เสียดายเวลาชีวิตแค่ไหน หากใช้ทั้งชีวิต แล้วไม่เคยรู้ว่า การจัดการ การศึกษา ที่ถูกต้อง เพื่ออนาคตของลูกคุณ หน้าตาเป็นอย่างไร สายเกินไปไหม หากเขาเติบโต แล้วพบว่า แม้แต่ สอนให้ลูก เรียนคณิตศาสตร์ให้ประสบความสำเร็จ ก็ไม่รู้ว่า ต้องทำอย่างไร ดีกว่าไหม หาก

1. itasian
    itasian
    เสียดายเวลาชีวิตแค่ไหน
    หากใช้ทั้งชีวิต แล้วไม่เคยรู้ว่า
    การจัดการ การศึกษา คณิตศาสตร์ ให้ถูกต้อง
    เพื่ออนาคตของลูกคุณ หน้าตาเป็นอย่างไร

สายเกินไปไหม
    หากเขาเติบโต แล้วพบว่า แม้แต่ สอนให้ลูก
    เรียนคณิตศาสตร์ให้ประสบความสำเร็จ
    ก็ไม่รู้ว่า ต้องทำอย่างไร

ดีกว่าไหม
    หากเราเริ่มต้นด้วยกัน
    จัดการการศึกษาคณิตศาสตร์ที่ถูกต้อง
    เพื่ออนาคตของลูกคุณ
    สิ่งที่ผมเสียดายมากที่สุด คือ เสียดายเวลาชีวิตที่ผ่านไปแล้ว ที่เราใช้ชีวิตอย่างผิดพลาดไปแล้ว
    เราไม่สามารถเรียกกลับคืน เพื่อทำให้ไม่เกิดความผิดพลาด ได้
    ในเมื่อเกิดขึ้นแล้ว เราจึงควรเรียนรู้ สิ่งที่ผิดพลาดนั้น และช่วยให้คนอื่นไม่ผิดซ้ำอย่างเรา

ขอขอบคุณ รูปจากเวบ www.glosgu.com

การศึกษาที่ผ่านมาของผม สิ่งที่ผมเสียดายมากที่สุด คือ
    เสียดายที่ไม่เคยรู้เลยว่า "เรียนหนังสือ ไปทำไม" หรือ "ทำไม ต้องเรียนหนังสือ"

ผมรู้แต่เพียงว่า "เรียนเพื่อไปทำงาน"
    ท้ายสุด ผมเรียนจบ ผมไม่อยากทำงานเป็นลูกจ้าง ไม่อยากหางานทำ
    แต่ ผมไม่เคยรู้เลยว่า มีทางเลือกอื่นไหม "นี่เราต้องเป็นลูกจ้างเหรอ"
    ก็ผมไม่อยากหางานทำ และผมไม่อยากเป็นลูกจ้าง แล้วผม เรียนเพื่อไปทำงาน หรือ ??
    น่าเศร้าแค่ไหน หากเรียนแล้วไม่รู้ว่า เรียนไปทำไม ?

เสียดาย การศึกษาที่ผ่านมา ไม่เคยสอนให้ผมรู้ว่า ผม "สร้างงาน" เองได้
    ผ่านไป เกือบครึ่งชีวิต เพิ่งได้รู้ว่า เรา สร้างงาน เองได้
    (เรื่องราวชีวิตที่ผ่านไปแล้ว เสียดาย ที่ไม่ได้ทำให้ถูกต้องตั้งแต่ตอนนั้น
    แต่ อยากให้ทุกคนได้อ่าน เพื่อจะได้ไม่ทำผิดพลาดซ้ำ เช่นผม เพื่ออนาคตของลูกคุณ
    เข้าไปอ่านกันได้ครับ อ่านก่อนที่ชีวิตจะหมดความหมายไปมากกว่านี้)

ดีกว่าไหม หากการศึกษาที่เราจัดให้ลูกเรา สอนให้ลูกเรารู้ว่า
    เรียนจบแล้ว ไม่ได้มีทางเลือกเดียว แค่ หางานทำ แต่ เรา สร้างงานเองได้

แล้วการศึกษาหน้าตา แบบไหน ที่จะช่วยให้เรา รู้ว่า เรา สร้างงาน เองได้
    แล้วในการศึกษาของเราล่ะ การ สร้างงาน เองได้ ของตัวเราเอง หน้าตาเป็นเช่นใด

ผมได้เรียนรู้เรื่องราวนี้ จากการทำงานการศึกษาที่แก่นวิชา
    ผมได้เรียนรู้ว่า ผมเอง สร้างงาน ได้

เราทำการศึกษา ที่แก่นวิชา ผ่านคณิตศาสตร์
    ที่นั่น สอนให้ผมได้รู้ว่า การสอนคณิตศาสตร์ที่ถูกต้อง หน้าตาเป็นอย่างไร
    ผมไม่เคยได้เรียนรู้ การสร้างงาน ผ่านการเรียนหนังสือของตน แต่ ผมได้รับโอกาสสอน
    ผมจึงได้เริ่มต้น เรียนรู้ที่จะสร้างงานของตน เป็นงานแรก "งานสอนคณิตศาสตร์"
    นี่คือ จุดเริ่มต้น ของการเรียนรู้เรื่องการ สร้างงาน ของผม

จนขณะนี้ ผมรับผิดชอบงานระบบการจัดการ ในระบบเครือข่ายธุรกิจ
    ซึ่งผมไม่มีความรู้มาก่อน ไม่ใช่ สายงานที่ผมจบมาโดยตรง
    และต้อง สร้างงาน การจัดการ ขึ้นมา เพื่อเรียนรู้ไปพร้อมกับระบบที่สร้างขึ้น
    งานการจัดการ ที่ผมได้สร้างขึ้นมา เข้าอ่านได้ที่นี่ครับ
    "Tasko Trust Management Service องค์กร การจัดการสมัยใหม่
    บริการ ระบบการจัดการ ที่เชื่อถือได้ เพื่อสนับสนุน การค้าปลีก ออนไลน์"

ผมจึงได้เรียนรู้อีกอย่างว่า ต้องใช้ความรู้คณิตศาสตร์ในการสร้างระบบนี้ เยอะมากๆ
    หากไม่มีความรู้พื้นฐานคณิตศาสตร์ที่สำคัญ มาก่อน ก็ไม่อาจสร้างระบบการจัดการขึ้นมาได้

และได้มีโอกาสกลับไปสอนคณิตศาสตร์ที่แก่นวิชาอีกครั้ง ในหลักสูตร
    "Super Critical Mathematics Method that can be really applicable"

เพื่อนำคณิตศาสตร์ที่ใช้ได้จริง คืนกลับไปให้กับเด็กๆ ได้มีโอกาสเรียนรู้คณิตศาสตร์อย่างถูกต้อง
    อย่างเช่นที่ผมเคยได้รับจากการทำการศึกษาที่แก่นวิชา

จึงได้รู้ว่า ที่สุดแล้ว คณิตศาสตร์มีไว้ทำไม
    ซึ่งเป็นสิ่งที่เราควรเรียนรู้ให้เข้าใจ และนำไปใช้ให้ได้ หน้าตาเป็นเช่นใด
    กว่าที่ผมจะได้เรียนรู้ว่า ท้ายที่สุดแล้ว ทำไมเราต้องเรียนคณิตศาสตร์ ?
    กว่าที่จะได้รู้และเข้าใจ ที่สุดของคณิตศาสตร์
    ผมต้องใช้เวลาไปครึ่งชีวิต ทั้งๆที่ ในอดีต ผมมีโอกาสเรียนคณิตศาสตร์ทั้งหมด 22 ปี
    อีก 10 กว่าปี เพื่อเรียนให้รู้ จริงๆ ว่า
    ทำไมต้องเรียนคณิตศาสตร์ ? และคณิตศาสตร์หน้าตาเป็นเช่นใด
    ทั้งที่จริงแล้ว ความรู้นี้ เราได้เรียนกันมาตั้งแต่เด็กแล้ว แต่ เราไม่เคยรู้เลย

ทำไมเราไม่เรียนให้รู้จริงๆ ไปเลย ตั้งแต่ 22 ปีแรกล่ะ
    หรือ ให้ดีที่สุด เรียนให้รู้จริงๆ ไปเลย ตั้งแต่ไม่เกิน 12 ปี หรือ ไม่เกินชั้น ป.6
    ไม่ต้องเสียเวลาชีวิตไปมากกว่านั้น จะได้ใช้เวลาชีวิตที่เหลือเพื่อเรียนรู้ชีวิตต่อไป
    จะได้ไม่รู้สึก เสียดายเวลาชีวิตที่ผ่านไป แล้วกลับไปทำอะไรให้เกิดขึ้นไม่ได้อีกแล้ว

ชีวิตที่ผิดพลาดไปแล้ว เรียนรู้ เพื่อให้เราไม่ทำผิดซ้ำ เช่นชีวิตเหล่านั้น
    ผมจึงไม่อยากให้ คุณหรือลูกคุณ เมื่อโตขึ้น "เสียดายเวลาชีวิต" ดังเช่นที่ผมรู้สึก "เสียดาย"

เสียดายเวลาชีวิตลูกคุณ
    หากไม่มี การจัดการ การศึกษา คณิตศาสตร์ ที่ถูกต้อง
    ตามแนวทางการศึกษาขั้นพื้นฐานของแก่นวิชา

ราเชน ศุภสินธุ์
    ที่ปรึกษาด้านการจัดการ การศึกษาและคณิตศาสตร์ ศูนย์การเรียนรู้บ้านแก่นวิชา จ.นครปฐม
    อดีตผู้เือื้ออำนวยการ ศูนย์การเรียนรู้บ้านแก่นวิชา

และ
    ผู้ร่วมก่อตั้ง ศูนย์การเรียนรู้บ้านแก่นวิชา จ.นครปฐม
    ร่วมกับ คุณเอกราช จันทร์ดอน
    ผู้เขียนหนังสือ "ความลับของคน" หนังสือไทยเพียงเล่มเดียว
    ที่ได้รับคัดสรรให้อยู่ในหมวด "New thought" ในห้องสมุดแห่งชาติประเทศออสเตรเลีย
    และเป็น 1 ใน 66 เล่ม จากทั่วโลก ในรอบ 300 ปีที่ผ่านมา
  2. itasian
    itasian
    หากเพื่อนๆ ที่ได้เข้ามาอ่าน เรื่องราวนี้แล้ว
    รู้สึก สงสัยว่า แก่นวิชา คือใคร ทำอะไรที่ไหน
    สามารถเข้าไปค้นหาคำตอบกันได้ที่นี่ครับ

"แก่นวิชา มากกว่า ความรู้" ; แก่นวิชา ให้บริการ ฝึกอบรม
    สร้างสื่อ เผยแพร่ การจัดการการศึกษา ขั้นพื้นฐาน ที่ถูกต้อง ตามแนวทางแก่นวิชา
    สู่ การศึกษา ที่แท้จริง เพื่อ ลูกหลาน เรา

ไม่อยากให้ ใครต้องผิดพลาดซ้ำ เช่นที่ผม เคยผิดพลาดมาแล้ว
    เพราะ ไม่มีเวลาชีวิต เหลือให้ผิดพลาดได้อีกหน เรามีได้เพียง คนละครั้งเดียว
  3. itasian
    itasian
    คุณ Warunya Mongkolhuttee โพสต์ข้อความเอาไว้ใน Facebook
    จึงเอามาฝากไว้ในกระทู้นี้ด้วยครับ

วันนี้ มีโอกาส ได้เข้ารับการถ่ายทอด ในคลาสพี่เบิ้ม
    เศร้า....อยากร้องไห้......T^T

เสียดาย...เวลาชีวิต เรียนคณิตศาสตร์มาร่วม 20 ปี ไม่เคยรู้....มาก่อน
    เพราะที่ผ่านมา เป็นแค่ นักคำนวณเลข นักทำโจทย์เลข
    และ ทำได้แค่ ฝึกฝนทักษะ..ทำตามวิธีการของคนอื่นได้... T^T

>> เรียน ให้ เป็น "นัก..." ทำได้ มากกว่า ที่คิด <<
    โชคดีจัง ที่ได้มาเจอแก่นวิชา ไม่อย่างนั้น คงหลอกตัวเองไปทั้งชีวิต ว่าตนเป็น นัก.....แล้ว
  4. yourfwd0
    yourfwd0
    ข้อมูลสำหรับผู้ที่สนใจ หรือ ยังไม่ได้รับโอกาส ได้รับการถ่ายทอดความรู้เพื่อให้เกิดทักษะ "สร้างความรู้ สู่การสร้างงาน"โดยตรง จาก ศูนย์การแห่งการเรียนรู้ บ้านแก่นวิชา เหมือนในเรื่องราวนี้

ความรู้ที่ถ่ายทอดให้ได้รับนั้น มาจากชุดความรู้ ใน หนังสือชุด "ความจริงจากความคิดใหม่ จึงขอให้ข้อมูลเพิ่มเติ่ม เพื่อโอกาส ในการนำชุดความรู้ไปศึกษา ไปใช้งาน

เกี่ยวกับ หนังสือดี มีหัวใจ...
    หนังสือทั้งหมด เขียนขึ้น โดย คุณเอกราช จันทร์ดอน

ผู้ก่อตั้งและให้กรอบคิดสำหรับการจัดการการศึกษาที่ถูกต้อง
    ให้กับศูนย์แห่งการเรียนรู้บ้านแก่นวิชา และเป็นผู้เขียนหนังสือ “ความลับของคน” ที่ได้รับการคัดสรรค์ ว่าเป็น "ความคิดใหม่" (New Thought) โดย ห้องสมุดแห่งชาติประเทศ Australia

อ่านรายละเอียด เกี่ยวกับหนังสือเล่มดังกล่าวได้ในกระทู้ "ความลับของคน"..หนังสือไทยเพียงเล่มเดียว ที่ได้รับคัดสรรจากห้องสมุดแห่งชาติประเทศออสเตรเลีย ให้อยู่ในหมวด New Thought !! ทั้งๆที่ยังเป็นภาษาไทย 1 ใน 66 เล่มจากทั่วโลก

จากกรอบคิดและชุดความรู้ที่สำคัญเดียวกันจากหนังสือ "ความลับของคน" ได้นำไปสู่ การสร้าง ชุดความรู้หลักๆ ที่สำคัญต่อการดำรงชีวิต ทั้งเรื่อง การชีวิต เรื่องตัวเรา ความรัก การงาน และการใช้ ความคิด ในหนังสือชุด "ความจริงจากความคิดใหม่"่

ชุดความรู้ จากในหนังสือ "ความจริงจากความคิดใหม่" ได้มีการนำไปใช้งานจริงในการ "สร้างความรู้ สู่การสร้างงาน" อ่านรายละเอียดได้จากลิงค์หัวข้อการถ่ายทอดต่อไปนี้

หัวข้อการถ่ายทอดที่ ใช้ สร้าง ความรู้ จากชุดความรู้ดังกล่าว

การศึกษาที่แท้จริง ควรให้มนุษย์ เดินทางสู่เป้าหมาย ความเป็น มนุษย์ ได้
    จึง ขอ ร่วม ส่งต่อ การศึกษา ที่แท้จริงร่วมกัน
    "แก่นวิชา มากกว่า ความรู้"

สังคมที่ไร้มุทิตา...
    คือ สังคม ที่ คนส่วนใหญ่ ไม่รู้ว่า ใครคือคนที่ทำให้

เชื่อว่ามนุษย์ทุกคนควรต้องมีหัวใจ
    สังคมนี้ แผ่นดินนี้ คงอยู่ ให้เรา อาศัย อยู่ร่วมกัน ได้ต่อไป
    "ผู้เสียสละทุกคน ที่ตาย ล้วนมีชีวิต และเรา ติดหนี้บุญคุณ"
    ขอบคุณใน ความเสียสละ ที่ทำให้เรา ได้อาศัยอยู่ร่วมกัน

เชื่อว่ามนุษย์ทุกคนควรต้องมีหัวใจ
    ด้วยความเคารพในความเสียสละ อย่างสูงยิ่ง
    ประเทศใคร.. ในหนึ่งวัน<Click>

ความเห็นแก่ตัว ทำให้ คน โง่ ขึ้น
Results 1 to 4 of 4