ชวนมาชม..ดอกไม้ไทยๆ ค่ะ

Page 3 of 3 FirstFirst 1 2 3
  1. oh_ic
    oh_ic
    Quote Originally Posted by IAm View Post
    สวยจังเลยค่ะ
    ขอบคุณ คุณbookerian เจ้าของกระทู้ และเพื่อนๆทุกๆคน นะคะ ที่นำดอกไม้สวยๆมาแบ่งปันกันชม
    แถมยังมีความรู้เกี่ยวกับต้นไม้ ดอกไม้ มากมายเลยทีเดียว
    เดี๋ยวไว้จะเอารูปดอกไม้มาโชว์บ้างนะคะ

เกิดความสงสัยน่ะค่ะว่า เจ้าดอกไม้ เนี่ย จะรู้ได้ยังไงอ่ะค่ะ ว่าต้นนี้เป็น ดอกไม้ไทย หรือ ไม่ไทย
    พอดีนึกไปถึง "ดอกนีออน" ที่บ้าน ดอกสีม่วง สวยมากเลย แต่ดูชื่อมันไม่ไทยเลยน่ะค่ะ เลยก็ไม่แน่ใจ
    เพราะชื่อกระทู้ บอกว่า "ชวนมาชม ดอกไม้ไทยๆ" กลัวจะลงผิด
    ถ้าเพื่อนๆคนไหนทราบ รบกวนด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ
    ต้นนีออน มีถิ่นกำเนิดจากเม็กซิโก เป็นไม้พุ่ม ดอกออกสีชมพูอมม่วง ออกดอกทั้งปี ชอบแดดจัด
    นิยมนำมาแต่งสวนค่ะ
  2. itasian
    itasian
    ช่วงนี้ไม่ได้ถ่ายรูปดอกไม้ เลยครับ
    เลยยังไม่มี มาให้ได้ชมกัน
    ไว้ถ่ายเมื่อไหร่ จะได้เอามาให้ชมกันครับ
  3. IAm
    IAm
    Quote Originally Posted by bookerian View Post
    อืม..เกิดอาการตอบไม่ถูก ...ถ้าเป็นแบบไทยจริงๆ มีถิ่นกำเนิดในประเทศไทย อันนี้ก็ไม่ทราบเหมือนกันค่ะ คงต้องศึกษาประวัติของต้นนั้นกัน
    แต่ที่รู้สึกตอนตั้งกระทู้ ไม่ได้ต้องให้ถึงขนาดนั้นค่ะ ดอกไม้ไทย ในความหมายของกระทู้นี้ที่รู้สึก คือ เราเห็นว่าเป็นดอกไม้ไทยอ่ะค่ะ จะด้วยชื่อไทย หรือคุ้นหน้าคุ้นตาอยู่ในประเทศไทย ก็ได้ค่ะ แต่ถ้าจะศึกษาประวัติมาเล่าด้วยก็ไม่ว่ากันนะคะ
    ถ้าคุณ IAm มีดอกไม้สวยๆ ก็เอามาแบ่งกันชมเลยค่ะ ไม่ต้องกลัวลงผิดนะคะ
    ขอบคุณค่ะ คุณbookerian
    ไม่แน่ใจว่า มีถ่ายไว้ในกล้องไหม เดี๋ยวไว้หาเจอจะเอามาให้เพื่อนๆได้ชมค่ะ

Quote Originally Posted by oh_ic View Post
    ต้นนีออน มีถิ่นกำเนิดจากเม็กซิโก เป็นไม้พุ่ม ดอกออกสีชมพูอมม่วง ออกดอกทั้งปี ชอบแดดจัด
    นิยมนำมาแต่งสวนค่ะ
    ขอบคุณ oh_ic ค่ะ สำหรับความรู้เรื่องถิ่นกำเนิดของต้นนีออน
    มาไกลเลยนะคะเนี่ย ชอบดอกและใบของมัน มากๆ ดอกเล็กๆ ใบเล็กๆ น่ารัก อิอิ
    แต่ที่เจ้าต้นนี้ทำให้สะดุดตา จนต้องเข้าไปดูใกล้ๆคือ ตอนมองไกลๆ มันแปลกมาก เห็นเป็นสีขาวๆอมม่วงๆ เป็นพุ่มๆ ราวกับว่า ดอกของมันเรืองแสงออกมา ก็เลยเดินไปดูใกล้ๆ ที่เป็นสีขาวมาจากใบน่ะค่ะ ใบมันจะเขียวอมสีขาวขุ่น จำไม่ได้ว่า มาจากที่ขนของมันหรือเปล่า
    ไว้มีโอกาส จะนำมาให้ชมค่ะ

แต่วันนี้ นำอีกต้นที่หน้าบ้านป้า มาให้ชมค่ะ
    เดินผ่านไปกับแม่ เห็นต้นอะไรหว่า?? ออกดอก สวยจัง ไม่เคยเห็นมาก่อน
    เลยถามแม่ว่า ต้นอะไร แม่บอกว่า "ต้นมะม่วงหาว มะนาวโห่"
    ว้าว เคยได้ยินแต่ชื่อ (ชื่อแปลกจัง) ไม่เคยเห็นมาก่อนเลย ... เลยเก็บภาพมาฝากเพื่อนๆค่ะ

เอาไว้ถ้าออกผลแล้ว จะเก็บรูปเอามาฝากนะคะ
  4. itasian
    itasian
    ขอบคุณ คุณ IAm ครับ ที่นำดอกไม้สวยๆมาให้ชม
    ดอกไม้สวยครับ ชื่อคุ้นๆ ไม่เคยเห็นครับ
  5. IAm
    IAm
    ลองไปค้นๆดูรูปถ่ายที่เก็บไว้ เจอต้นนีออน ที่ถ่ายไว้น้านแล้วค่ะ เลยเอามาฝากเพื่อนๆ
    แต่เป็นรูปที่ถ่ายจากกล้องมือถือความละเอียดต่ำ เลยได้มาแค่นี้ค่ะ เอาไว้มีโอกาส จะไปถ่ายอีกทีค่ะ

ต้นนีออน

ว่าแล้วก็ลองค้นๆ รูปดอกไม้ที่ถ่ายเก็บเอาไว้ มาให้เพื่อนๆ ได้ชมค่ะ
    แต่ต้องขอโทษด้วยค่ะ บางดอกไม่รู้จริงๆว่าชื่อดอกอะไร..

ถ่ายหน้าบ้านที่ทำงานค่ะ
    vvv

ดอกโมก

ดอกตุ๊กตาญุี่ป่น สวยมากๆ มีน้องเอามาฝากที่ทำงานค่ะ

ดอกเดหลี

ดอกนี้ ไม่ทราบชื่อค่ะ

ถ่ายจากที่บ้าน
    vvv

ไม่ทราบชื่อเลยค่ะ

ถ่ายมาจากข้างทาง
    vvv

ไม่ทราบชื่อค่ะ

ดอกตะแบก
  6. iDnOuSe4
    iDnOuSe4
    แอบเข้ามา ดูดอกไม้สวยๆ ครับ

ผมก็ถ่ายไว้เยอะเหมือนกัน

ช่วงนี้ งานยุ่ง ครับ ว่างๆ เอามาให้ชมแน่นอนครับ ^ ^
  7. bookerian
    bookerian
    Quote Originally Posted by IAm View Post
    ชื่อ เล็บมือนาง ค่ะ
    เห็นช่วงนี้กำลังออกดอก หอมต่ะ

ขอบคุณ คุณ IAm มากนะคะ ที่นำดอกไม้สวยมาให้ชมกัน
  8. IAm
    IAm
    เข้ามาชมดอกไม้งามๆอีกครั้ง

ฮื้มมม..... ชื่นใจ
  9. bookerian
    bookerian
    มาอัพเพิ่มค่ะ ^^

ปักษาสวรรค์ สีเหลือง

เฟื่องฟ้า ชมพูบานเย็น

Results 61 to 69 of 69
Page 3 of 3 FirstFirst 1 2 3