้นเหนือตอนเดือนมกราคมค่ะ อยากทราบว่า มีใครพอทราบแหล่งขายบ้างค่ะ

กับอีกอย่างหนึ่งคือกระโปรงปักแบบม้ง แต่ไม่ใช่ที่ขายตามตลาดนะคะ คือพิมเคยขึ้นไปโครงการหลวงหนองหอย (ประมาณกม.ที่ 16 แม่ริม-สะเมิง) ช่วงปีใหม่ม้ง เขาจะทอผ้าใหม่เป็นกระโปรงที่เขาใส่เอง ซึ่งลายและสีจะไม่เป็นงานโหลแบบที่วางขายทั่วไป ตอนแรกขอซื้อเขาตอนนั้นเลย แต่เขาให้ตามไปที่บ้าน (ไม่รู้กี่กิโลแม้ว) เลยไม่กล้าตามไปเพราะวันนั้นต้องเดินทางต่อ ถ้าใครพอทราบแหล่ง บอกพิมนิดหนึ่งนะคะ ขอบคุณค่ะ
  2. mol199
    mol199
    เครื่องเงิน ถ้าเป็นในเมือง เห็นมีขายที่ ถนนวัวลาย ค่ะ แต่ไม่แน่ใจว่ามีแหล่งผลิตที่ไหนอีกรึป่าว

แต่ถ้านอกเมือง หรือ งานโอท๊อป นี่ไม่ทราบอ่ะค่ะ ว่าอยู่แถวไหน

ส่วนเรื่องผ้าทอชาวเขา เห็นพวกชาวเขามานั่งขายที่ ตรอกเล่าโจ้ว กาดหลวง (ตลาดวโรรส) แต่คิดว่าน่าจะเป็นงานโหล เพราะเห็นเค้าวางขายเป็นตั้ง แขวนกันเป็นแถวเลยค่ะ

แต่ถ้าอยากได้งานดีๆ ดีไซน์แปลก ต้องลองไปเดินแถว ถนนนิมมานเหมินทร์ ต้นๆถนน ซอยใกล้ๆโรงแรมอมารี รินคำ (ซอย 1) นะคะ แต่ราคาก็น่าจะสูงอยู่เหมือนกันค่ะ
  3. PrimmRose
    PrimmRose
    ขอบคุณค่ะ สงสัยต้องไปหาแถวหมู่บ้านชาวเขาแหงๆ
  4. nam
    nam
    ลองดูแถวถนนลอยเคราะห์นะคะ มีร้านขายชุดชาวเขาคะ
  5. craftsmanship
    craftsmanship
    แนะนำ ถนนคนเดิน วันอาทิตย์ค่ะ มีครบเลยค่ะ
    รับรองไม่ผิดหวังค่ะ
  6. Siambrandname Webmaster
    Siambrandname Webmaster
    ขออนุญาตเจ้าของกระทู้และเจ้าของกรุ๊ปครับ ทดสอบระบบการเชื่อมต่อกระทู้ระหว่าง Social Group และ Main Forum ครับ

ขอบคุณครับ
Results 1 to 6 of 6