--- สรวล เส(วนา) เฮ ฮา ---

1. mol199
    mol199
    ขออนุญาต เปิดกระทู้ใหม่ ไว้พูดคุย ถามไถ่ สารทุกข์สุขดิบ เม้าท์แตก ทุกเรื่อง ได้ที่ทู้นี้นะคะ เชิญทุกคนที่ผ่านมา แวะทักทาย พูดคุยกันค่ะ (ไม่จำเป็นต้องเป็นคนเหนือก็ได้ค่ะ ยังไงเราก็เป็นชาว SBN เหมือนกัน)

ปล. ประเด็นคือ หนูอิจฉาห้องอื่นๆอ่ะ ที่เค้ามีกระทู้เยอะจนจะเขยิบไปหน้า 2 แล้ว แต่ห้องรวมพลฯ ยังไม่ถึงครึ่งหน้าเล้ย......แหะ แหะ เลยขอดันนิดนึงน้า......

ใครน้า.....จะเป็นคนมาเจิมเปิดกระทู้.......
  2. charuvaj
    charuvaj
    ก็ดีนะคะ เห็นด้วยค่ะเพราะเข้ามาหลายครั้งเห็นเงียบๆกัน สงสัยชอปปิ้งเพลินแต่เราเองก็หลายแล้วละตั้งแต่ต้นเดือนมานี่เฉพาะแว่นตาก็ 3 แล้วเหมือนคนบ้าเนะ คือสั่งไปแล้วมาเจอที่ปิ๊งทีหลังก็เลยต้องเอาไว้ก่อนแล้วค่อยหาทางถ่ายเทอันแรกๆ มีใครเป็นบ้างไหมคะ แต่ไม่กล้าเล่าให้คนอื่นฟังนะคะ
  3. pomme
    pomme
    มาขอแจมด้วยเลยนะค่ะ น้องมล พี่ก็กำลังคิดอยู่พอดีเลย....
    ว่าแล้วก็มาชวนสาวๆ ทานก๋วยจั๊บด้วยกันเลย อากาศเริ่มเย็นลงแล้ว อยากทานพวกเป็นซุป ๆ ที่ไม่ใช่ซุปหน่อไม้นะ เลยลงมือทำก๋วยจั๊บแดนไกลมาทานกัน.....
    รับก๋วยจั๊บ ร้อนๆ สักชามไหมค่ะ สาว ๆ ของเค้าทานแล้วไม่อ้วนน้า..
  4. nam
    nam
    ขอหนึ่งถ้วยใหญ่ๆคะพี่ป้อม
    ขอสูตรด้วยเลยคะป้อม น้ำจะลองหัดทำ เวลากลับเมกามันหาหม่ำไม่ได้อะคะ เฮ้อ..นี่ถ้าย้ายประเทศไปอยู่ใกล้ๆพี่ป้อมท่าจะดีแฮะ อิ อิ

นู๋มลสบายดีนะจ๊ะ ว่าแต่ว่า เจ้าอ้อหายไปไหนนี่

meeting เมื่อไหร่ดีจ๊ะ
  5. mol199
    mol199
    โห................พี่ป้อมขา เครื่องครบ ครบเครื่อง อีกแล้วอ่ะ ไม่บอกไม่รู้เลยว่า ก๋วยจั๊บชามนี้มาจากแดนไกลคนละซีกโลก หน้าตา น่าทาน มั่กๆ

เห็นด้วยกะพี่น้ำเลยค่ะ ถ้าได้ไปเป็นคนแถวบ้านพี่ป้อมนะ หนูขอฝากท้องทุกวันเลยค่ะ 555

พี่ charuvaj คะ >>> มลก็เคยเป็นค่ะ ยิ่งช่วงแรกๆที่เข้ามาเล่นเว็บ โอ้โห........ถูกใจเป็นซื้อ จนช่วงหลังมาเริ่มมีสติ เริ่มสำนึกได้ว่าที่ซื้อมามันไม่ได้ใช้ แถมตอนขายก็ขาดทุนอีก เลยซื้อเฉพาะที่คิดว่าชอบแล้วได้ใช้จริงๆค่ะ
  6. wawe
    wawe
    คุณป้อมขา หน้าตาหอมกรุ่นออกมาเลย น้ำซุปน่าชด ถ้าอยู่ใกล้ ๆ กันคงไม่ต้องห่วงเรื่องน้ำหนัก ยอมอ้วนหล่ะ
    หนูมลขยันโพสหน่อย ไม่ใช่หนีไปซิ่งบ่อย ๆ หรือไปแล้วเอารูป มาโชว์ด้วยจะได้คึกคัก งึกงัก
  7. pomme
    pomme
    ตกลงเอาคนละชามนะค่ะ ครบเครื่องเลยนะค่ะ อยู่ไกลก็ยังงี้ละค่ะต้องดัดแปลงเอา พอดีไปได้ไส้หมูมาจากเขียงหมูอิตาลีนะ ได้มา 1 กก. เอาแบ่งเอาไว้มี้อหน้า จะทำตือฮวนน่ะ.....
    มาอยู่ใกล้ๆ กันก็คงจะนัดทานข้าวกันเป็นประจำนะซิ ดีเพราะบางทีก็ทานคนเดียว หรือแค่ในครอบครัวเท่านั้น เพราะพี่ไม่ค่อยยุ่งกับใคร เรียนหนักน่ะ.....อิอิ
    สูตรจ้า น้องน้ำ
    คอหมูหั่นเป็นท่อนๆ หรือ ข้อขาหมูก็ได้ค่ะ ที่ทำใช้ข้อขาหมูค่ะ
    กระเทียม พริกไทย รากผักชี เกลือ น้ำตาลทราย หรือ น้ำตาลบีป
    ไข่ต้ม ผงพะโล้ (โลโบ หรือ ตรามือ)
    ซีอิ้วดำ ซีอิ้วขาว
    ไส้หมู ตับ หมูสามชั้นกรอบ
    ต้นหอม ผักชี กระเทียมเจียว
    วิธีทำค่ะ...
    เอากระเทียม รากผักชี พริกไทย ตำเข้าด้วยกัน ลงผัดในน้ำมัน
    พอได้กลิ่นหอมดีแล้วใส่ผงพะโล้ ผัดไฟอ่อนๆ พร้อมน้ำตาลบีปให้เหนียวได้ที่แล้วให้ใส่ ข้อขาหมูที่ทอดให้เหลืองแล้ว เสร็จแล้วก็ใส่น้ำ
    เคี่ยวทิ้งไว้ลดให้ไฟอ่อนๆ นะค่ะ ไฟแรงไปน้ำแกงจะขุ่นค่ะ ไส่ซีอิ้วดำเล็กน้อยเพื่อให้สีน่าทานค่ะ พร้อมกับไข่ต้ม
    พอน้ำแกงเริ่มเดือด ก็ใส่ไส้หมู ตับลงไป
    ไส้หมูเคี่ยวให้เปื่อย ส่วนตับพอสุกให้ตักขึ้นมาไว้นะค่ะ
    เคี่ยวทิ้งไว้ ใส่เกลือเล็กน้อย พร้อมซีอิ้วขาว ชิมให้ได้รสที่ต้องการ
    เตรียมเส้น โดยต้มเส้นก๋วยจั๊บในน้ำ พอเส้นสุกก็ละลายแป้งมันเข้าไปด้วยเล็กน้อย
    เสร็จแล้ว ตักเส้นใส่ชาม พร้อมเครื่อง น้ำแกง กระเทียมเจียว ต้นหอมผักชี ทานกับพริกดอง อร่อยค่ะ
    หมายเหตุ สัดส่วนเครื่องปรุง ให้กะเอานะค่ะ แต่เคล็ดลับให้น้ำแกงหอมน่าทาน ให้ใส่กระเทียมพริกไทย รากผักชี เยอะหน่อย เวลาเคี่ยวน้ำแกงให้ใช้ไฟอ่อนๆ น้ำแกงจะใสน่าทาน แต่ถ้ามีหม้อตุ๋น ก็ให้ตุ๋นไปเลย ยิ่งอร่อย เพราะ เนี้อหมู และไส้จะนุ่มน่าทาน
    นอกเรื่องนิดนึง น้องเป๋าไว้รอให้พี่หิ้วกลับไปให้นะค่ะ หรือว่าไงดี เห็นยุ่งๆ พี่ก็เกรงใจไม่ได้ถาม พลอยเป็นห่วงน้องหนูนาไปด้วย น้องหนูนาของพี่สบายดีนะค่ะ
  8. pomme
    pomme
    พี่แหวว รับสักชามนะค่ะ เอาหมูกรอบเยอะ ๆ หน่อยอร่อยน้า เรื่องอ้วนเอาไว้ว่ากันทีหลัง เอาอร่อยก่อน....อิอิ
    น้องนีน่า ไปทานเลี้ยงตั้งแต่เมื่อวาน หายไปเลย มาทานก๋วยจั๊บกันเร็ว.....
    น้องมล ไปเกาหลี เอากิมจิมาฝากกันหรือเปล่า ไปไหนมาบ้าง เอารูปมาแบ่งกันชมบ้างนะค่ะ
  9. nam
    nam
    ขอบคุณสำหรับสูตรเด็ดคะพี่ป้อม เดี๋ยวจะลองทำตอนอยู่เมืองไทยนี่แหละคะ แล้วจะเอาผลงานมาส่งให้อาจารย์ป้อมตรวจนะคะ
    พี่ป้อมมีเคล็ดลับในการเก็บรากผักชีมั๊ยคะ น้ำคิดว่าจะเอาไปจากบ้านเราคะ ที่โน้นเค๊าตัดรากผักชีทิ้งหมดเลยคะพี่ป้อม นี่น้ำยังคิดว่าจะผัดรากผักชีกระเทียมพริกไทยใส่ขวดไปเลยอะคะ

อ้อ เรืองกระเป๋ารอพี่ป้อมกลับมาก็ได้คะ เกรงใจจังเลย

ว่าแต่ว่าของพี่แหวว ชามเดียวพอเหรอคะ อิ อิ
  10. wawe
    wawe
    พี่รับสองค่ะ หมูสามชั้นเยอะ ๆ ขาหมูแยะ ๆ วิธีหนามยอกหนามบ่งไม่รู้จะใช้ได้หรือเปล่าหนองานนี้น่ะ ฮิ ฮิ
  11. organ_kaviya
    organ_kaviya
    อิอิอิ เอาจิ เข้ามาแจมด้วยคน คร้า แหม เห็นเมนูเเล้ว อิอิ ไม่กัวเเระ อ้วนเอิ๊น ไร ไม่รู้จัก อิอิอิ
  12. mol199
    mol199
    โห........บอกสูตรเด็ด เคล็ด(ไม่)ลับกันแบบนี้ พี่ป้อมคะ มลว่า เปิดอีกกระทู้ (ช่วยดันทู้สุดฤทธิ์) เป็น รวมพลฯ คนก้นครัว ดีมั้ยคะ ขอแรงพี่แหวว ช่วยด้วยอีกคน

เห็นเนื้อขาหมูชิ้นนี้แล้ว น่าหม่ำอย่างแรง เนื้อติดมันนิดๆ

ต้องขอบคุณพี่ป้อม ที่ช่วยคิดเมนูสำหรับมื้อกลางวัน วันนี้มลเลยไปทานก๋วยจั๊บ ที่แถวทุ่งโฮเต็ล มาค่ะ อิอิ เอากันง่ายๆแบบนี้เลยเนอะ

ปล. พี่น้ำคะ มีตติ้งเอาพี่น้ำสะดวกเลยค่ะ แต่ขอล่วงหน้าเยอะๆหน่อยนะ จะได้รวมพลฯ ได้เยอะๆ

ปล. 2 ส่วนมีตติ้งครั้งถัดไป (หลังจากครั้งนี้) ขอนัดช่วงที่พี่ป้อมมานะคะ อิอิ มัดมือ(พี่ป้อม)ชกเลยดีกว่า
  13. nam
    nam
    น้องมลคะ พี่สะดวกมื้อกลางวันนะคะ เอางี้ละกัน

สาวเหนือทั้งหลายอยากmeeting กันละยังจ๊ะ
  14. srichardson
    srichardson
    มาแล้นๆๆ จ้าไปมีตติ้งมา" กินข้าวเมาส์แตก" เดี๋ยวพวกน้องๆคงเอารูปมาลงให้ดูกันที่ห้อง BS แหม..พี่ป้อมทำของกินอีกแล้ว น่ากินมั่กมาก ของหนูเอาพิเศษนะค่ะ เส้นน้อยๆหมูเยอะๆ ฮิๆๆ
  15. nam
    nam
    Quote Originally Posted by srichardson View Post
    มาแล้นๆๆ จ้าไปมีตติ้งมา" กินข้าวเมาส์แตก" เดี๋ยวพวกน้องๆคงเอารูปมาลงให้ดูกันที่ห้อง BS แหม..พี่ป้อมทำของกินอีกแล้ว น่ากินมั่กมาก ของหนูเอาพิเศษนะค่ะ เส้นน้อยๆหมูเยอะๆ ฮิๆๆ
    เช้าๆอย่างงี้เล่นก๊วยจั๊บเลยเหรอจ๊ะนีน่า อิ อิ

เจอสามีพี่ละยังน๊ะ เมื่อกี้smsมามอนิ้งละ แสดงว่าตื่นละคะ
  16. mol199
    mol199
    ได้เลยค่ะ พี่น้ำ เด๋วเรื่องมีตติ้ง หนูตามไปคุยห้องโน้นนะคะ

ปล. พี่น้ำช่วยดันกระทู้ได้ยอดเยี่ยมมาก..........555 ดีใจง่ะ
  17. nam
    nam
    Quote Originally Posted by mol199 View Post
    ได้เลยค่ะ พี่น้ำ เด๋วเรื่องมีตติ้ง หนูตามไปคุยห้องโน้นนะคะ

ปล. พี่น้ำช่วยดันกระทู้ได้ยอดเยี่ยมมาก..........555 ดีใจง่ะ
    พี่จะเป็นเจ๊ดันประจำห้องจ๊ะมล ฮ่าาาา
  18. dogcula
    dogcula
    เข้ามาเจอภาพพี่ป้อม แล้วน้ำลายไหลเลย ซิ๊ดดดดดดดดดด
    มาช่วยปั่นทู้จ้า ^___^
  19. Siambrandname Webmaster
    Siambrandname Webmaster
    ขออนุญาตเจ้าของกระทู้และเจ้าของกรุ๊ปครับ ทดสอบระบบการเชื่อมต่อกระทู้ระหว่าง Social Group และ Main Forum ครับ

ขอบคุณครับ
Results 1 to 19 of 19