Spring In Amsterdam......

1. wnonach
    wnonach
    สวัสดีค่ะเพื่อนๆขา ช่วงนี้บ้านเราร้อนมากมาย ทั้งสถานการณ์และอากาศ เห็นข่าวแล้วใจหายอยากให้ผ่านช่วงนี้ไปเร็วๆค่ะ....วันนี้หนึ่งมีภาพจาก เนเธอร์แลนด์ มาฝากค่ะ เพราะชวงอีสเตอร์ทีผ่านมาหยุดงานหลายวัน ก็เลยถือโอกาสไปผักผ่อน เราไปอัมสเตอร์ดัมค่ะ อากาศที่นั้นอุ่นกว่านอร์เวย์ ใบไม้เริ่มผลิแล้วแต่ยังไม่เขียว อากาศไม่หนาวมากประมาณ 8 ถึง 15 องศาค่ะ แล้วช่วงที่เราไปโชคดีมากมีแดดทุกวันเลยค่ะ

เดินทางโดยสายการบิน โลคอส ของนอร์เวย์ค่ะ ถูกมากมาย ใช้เวลาบิน 1 ชั่วโมง 45 นาที แต่โรงแรมก็แพงใช้ได้เหมือนกัน อาหารเครื่องดื่มราคาถูกกว่าอิตาลีค่ะ เราอยู่ที่นั้น 1 อาทิตย์ ส่วนตัวหนึ่งว่าอัมสเตอร์ดัมน่าอยู่ค่ะ ผู้คนน่ารัก บ้านเมืองเขาน่าสนใจ มีคลองทั้งเมืองเลยค่ะ ไม่มีภูเขาให้เห็น ผื้นที่ราบเรียบมาก แล้วผู้คนส่วนใหญ่ใช้จักรยานเป็นพาหนะ และที่สำคัญจักรยานราคาไม่แพงค่ะอันนี้ไกด์ให้ข้อมูลมา และที่หนึ่งเห็นส่วนใหญ่จักรยานมันเก่ามากด้วยนะคะเดี๋ยวได้เห็นภาพค่ะ

และก็ไฮไลท์ของอัมสเตอร์ดัมก็ต้อง สวนทิวลิป ไม่รู้เรียกอะไรค่ะ หนึ่งเรียกสวนแล้วกัน อิอิ สวยมากๆค่ะเห็นแล้วอึ้งเลย ทำไมสวยอย่างนี้ แล้วมันก็ใหญ่มากด้วยค่ะ เราเดินกันอยู่ในสวนเกือบ 7 ชั่วโมงยังเดินไม่ทั่วเลยค่ะ มีดอกไม้ตระกูลทิวลิปมากกว่า 2000 ชนิด และยังมีกล้วยไม้ และดอกไม่อื่นๆอีก เกิดมาไม่เคยเห็นดอกไม้เยอะเท่านี้มาก่อนค่ะ ตื่นเต้นเพราะว่าชอบด้วย ของจริงสวยมาก กลิ่นหอม สีสรรอลังการงานสร้างมากจริงๆค่ะ (นี่แค่เล่ายังตื่นเต้นไม่หายเลยค่ะ ชอบอย่างแรง เอิ้กกๆๆ)

เราไปดูภาพกันดีกว่านะคะเพื่อนๆ เล่ามาซะยาว...ไปกันเลยคร้าๆๆๆ

เราชมภาพในเมืองกันก่อนนะคะ เดี๋ยวค่อยไปเที่ยวสวนดอกไม้กันคร้า...

ในเมืองนี้ส่วนใหญ่ก็จะเป็นคลองอย่างที่เห็นนะค่ะ เราเลยใช้เรือล่องคลองชมเมืองได้ทั่วค่ะ

และที่เห็นเรือจอดอยู่นี่คือบ้านบนเรือค่ะ ไกด์บอกว่าราคาแพงมากกกๆๆๆ แต่หนึ่งจำไม่ได้ว่าเท่าไร เพราะรัฐบาลไม่อนุญาตให้สร้างเพิ่มแล้วค่ะ ถ้าใครอยากมีบ้านแบบนี้ก็ต้องยอมสู้ราคาค่ะ

รถชมเมืองค่ะ น่ารักมากมายเหมือนรถการ์ตูนเลย นั่งแล้วรู้สึกเหมือนเป็นเด็ก ฮาๆๆๆ

นี่คือที่จอดรถจักรยานค่ะ อะไรมันจะเยอะแยะได้ขนาดนั้น...เยอะจริงๆนะคะพี่น้องขา...

วัยรุ่นที่นี่นัดพบกันด้วยจักรยาน น่ารักดีนะคะ ถ้าบ้านเรามีแบบนี้บ้างก็คงดี ดูแล้วชีวิตเรียบง่ายดีจัง...

ส่วนคนนี้ขับรถค่ะ ขอแจมออกสื่อหน่อย อิอิ
  2. wnonach
    wnonach

ตึกนี้เป็นร้านอาหารค่ะสวยมากๆค่ะ

ตึกทางด้านขวามือเป็นชอบปิ้งเซ็นเตอร์ค่ะ ดูอลังการมากข้างในก็สวยนะคะไปดูภาพกันค่ะ

ด้านในค่ะสวยมากเลยยยยย...

แหล่งช้อบค่ะ เส้นนี้..แต่หนึ่งไม่ได้อะไรเล้ยยยยยย ได้แต่หัวทิวลิปกลับมาเท่านั้น...แงๆๆ

มีจิตกรรมฝาผนังมาฝากด้วยค่ะ สวยดีเหมือนกันนนน

มีจักรยานจอดทั่วไปหมดเลยค่ะ จอดตรงไหนก็ได้ท่าทางน่าจะเป็นอย่างนั้นนะคะ

ตรงนี้เขาเรียก ดัมสแคว ค่ะ พอตอนเย็นๆก็จะมีคนมาเดินเล่นนั่งเล่นกันมากมาย ร้องรำทำเพลงก็มี บางทีมาเป็นวงตนตรี แบบร้องเล่นๆนะคะดูแล้วก็เพลินดี มีทั้งนกทั้งคน

3. wnonach
    wnonach
    เราไปเที่ยวสวนดอกไม้ต่อกันเลยนะคะ....สวนนี้ชือว่า Keukenhof ไม่กล้าออกเสียงค่ะพี่น้องขา...ลองออกเสียงกันเอาเองนะเจ้าค่ะ..เอิ้กกๆๆ

4. wnonach
    wnonach
    รูปเยอะมากค่ะ อย่าเพิ่งเบื่อนะคะ

5. wnonach
    wnonach

ดูคนรอค่ะ ท่าทางจะแย่เอาการ ฮา ฮา สงสัยด่าในใจแล้วละ...

ส่วนกล้วยไม้ค่ะ สวยมากเหมือนกัน

มีรองเท้าไม่ยักย์มาฝากด้วยค่ะ ใหญ่กว่าคนใส่อีก เอิ้กกกๆๆๆ

รูปนี้แถมค่ะไม่ได้ปิดหน้า ไม่รู้คนถ่ายจะรีบไปไหนยังไม่ทันเงยหน้าเลย ถ่ายเสร็จแล้วววววววววว เอ้ออออกลุ้มมมม...

หวังว่าเพื่อนๆจะสนุกไปกับเรานะคะ หนึ่งปลื้มกับดอกไม้มากเลยค่ะทริปนี้ อยากไปอีกหลายๆครั้งงงง...ขอบคุณเพื่อนๆที่เข้ามาชมนะคะ ขอให้มีความสุขในวันสงกรานต์คร้า..
  6. Elite112
    Elite112
    awww so beautiful =D สวยมากเลยค่ะ ดูแล้วคิดถึงตอนที่แวะไปเทียวปีที่แล้ว แอมชอบ tulips มากเลย ขอบคุณที่เอารูปสวยๆมาฝากค่ะ
  7. cottonchef
    cottonchef
    คุณหนึ่งถ่ายรูปได้สวยมากมากเลยค่ะ

ปล. เดินสวนกันบ้างป่าวเนี่ยคะ ฝ้ายเพิ่งกลับมาเองหง่ะ แต่ดอกทิวลิปยังบานมะเต็มที่เลยค่ะ

รองเท้าคู่ใหญ่มานอยู่ตรงไหนหนอ ทำไมฝ้ายหาไม่เจอเลยอิอิ

ขอบคุณสำหรับรีวิวสวย ๆ นางแบบและนายแบบด้วยค่ะ
  8. wnonach
    wnonach
    Quote Originally Posted by Elite112 View Post
    awww so beautiful =D สวยมากเลยค่ะ ดูแล้วคิดถึงตอนที่แวะไปเทียวปีที่แล้ว แอมชอบ tulips มากเลย ขอบคุณที่เอารูปสวยๆมาฝากค่ะ
    ยินดีค่ะคุณ Elite112 หนึ่งปลื้ม ทิวลิป มากเลยค่ะ
  9. wnonach
    wnonach
    Quote Originally Posted by cottonchef View Post
    คุณหนึ่งถ่ายรูปได้สวยมากมากเลยค่ะ

ปล. เดินสวนกันบ้างป่าวเนี่ยคะ ฝ้ายเพิ่งกลับมาเองหง่ะ แต่ดอกทิวลิปยังบานมะเต็มที่เลยค่ะ

รองเท้าคู่ใหญ่มานอยู่ตรงไหนหนอ ทำไมฝ้ายหาไม่เจอเลยอิอิ

ขอบคุณสำหรับรีวิวสวย ๆ นางแบบและนายแบบด้วยค่ะ
    ขอบคุณค่ะคุณฝ้าย พอดูได้เป็นบางรูปค่ะ อิอิ หนึ่งยังนึกถึงคุณฝ้ายเลยค่ะ เพราะจำได้ว่าจะมาเที่ยวที่นี่เหมือนกัน หนึ่งกลับมาวันเสาร์ที่ 10 ค่ะ น่าจะเดืนสวนกันบ้างนะ หนึ่งเห็นคนแถบเอเซียเยอะอยู่นะคะ แต่ไม่แน่ใจเป็นคนไทยหรือเปล่า คุณฝ้ายนำรูปมาแบ่งกันดูบ้างซิคะ หนึ่งก็บ้าถ่ายแต่ดอกไม้ค่ะ เพราะว่าชอบมากก จะรอดูรูปที่คุณฝ้ายด้วยค่ะ ขอบคุณล่วงหน้านะคะ
  10. Pinkychabakaew
    Pinkychabakaew
    รูปสวยจังเลยค่ะ เราเองมี plan จะไปต้นพค ไม่รู้ทิวลิปจะยังบานให้ชมสวยแบบนี้รึเปล่า หรือจะบานแฉ่งแล้วก็ไม่รู้
    เห็นภาพแล้วอยากไปเร็วๆเลยค่ะ
  11. prez_nan
    prez_nan
    สวยมากคะ ดอกไม้เหมือนดอกปลอมเลยอะ บางรูปสวยเหมือนภาพโปสเตอร์เลย
  12. wawe
    wawe
    ขอบคุณคุณหนึ่งมาก ๆ นะคะ เป็นอีกทริปหนึ่งที่ได้ชมแล้วอิจฉาคุณหนึ่งเป็นอันมาก ถ้าพี่ได้ไปสัมผัสกับบรรยากาศแบบนี้คงจะทำให้อายุยืนเพิ่มขึ้นอีกหลายปีทีเดียว เพราะบรรยากาศกำลังดี ดอกไม้มีหลากหลายสีสรร เอ ทำไมทริปนี้พี่เห็นมีคนขับคนเดิมไม่เห็นคุณหนึ่ง เห็นแต่คุณดาวคะ
  13. wnonach
    wnonach
    Quote Originally Posted by Pinkychabakaew View Post
    รูปสวยจังเลยค่ะ เราเองมี plan จะไปต้นพค ไม่รู้ทิวลิปจะยังบานให้ชมสวยแบบนี้รึเปล่า หรือจะบานแฉ่งแล้วก็ไม่รู้
    เห็นภาพแล้วอยากไปเร็วๆเลยค่ะ
    ช่วงนั้นกำลังสวยเต็มทีเลยค่ะ หนึ่งว่าน่าจะสวยกว่านี้อีกน้า ขอให้เที่ยวสนุกนะคะ
  14. wnonach
    wnonach
    Quote Originally Posted by prez_nan View Post
    สวยมากคะ ดอกไม้เหมือนดอกปลอมเลยอะ บางรูปสวยเหมือนภาพโปสเตอร์เลย
    ดูในรูปเหมือนของปลอมจริงค่ะ มีเพื่อนหลายคนบอกอย่างนี้เหมือนกัน หนึ่งว่ามันเยอะเกินไปมั้งค่ะเลยดูเหมือนของปลอมเนอะ
  15. wnonach
    wnonach
    Quote Originally Posted by wawe View Post
    ขอบคุณคุณหนึ่งมาก ๆ นะคะ เป็นอีกทริปหนึ่งที่ได้ชมแล้วอิจฉาคุณหนึ่งเป็นอันมาก ถ้าพี่ได้ไปสัมผัสกับบรรยากาศแบบนี้คงจะทำให้อายุยืนเพิ่มขึ้นอีกหลายปีทีเดียว เพราะบรรยากาศกำลังดี ดอกไม้มีหลากหลายสีสรร เอ ทำไมทริปนี้พี่เห็นมีคนขับคนเดิมไม่เห็นคุณหนึ่ง เห็นแต่คุณดาวคะ
    ยินดีค่ะพี่แหวว.... ฮา ฮา พี่แหววก้อแซวน้องงงงง อีกแหละ หนึ่งยังทำใจไม่ได้อะค่ะ กลัวเจ้าหนี้จำได้อาระวาด ออกอากาศ กร้ากกกกกกกกกกกๆๆๆๆๆ คนแถบนี้ก็ได้มีช่วงนี้แหละค่ะที่ทำให้รู้สึกดีขึ้นมาบ้าง พอได้เห็นอะไรเขียวๆ ดอกไม้สวยสีสรร กับเขาบ้าง แต่ก็ไม่กี่เดือนก็ต้องกลับไปหนาว มืด หาแสงแดดไม่เจอ อีกยาววว เลย
  16. cottonchef
    cottonchef

มาโพสต์ตัวเล็กไปก่อนนะคะ ฝ้ายเดินกะลูกสองคน ไม่มีรูปตัวเองเลยเหอเหอ

แฟนไปนั่งชิวเบียร์ตรงที่นั่งพักอ่ะค่ะ แฟนบอกไม่ใช่ฟิวส์เดินดูดอกไม้ อิอิ

สงสัยเดินสวนกันแหงม แหงมเลยคุณหนึ่ง

17. wnonach
    wnonach
    น้องน่ารักมากเลยคุณฝ้าย แต่งตัวน่าอุ่นจังค่ะ...สงสัยผู้ชายเหมือนกันทั้งโลกอะค่ะ สามีก็เหมือนกันเธอบอกว่าไม่ต้องถ่ายรูปเขา เพราะว่าเขาไม่ใช่ผึ้งจะได้อยู่กับดอกไม้ ดู้ดู ดูเธอพูด พอให้ช่วยถ่ายให้หน่อยก็แบบถ่ายขอไปทีอะไรประมาณนี้ค่ะ ดูของสวยงามกับผู้ชายต้องทำใจมากจริงๆค่ะ ขอบคุณคุณฝ้ายนะคะสำหรับรูปน่ารักๆๆๆค่ะ
  18. Panor
    Panor
    Nong Neung pha thiaw eek laew...phee kharm kling loei kha torn tee nong Neung bork hai ork siang "KEUKENHOF" pen thai ah... jaaaak... jug ka jee ah!!! ha dai eek na nong Neung, pics of flowers suay mak kha, itch cha na nea!!! khorb khun na kha oaw roop suay suay ma fark kan.
  19. wnonach
    wnonach
    Quote Originally Posted by Panor View Post
    Nong Neung pha thiaw eek laew...phee kharm kling loei kha torn tee nong Neung bork hai ork siang "KEUKENHOF" pen thai ah... jaaaak... jug ka jee ah!!! ha dai eek na nong Neung, pics of flowers suay mak kha, itch cha na nea!!! khorb khun na kha oaw roop suay suay ma fark kan.
    โอ้ โอ้ววว พี่พนอร์เจ้าขา หายไปนานเลยนะเจ้าคะ สบายดีหรือเปล่า คิดถึงงงงงๆๆๆๆ ทริปนี้หนึ่งชอบบบบบบบบมากค่ะพี่ ดอกไม้สวย มีแต่ของสวยๆงามๆ....ฮา ฮา อย่าว่าแต่พี่เลยคร้า หนึ่งก็จั๊กจี๊เหมือนกัน เอิ้กกๆๆๆ แล้วคุยกันนะคะพี่

ปล. หนึ่งไปขอสูตรน้ำพริกหนุ่มชาวเหนือมาแหละ พี่ป้อมใจดีให้มาพร้อม น้ำพริกอ่องด้วยค่ะพี่พนอร์ เดี๋ยวไปฝึกวิทยายุทธก่อนนะคะ จะเอามาให้พี่ชิมทางสายตา แง่มมมมมๆๆๆ
  20. greenpark
    greenpark
    สวยมากเลยค่ะ คุณหนึ่ง อยากกลับไปอีก ตอนที่ผึ้งไปเค้าบอกว่า มาเร็วไป 2 อาทิตย์ดอกไม้ยังตูมอยู่เลยค่ะ ขอบคุณมากนะคะที่เอาภาพสวยๆมาฝากค่ะ ^^
  21. Pinkychabakaew
    Pinkychabakaew
    เข้ามาดูรูปคุณหนึ่งอีกรอบ ดูกี่ทีก็สวยค่ะ เราเองเพิ่งกลับมาเหมือนกัน เข้า keukenhof เมื่อ 5 พค สวยมากๆๆๆ มองไปทางไหนก็งามงดค่ะ เอารูปมาแจมมั่งค่ะ
    แต่โชคไม่ค่อยดีมาก ไป 8 วัน เจอฝนไปซะ 3 วันค่ะ แต่ก็ happy กันทั้งบ้าน เพราะวัน hi-light คือ keukenhof เจอดอกไม้สวยปิ๊งๆ คุณไกด์บอกว่า ปีนี้หนาวนาน ต้นพค ก็ยังมีให้ดูเยอะ ถ้าเป็นปีที่แล้ว บานแฉ่งกันไปหมดสวนแล้ว ถ้าไปต้น พค.

22. wnonach
    wnonach
    ยินดีค่ะคุณผึ้ง จริงๆหนึ่งก็ไปเร็วไปนิดเหมือนกัน ดอกไม่ยังบานไม่เยอะเท่าไรเลยค่ะ แต่ก็ประทับใจมากเพราะชอบดอกไม้มากกกกค่ะ
  23. wnonach
    wnonach
    Quote Originally Posted by Pinkychabakaew View Post
    เข้ามาดูรูปคุณหนึ่งอีกรอบ ดูกี่ทีก็สวยค่ะ เราเองเพิ่งกลับมาเหมือนกัน เข้า keukenhof เมื่อ 5 พค สวยมากๆๆๆ มองไปทางไหนก็งามงดค่ะ เอารูปมาแจมมั่งค่ะ
    แต่โชคไม่ค่อยดีมาก ไป 8 วัน เจอฝนไปซะ 3 วันค่ะ แต่ก็ happy กันทั้งบ้าน เพราะวัน hi-light คือ keukenhof เจอดอกไม้สวยปิ๊งๆ คุณไกด์บอกว่า ปีนี้หนาวนาน ต้นพค ก็ยังมีให้ดูเยอะ ถ้าเป็นปีที่แล้ว บานแฉ่งกันไปหมดสวนแล้ว ถ้าไปต้น พค.

ว้าวววว สวยมากกว่าตอนที่หนึ่งไปอีกมากกกเลยค่ะ หนึ่งก็ชอบทริปนี้มากค่ะ มันสดชื่น สบายตา สบายใจ มีความสุข ที่ได้เห็นดอกไม้ หนึ่งมีปลูกไว้ที่บ้านด้วยค่ะ เดี๋ยวพรุ่งนี้จะถ่ายรูปมาให้ดูนะคะมีอยู่นิดหน่อย บานใกล้จะหมดแล้ว หนึ่งหลงไหลมากกะทิวลิปค่ะ อิอิ
  24. wnonach
    wnonach
    Quote Originally Posted by greenpark View Post
    สวยมากเลยค่ะ คุณหนึ่ง อยากกลับไปอีก ตอนที่ผึ้งไปเค้าบอกว่า มาเร็วไป 2 อาทิตย์ดอกไม้ยังตูมอยู่เลยค่ะ ขอบคุณมากนะคะที่เอาภาพสวยๆมาฝากค่ะ ^^
    ยินดีค่ะคุณผึ้ง จริงๆหนึ่งก็ไปเร็วไปนิดเหมือนกัน ดอกไม่ยังบานไม่เยอะเท่าไรเลยค่ะ แต่ก็ประทับใจมากเพราะชอบดอกไม้มากกกกค่ะ
  25. Siambrandname Webmaster
    Siambrandname Webmaster
    ขออนุญาตเจ้าของกระทู้และเจ้าของกรุ๊ปครับ ทดสอบระบบการเชื่อมต่อกระทู้ระหว่าง Social Group และ Main Forum ครับ

ขอบคุณครับ
Results 1 to 25 of 25