เพิ่งกลับจากเหนือมาค่า

1. amm
    amm
    ไม่ใช่ชาวเหนือ แต่มีญาติอยู่เชียงใหม่หลายคนอยู่ค่า ทริปนี้พาหลานที่ไม่เคยไปเชียงใหม่เลยไปดอยอินทนนท์ พักที่บ้านแม่กลางหลวงมาค่ะ พาลูกไปดูนาขั้นบันได สวยมากๆเลยค่ะ มีรูปมาให้ชมนิดหน่อย

ที่พักที่บ้านแม่กลางหลวงค่ะ เป็นบ้านของชาวกะเหรี่ยงที่ทำขึ้นมาให้นักท่องเที่ยวพัก เงินค่าที่พักก็จะไปกระจายให้กับชาวบ้านค่ะ ขอบอกว่าสวยมากๆ มาเชียงใหม่ก็ตั้งหลายที ไม่เคยมาที่นี่เลย อยู่ตรงกม.26 ทางขึ้นดอยอินทนนท์ค่ะ ตอนกลางคืนหนาวมั่กๆ แล้วก็เงียบสงบจริงๆ มีบ้านให้พักประมาณ 6-7 หลัง แต่ตอนไปนี่มีพักกันอยู่ 2 หลังค่ะ อาจจะเพราะยังไม่ใช่หน้าหนาวดี บ้านพักเลยยังไม่เต็ม
    บ้านหลังที่พักค่ะ

นี่ลูกชายสุดหล่อ กำลังตั้งใจถ่ายรูปมอส ไลเคน ที่อ่างกา ดอยอินทนนท์ค่ะ เค้าว่ากันว่าไลเคนจะขึ้นเฉพาะที่ๆอากาศบริสุทธ์ค่ะ

นี่อีกอาทิตย์นึง คุณลูกชายต้องไปเข้าค่ายกับที่โรงเรียน ที่....ดอยอินทนนท์ค่ะ 1 อาทิตย์ แต่คราวนี้เค้าจะได้ไปเดินกิ่วแม่ปานด้วย เป็นเส้นทางศึกษาธรรมชาติที่ต้องเดินป่าค่ะ ใช้เวลาประมาณ 3-4 ชั่วโมงในการเดิน มีทุกอย่างที่นี่ ทั้งป่า น้ำตก หน้าผา โอย... อิจฉาลูกมากๆ เพราะพ่อกับแม่ยังไม่เคยไปค่ะ เลยบอกให้ถ่ายรูปมาให้ดูด้วย
    มีใครเคยไปกันไหมคะ

จากเชียงใหม่ ก็ไปเชียงรายค่ะ พักบนดอยแม่สลอง โดดเีดี่ยวอีกแล้ว เพราะไม่มีคนอื่นเลยค่ะ คุณเจ้าของที่พักบอกว่า ปีนี้แย่มากๆ เพราะปกติจะต้องมีฝรั่งเข้าพัก แบบอยู่เป็นเดือนๆค่ะ แต่ปีนี้ไม่มีเลย ที่พักค่ะ

วิวระหว่างทางขึ้นเขาไปคุ้มนายพลต้วนค่ะ

แล้วทริปก็มาจบที่จังหวัดลำปาง กับการนั่งรถม้าสุดฮิตค่ะ

2. srichardson
    srichardson
    ขอบคุณสำหรับรูปสวยๆนะค่ะ คิดถึงอากาศเมืองเหนือจังเลย กับดอยแม่สลองด้วย
  3. mol199
    mol199
    สวยมากค่ะ ถ้าไม่บอก ดูจากภาพนึกว่า เป็นเมืองนอก นะคะนี่ (แอบเข้าข้างนิดหน่อยค่ะ อิอิ)

มลอยู่เชียงใหม่ ยังไม่เคยไปพักที่บ้านแม่กลางหลวงเลยค่ะ ได้แต่ไปเที่ยวแบบไปเช้าเย็นกลับ

เห็นน้องใส่เสื้อหนาว ใส่หมวกอุ่นด้วย แสดงว่าบนดอยเริ่มหนาวแล้วเนอะ ในเมืองเช้าๆ กะ ช่วงดึก อากาศก็เริ่มเย็นนิดๆแล้วค่ะ

แต่ยอมรับเลยว่า ปีนี้เชียงใหม่นักท่องเที่ยวน้อยกว่าปีที่แล้วมากค่ะ หวังว่าหน้าหนาวปีนี้จะคึกๆ คักๆ งึกๆ งักๆ น้า......
  4. organ_kaviya
    organ_kaviya
    ภาพสวยจังเรยค่ะ
  5. nam
    nam
    เที่ยวเมืองไทยไม่ไปไม่รู้ ขอบคุณสำหรับรูปสวยๆนะคะ
  6. wawe
    wawe
    เห็นบรรยากาศแล้วคิดถึงบ้านจังเลย ขอบคุณนะคะสำหรับรูปสวย ๆ ค่ะ
  7. pomme
    pomme
    เห็นแล้วอยากกลับไปเที่ยวบ้างจัง ดอยอินทนนท์ไม่เคยค้างคืน บ้านพักถ่ายรูปมาสวย วิวเหมือนอยู่เมืองนอกเลย ที่ดอยแม่สะลอง อาหารที่คุ้มนายพลต้วน หมั่นโถว กับขาหมู อร่อยมาก แถมด้วยมีชาให้เลือกซื้อมากมาย ไปลำปาง แล้วไปซื้อพวกเซรามิก ชามกาไก่มาหรือเปล่าค่ะ ไม่งั้นแสดงว่ายังไม่ถึงเมืองลำปางนะค่ะ.....ขอบคุณค่ะที่เอารูปสวยๆ มาฝาก

8. nj nail
    nj nail
    อยู่เชียงใหม่แต่ไม่เคยไปไหนเลย..เสียดายจริงๆ อิฉาคนอื่นที่เค้าได้ไปเที่ยวกันจัง..
    ขอบคุณที่เอามาแบ่งปันค่ะ..
  9. craftsmanship
    craftsmanship
    บรรยากาศ และภาพสวยงามจริงๆ ค่ะ ไว้มีโอกาศมาอีกนะคะ
  10. Siambrandname Webmaster
    Siambrandname Webmaster
    ขออนุญาตเจ้าของกระทู้และเจ้าของกรุ๊ปครับ ทดสอบระบบการเชื่อมต่อกระทู้ระหว่าง Social Group และ Main Forum ครับ

ขอบคุณครับ
Results 1 to 10 of 10