ชวนมาชม..ดอกไม้ไทยๆ ค่ะ

Page 2 of 3 FirstFirst 1 2 3 LastLast
  1. itasian
    itasian
    Quote Originally Posted by wawe View Post
    ขอบคุณนะคะ ดอกทานตะวันว่าใหญ่แล้วยังมีคนหน้าใหญ่กว่าอีกนะคะ และพี่ใส่ชื่อดอกไม้ให้แล้วนะคะ ซึ่งตอนแรกก็ไม่รู้จักทั้งหมดแต่ถามผู้รู้มาอีกทีค่ะ
    ขอบคุณ พี่ wawe ครับ ที่กรุณาถามผู้รู้ มาฝาก ดอกสวยๆ ทั้งนั้นเลยครับ

Quote Originally Posted by bookerian View Post
    รู้สึกสดชื่นเหมือนกันค่ะ เวลาเห็นดอกไม้สวยๆ ถ้าคุณ Nakderntang มีรูปก็เอามาโชว์กันนะคะ แบ่งกันสดชื่น

วันนี้เอามาฝากก่อนน่อนค่ะ ดอกไม้บ้านๆ เรานี่แหละ ถ้าอยู่ในเมื่องอาจไม่ค่อยเห็นค่ะ ถ้าตามชนบท(เรียกให้ดูดีนิดนึง) จะเห็นได้ง่ายหน่อย แต่สวย หวาน แน่นอน

ดอกพวงชมพูค่ะ

ห้อยต่องแต่งมาจากบนต้นไม้ค่ะ สวยไปอีกแบบ ต้นคูน มีดอกพวงชมพู

รูปนี้คือต้นพวงชมพูค่ะ เป็นไม้เลื้อย เลื้อยไปเรื่อยเลย แกะ พัน เกี่ยว เก่งมาก ชอบขึ้นที่สูง

อีกซักรูป

::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::
    พวงชมพู สวย และหวาน อย่างที่คุณ bookerian บอกจริงๆ ครับ
  2. Nakderntang
    Nakderntang
    ขอบคุณ คุณ Bookerian ชวนนำรูปมาแบ่งปันกันค่ะ

ยินดีอย่างยิ่งค่ะ

จริง ๆ เมื่อเช้าตอนดูเนี่ย เห็นแล้ว กล้ากล้องเตรียมจะถ่ายดอกไม้หน้าบ้านอยู่พอดี
    เพราะจำได้มามีปลูกไว้แล้วพึ่งออกดอก แต่ยังไม่ทันได้ถ่าย ต้องไปเข้างานก่อน
    กว่าจะเลิกงาน แล้วได้มีโอกาสถ่ายอีกที ก็มืดแล้ว ขอยกยอดเป็นพรุ่งนี้แล้วกันนะคะ

ส่วนวันนี้
    เอา เป็น ดอกไม้ จากชายทะเล แล้วกันนะคะ
    ไปเที่ยวทะเล แถวบ้าน แล้วเจอที่ชายหาด
    ไม่ทราบว่าชื่ออะไร แต่จะกลับไปหาข้อมูลมาตอบนะคะ
    (ถ้าเพื่อน ๆ คนไหนทราบชื่อ ก็บอกได้นะคะ ขอบคุณค่ะ)
  3. itasian
    itasian
    ขอบคุณ คุณ Nakderntang ครับ ที่เอามาให้ชมกัน
    สวยงามครับ
  4. bookerian
    bookerian
    ดอกไม้ของคุณ Nakderntang หน้าตาคุ้นๆ ค่ะ แต่นึกไม่ออก
    ถ้ารู้แล้วจะมาบอกนะคะ ดอกไม้สวยค่ะ สีสวยด้วย ชอบสีแบบนี้อ่ะ
  5. bookerian
    bookerian
    ชวนมาชมดอกไม้กัต่อค่ะ^^

ดอกแพงพวย มีหลายสี ดูธรรมดา แต่สวยนะ ...ต้นที่บ้าน ไม่ได้ตั้งใจปลูกค่ะ คาดว่าคงมีเมล็ดอยู่ในดิน พอช่วงหน้าฝน หรือในที่ที่มีน้ำ เขาก็จะขึ้นมาเอง ขึ้นเยอะมาก ...แต่ไม่รู้ว่าถ้าตั้งใจปลูกนี่ต้องใช้ส่วนไหนปลูก

เทียนหยด สีขาว

เข็มแดง (สีจริงจะแดงเข้ม ไม่สว่างแบบนี้ ..สีจากกล้องหลอกค่ะ)

บานบุรี ค่ะ

สดชื่น กับการชมดอกไม้นะคะูู^^
  6. Siambrandname Webmaster
    Siambrandname Webmaster
    ดอกไม้สวยครับ ไม่ได้เห็นดอกไม้งามๆ อย่างนี้ในธรรมชาตินานมากแล้วครับ

ต้นนี้

ที่คุณ Nakderntang นำมาให้ดูจำไม่ได้ว่าที่บ้านเรียกอะไร จำได้ว่าลูกเขาจะสีม่วงๆออกไปดำคลำ้ มีรสหวานจะพบว่ามีแมลงป่า ผึ้งป่า มาตอมกินน้ำหวานเขา ส่วนเด็กๆ จะเก็บลูกของเขาที่สุกไปกิน กินแล้วจะมีสีดำๆ ติดปากติดลิ้น หวานอร่อยดีครับ แต่ในเมืองไม่เคยเห็นเลยครับคุณ ที่คุณ Nakderntang นำมาให้ดูถ่ายมาจากที่ไหนหรือครับ

ขอบคุณเพื่อนๆ ในกระทู้นี้นะครับที่นำรูปดอกไม้สวยๆมาให้ได้ชมกันครับ ขอบคุณครับ
  7. bookerian
    bookerian
    ต้นนี้

ที่คุณ Nakderntang นำมาให้ดูจำไม่ได้ว่าที่บ้านเรียกอะไร จำได้ว่าลูกเขาจะสีม่วงๆออกไปดำคลำ้ มีรสหวานจะพบว่ามีแมลงป่า ผึ้งป่า มาตอมกินน้ำหวานเขา ส่วนเด็กๆ จะเก็บลูกของเขาที่สุกไปกิน กินแล้วจะมีสีดำๆ ติดปากติดลิ้น หวานอร่อยดีครับ แต่ในเมืองไม่เคยเห็นเลยครับคุณ ที่คุณ Nakderntang นำมาให้ดูถ่ายมาจากที่ไหนหรือครับ
    หมายถึง ชำมะเลียง รึเปล่าคะ หน้าตาแบบนี้

แต่ไม่เคยเห็นออกค่่ะื
  8. itasian
    itasian
    ขอบคุณ คุณ bookerian ครับ
    ได้ชมดอกไม้งามๆ อีกแล้ว เห็นแล้วรู้สึกสดชื่น
    ได้ใกล้ธรรมชาติ ทางสายตา ผ่านหน้าจอคอม

แย่หน่อย ที่ต้องทำงาน ผ่านจอคอม ไม่ได้อยู่ ท่ามกลางธรรมชาติ
    อีกหน่อย คงต้องหาห้องทำงานที่อยู่ ท่ามกลางธรรมชาติ
  9. Nakderntang
    Nakderntang
    Quote Originally Posted by bookerian View Post
    ชวนมาชมดอกไม้กัต่อค่ะ^^

ดอกแพงพวย มีหลายสี ดูธรรมดา แต่สวยนะ ...ต้นที่บ้าน ไม่ได้ตั้งใจปลูกค่ะ คาดว่าคงมีเมล็ดอยู่ในดิน พอช่วงหน้าฝน หรือในที่ที่มีน้ำ เขาก็จะขึ้นมาเอง ขึ้นเยอะมาก ...แต่ไม่รู้ว่าถ้าตั้งใจปลูกนี่ต้องใช้ส่วนไหนปลูก

เทียนหยด สีขาว

เข็มแดง (สีจริงจะแดงเข้ม ไม่สว่างแบบนี้ ..สีจากกล้องหลอกค่ะ)

บานบุรี ค่ะ

สดชื่น กับการชมดอกไม้นะคะูู^^
    ขอบคุณค่ะ แวะมาสดชื่น เห็นด้วย คุณ Bookerian ค่ะ
    ว่า ดอกแพงพวย สวย ยิ่ง ดอกแพงพวยสีขาว ตรงจุดเล็ก ๆ แดง ๆ สวยอ่ะคะ
    มันดูเข้ากันกับสีขาวที่กลีบมากเลย แล้วยิ่งได้ หยดน้ำที่อยู่บนดอกและใบ เลยดูแล้ว สดชื้น สดชื่นค่ะ

ส่วนเทียนหยดสีขาวก็งาม อยากบอกว่า เห็นแล้วอยากได้ดมกลิ่มอ่ะคะ 55
    แต่มี สงสัยว่า ที่เขียนว่าเทียดหยดสีขาว
    แปลว่ามีสีอื่น ด้วยรึเปล่าค่ะ??

ส่วนดอกอื่น ๆ ก็งามตามแบบของมัน ดูแล้วก็สดชื่นตามเคย

ดอกไม้ที่บ้าน คุณ Bookerian คงมีความสุขนะคะ เพราะูดูแล้ว เขากำลังเบิกบาน
  10. Nakderntang
    Nakderntang
    Quote Originally Posted by Siambrandname Webmaster View Post
    ดอกไม้สวยครับ ไม่ได้เห็นดอกไม้งามๆ อย่างนี้ในธรรมชาตินานมากแล้วครับ

ต้นนี้

ขอบคุณเพื่อนๆ ในกระทู้นี้นะครับที่นำรูปดอกไม้สวยๆมาให้ได้ชมกันครับ ขอบคุณครับ
    ค่ะ ตอนเห็นครั้งแรก ก็แปลกตาพอสมควร
    เพราะก็ไม่ได้ไปที่ที่ไปถ่ายภาพมานานแล้ว
    ที่ที่ถ่ายมาคือ ที่หาดบานชื่น จังหวัดตราดค่ะ
    เป็นหาดที่อยู่ที่แผ่นดิน ไม่ได้อยู่ที่เกาะค่ะ
    ไปเกือบจะสุดตะวันออก เลยเขาล้าน แต่ไม่ถึงหาดเล็ก

ส่วนชื่อดอกไม้ ต้องกลับไปถามคุณพ่อคุณแม่ค่ะ
    ถ้าทราบชื่อแล้วจะมาบอกอีกทีค่ะ
  11. itasian
    itasian
    เอาดอกไม้ สีสันสดใส มาให้ได้ชมกันเพิ่มเติมครับ

ดอกแรก ไม่ทราบว่า ดอกอะไรครับ

ส่วน อีก 2 รูป ดอกบัวครับ แต่ ไม่รู้ว่า พันธุ์อะไรกันบ้างครับ
    ไม่มีความรู้ เลยครับ แต่ ชอบดอกไม้สีสันสดใส สวยๆ

12. bookerian
    bookerian
    แต่มี สงสัยว่า ที่เขียนว่าเทียดหยดสีขาว
    แปลว่ามีสีอื่น ด้วยรึเปล่าค่ะ??
    มีหลายสีค่ะ เท่าที่เห็นมี 3 สี ..คุณ itasian เอามาให้ดู สีนี้ค่ะ ม่วงอ่อน
    (ตามไปดูแบบเต็มๆ อีกหลายรูปที่หน้านี้ค่ะ http://sbntown.com/forum/showthread.php?t=58150&page=2)

แล้วก็...สีขาว

อีกสีคือ ม่วงเข้ม ค่ะ เอามาลงเพิ่มวันนี้

ดอกไม้ของคุณ itasian วันนี้ ดอกแรก ใช่ดอก คุณนายตื่นสาย มั้ยค่ะ หน้าตาคล้ายๆ ดอกที่บ้านเลย เคยเห็นมีหลายสีมาก รูปดอกคล้ายๆ กันนะคะ ถ้าให้แน่ต้องลักษณะใบกับต้น

ส่วนดอกบัว งามมาก ค่ะ ง๊ามงาม โดยเฉพาะดอกสุดท้าย
    ไม่ได้แล้ว..ปีใหม่นี้ต้องปลูกบัว เห็นคุณ itasian เอามาโชว์สองรอบละ อดใจไม่ไหว
  13. itasian
    itasian
    ขอบคุณครับ คุณ bookerian สำหรับความรู้ ดอกคุณนายตื่นสาย

ดอกสุดท้าย ถ่ายในวัดพระแก้ว ครับ งามมากๆ ครับ
    คนถ่ายเองยัง งง เลยครับ ถ่ายได้สวยขนาดนี้
  14. Nakderntang
    Nakderntang
    ขอบคุณ คุณ Bookerian เรื่องความรู้ ของเทียนหยดค่ะ
    คนตั้งชื่อ เขาเข้าใจตั้งชื่อนะคะ มันงามเหมาะสมกันจริง ๆ
    ชักอยากหามาปลูกแล้ว

ส่วนดอกบัวของคุณ Itasian สวยและงามมากค่ะ
    ทั้งดอกไม้ และฝีมือคนถ่าย ไม่ค่อยเคยเห็นค่ะ
    ดอกบัวแบบนี้ ดูจากรูปภาพแล้วมันใหญ่
    ของจริงใหม่มั้ยคะ???
  15. Nakderntang
    Nakderntang
    ส่วนอันนี้ ติดไว้หลายวัน บอกว่าจะถ่ายมาแบ่งปัน
    จริงแล้วถ่ายไว้ตั้งแต่เมื่อวันจันทร์ แต่การ์ด ในกล้อง
    พอเอามาอ่านกับcard reader แล้ว มันดึงรูปมาไม่ได้
    กว่าจะได้มีโอกาสแก้ปัญหา ก็ผ่านมาหลายวันเลย
    ต้องขออภัยด้วยค่ะ เพื่อไม่ให้เสียเวลาเพิ่ม
    ชวนมาชมกันค่ะ

เป็นต้นไม้ที่ปลูกไว้ที่หน้าที่ทำงาน ได้พี่ ๆ น้อง ๆ ช่วยกันดูแลค่ะ
    พอเขาออกดอกแล้ว กลิ่นหอมชวนดมเลยค่ะ

เขา คือ ต้นโมก นั่นเองค่ะ

มาแบบเป็นช่อก่อน

ซูมกันใกล้ขึ้น มีทั้งบานและยังไม่บาน

อันนี้ เตรียมตัวบาน ส่งกลิ่นหอมค่ะ

ส่วนอันนี้ รีบถ่าย เพราะกลัวไม่ทัน กลัวเขาบินหนีค่ะ เลยไม่ชัดค่ะ

พอถ่ายอันนั้นเสร็จ กลับมาดู อ้าว มีน้องมดด้วย เลยขอชักมาอีกภาพค่ะ

หลังจากถ่ายต้นโมกเสร็จ ก็เลยขอเดินสำรวจรอบบ้านหน่อยว่า
    ว่ามีอะไรให้ได้ชมบ้าง ไม่ได้ออกมาชื่นชมนานแล้ว
    แล้วก็เจอหลายอย่างเลย แต่ไว้คราวหน้า จะมาโพสต์เพิ่มค่ะ ว่าเจออะไรบ้าง

จริง ๆ แล้ว กลับมาเห็นคุณ มดแดง จากดอกพวงชมพู ของคุณ Bookrian ด้วย
    เดินเป็นขบวนเลย
    ส่วนของ คุณ itasian ก็มี คุณ ผึ้ง บินตอม ดอมดม เยอะเลยค่ะ

ดูไปยิ้มไป
  16. oh_ic
    oh_ic
    ถ้าต้นเทียนหยดไทย จะมีดอกสีม่วงอ่อน หรือ สีขาว ค่ะ
    และถ้าเป็นต้นเทียนหยดญี่ปุ่น ดอกจะสีม่วงเข้มขอบขาว

ส่วนต้นโมกนั้น บางคนเรียกต้นโมก ว่า พุทธรักษา เพราะว่า คนโบราณเชื่อกันว่า ต้นโมกนั้น สามารถปกป้องคุ้มครอง ผู้เป็นเจ้าของให้ปลอดภัยจากศัตรู หรือสิ่งชั่วร้าย โมก หรือ โมกข หมายถึง ผู้ที่หลุดพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง ดังนั้น คนโบราณจึงเชื่อว่า หากปลูกต้นโมกเอาไว้ภายในบ้าน ก็จะทำให้เกิดความบริสุทธิ์สะอาด มีแต่ความสุขกายสุขใจ ปลอดภัย และรอดพ้นจากสิ่งอันจะนำความทุกข์ร้อน มาสู่คนในครอบครัว ดอกของต้นโมกนั้น มีสีขาวสะอาด มีกลิ่นหอมสดชื่นตลอดทั้งวัน นอกจากจะให้ความสบายตาแล้ว ยังให้ความสบายใจอีกด้วย

ตำแหน่งที่ปลูก:
    ควรลงมือปลูกต้นโมกในวันเสาร์ เพราะคนโบราณเชื่อว่า ต้นไม้ที่ปลูกเพื่อเพิ่มความเป็นสิริมงคล ให้แก่บ้าน ควรจะปลูกในวันเสาร์ ต้นไม้จึงจะเจริญงอกงาม และมีอิทธิฤทธิ์ตามคุณของไม้ ซึ่งจะช่วยปกป้องคุ้มครองคุณ และครอบครัวได้ หากต้องการปลูกต้นโมก เพื่อช่วยปกป้องคุ้มครองบ้านเรือน และคนในครอบครัว คุณควรจะปลูกต้นโมก ไว้ทางทิศตะวันตกเฉียงเหนือ จึงจะเหมาะ (ขอบคุณข้อมูลจาก nanagarden.com)
  17. bookerian
    bookerian
    เลื่อนหน้าจอมาดูรูปก่อน เห็นรูปนี้ก็สะดุดตา ตอนแรกนึกว่าดอกมะลิตูม แต่ก้านดอกยาวโค้งเชียว ..นึกอยู่นานว่าดอกอะไรน้า ช่อดอกสวยจัง มาอ่าน..เลยถึงบางอ้อ ดอกโมกนี่เอง ....นึกถึงกลิ่นหอมๆ น่าจะมีระบบแนบกลิ่นได้เนอะๆๆ

ถ้าต้นเทียนหยดไทย จะมีดอกสีม่วงอ่อน หรือ สีขาว ค่ะ
    และถ้าเป็นต้นเทียนหยดญี่ปุ่น ดอกจะสีม่วงเข้มขอบขาว

ส่วนต้นโมกนั้น บางคนเรียกต้นโมก ว่า พุทธรักษา เพราะว่า คนโบราณเชื่อกันว่า ต้นโมกนั้น สามารถปกป้องคุ้มครอง ผู้เป็นเจ้าของให้ปลอดภัยจากศัตรู หรือสิ่งชั่วร้าย โมก หรือ โมกข หมายถึง ผู้ที่หลุดพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง ดังนั้น คนโบราณจึงเชื่อว่า หากปลูกต้นโมกเอาไว้ภายในบ้าน ก็จะทำให้เกิดความบริสุทธิ์สะอาด มีแต่ความสุขกายสุขใจ ปลอดภัย และรอดพ้นจากสิ่งอันจะนำความทุกข์ร้อน มาสู่คนในครอบครัว ดอกของต้นโมกนั้น มีสีขาวสะอาด มีกลิ่นหอมสดชื่นตลอดทั้งวัน นอกจากจะให้ความสบายตาแล้ว ยังให้ความสบายใจอีกด้วย

ควรลงมือปลูกต้นโมกในวันเสาร์ เพราะคนโบราณเชื่อว่า ต้นไม้ที่ปลูกเพื่อเพิ่มความเป็นสิริมงคล ให้แก่บ้าน ควรจะปลูกในวันเสาร์ ต้นไม้จึงจะเจริญงอกงาม และมีอิทธิฤทธิ์ตามคุณของไม้ ซึ่งจะช่วยปกป้องคุ้มครองคุณ และครอบครัวได้ หากต้องการปลูกต้นโมก เพื่อช่วยปกป้องคุ้มครองบ้านเรือน และคนในครอบครัว คุณควรจะปลูกต้นโมก ไว้ทางทิศตะวันตกเฉียงเหนือ จึงจะเหมาะ (ขอบคุณข้อมูลจาก nanagarden.com)
    ขอบคุณคุณ oh_ic มากๆ ค่ะ ไม่รู้มาก่อนเลยค่ะว่าเทียนหยดไทยสีม่วงอ่อน หรือ ขาว เทียนหยดญี่ปุ่นสีม่วงเข้มขอบขาว
    เรื่องตำแหน่งปลูกต้นโมกนี่ต้องขอบคุณมากๆ ค่ะ ส่วนตัวชอบรู้เรื่องอะไรประมาณเนี่ย
    เคยได้ยินเหมือนกันค่ะว่าเป็นต้นไม้มงคล แต่ที่แน่ๆ ปลูกแล้วหอม สวย ชัวร์
  18. Siambrandname Webmaster
    Siambrandname Webmaster
    หมายถึง ชำมะเลียง รึเปล่าคะ หน้าตาแบบนี้

แต่ไม่เคยเห็นออกค่่ะื
    ขอบคุณครับ ไม่น่าใช้ ชำมะเลียง ครับ ผลของต้นนี้จะเป็นแบบเหมือนมีเมล็ดเล็กๆ เยอะๆ แล้วเวลาผลสุกจะแตกออกไม่กลมอย่างในรูปของผล ชำมะเลียง ครับ ขอบคุณที่พยายามหาภาพมาให้เทียบนะครับ

Quote Originally Posted by Nakderntang View Post
    ค่ะ ตอนเห็นครั้งแรก ก็แปลกตาพอสมควร
    เพราะก็ไม่ได้ไปที่ที่ไปถ่ายภาพมานานแล้ว
    ที่ที่ถ่ายมาคือ ที่หาดบานชื่น จังหวัดตราดค่ะ
    เป็นหาดที่อยู่ที่แผ่นดิน ไม่ได้อยู่ที่เกาะค่ะ
    ไปเกือบจะสุดตะวันออก เลยเขาล้าน แต่ไม่ถึงหาดเล็ก

ส่วนชื่อดอกไม้ ต้องกลับไปถามคุณพ่อคุณแม่ค่ะ
    ถ้าทราบชื่อแล้วจะมาบอกอีกทีค่ะ
    ครับผมเคยเห็นต้นนี้และเคยเก็บผลกินเมื่อตอนเด็กๆ ต้นไม้นี้จะขึ้นบริเวณที่ดินป่นทรายๆ หน่อยครับพื้นดูแห้งๆ จำไม่ได้แล้วว่าเรียกอะไร ขอบคุณมากครับที่นำมาให้ได้ชมแล้วก็สำหรับชื่อที่จะไปถามคุณพ่อคุณแม่ด้วยครับ

ขอบคุณครับ
  19. bookerian
    bookerian
    ขอบคุณครับ ไม่น่าใช้ ชำมะเลียง ครับ ผลของต้นนี้จะเป็นแบบเหมือนมีเมล็ดเล็กๆ เยอะๆ แล้วเวลาผลสุกจะแตกออกไม่กลมอย่างในรูปของผล ชำมะเลียง ครับ ขอบคุณที่พยายามหาภาพมาให้เทียบนะครับ
    อ่อค่ะ...ไม่รู้แล้วค่ะ รอรู้จากคุณ Nakderntang ดีกว่า

ตอนนี้ชมดอกไม้กันก่อนเนอะ

ลีลาวดีลูกศร ค่ะ

กล้วยไม้้ สกุลหวาย แต่ไม่รู้พันธุ์อะไร (ตอนนี้กล้วยไม้ต้นนี้ไม่อยู่แล้ว เห็นรูปก็คิดถึง เลี้ยงไม่รอดเองค่ะ)
  20. Nakderntang
    Nakderntang
    Quote Originally Posted by oh_ic View Post

ขอบคุณ คุณ oh_ic สำหรับความรู้ เรื่อง ดอกเทียนหยด และต้นโมก มากค่ะ
    พึ่งรู้ว่า มีเทียนหยดญี่ปุ่นด้วยอ่ะค่ะ
  21. Nakderntang
    Nakderntang
    ....นึกถึงกลิ่นหอมๆ น่าจะมีระบบแนบกลิ่นได้เนอะๆๆ
    เห็นด้วยอย่างยิ่งค่ะ อยากสูดกลิ่นอย่างแรง แต่ละดอกงาม ๆ ทั้งนั้นเลยค่ะ
  22. Nakderntang
    Nakderntang
    Quote Originally Posted by Siambrandname Webmaster View Post

ครับผมเคยเห็นต้นนี้และเคยเก็บผลกินเมื่อตอนเด็กๆ ต้นไม้นี้จะขึ้นบริเวณที่ดินป่นทรายๆ หน่อยครับพื้นดูแห้งๆ จำไม่ได้แล้วว่าเรียกอะไร ขอบคุณมากครับที่นำมาให้ได้ชมแล้วก็สำหรับชื่อที่จะไปถามคุณพ่อคุณแม่ด้วยครับ

ขอบคุณครับ
    เมื่อวันก่อน โทรไปถามคุณแม่ คุณแม่ท่านจำไม่ได้ค่ะว่าต้นอะไร ท่านึกหน้าตาไม่ออก
    ส่วนคุณพ่อนอนไปแล้ว ก็เลยยังไม่ได้ถามท่าน
    ประกอบกับเราเอารูปในกล้องท่านลงแผ่นCD แล้วขอยืมแผ่นมาเอารูปลง
    คงต้องรอหลังปีใหม่ กลับบ้าน ถึงจะได้ถามท่านอีกที

ส่วนตอนนี้ ก็ลองหาในเน็ตบ้าง แต่ก็ไม่รู้เลยค่ะ ว่ามันคือต้นอะไร

ขอบคุณ คุณ WM และ คุณ Bookerian ด้วยค่ะ ที่ช่วยนึกชื่อ และหารูป มาให้

และขอโทษ ที่พึ่งขอบคุณ ตั้งแต่ที่ ช่วยนึกชื่อในครั้งที่แล้ว
    พึ่งมานึกได้ ก็ตอนอ่านที่คุณ WM ขอบคุณ คุณ Bookerian ค่ะ
  23. Nakderntang
    Nakderntang
    อ่อค่ะ...ไม่รู้แล้วค่ะ รอรู้จากคุณ Nakderntang ดีกว่า

ตอนนี้ชมดอกไม้กันก่อนเนอะ

ลีลาวดีลูกศร ค่ะ

กล้วยไม้้ สกุลหวาย แต่ไม่รู้พันธุ์อะไร (ตอนนี้กล้วยไม้ต้นนี้ไม่อยู่แล้ว เห็นรูปก็คิดถึง เลี้ยงไม่รอดเองค่ะ)
    ลีลาวดีลูกศร ดอกสวย และงามมากค่ะ
    ที่ทำงานก็มีต้นนึง น้องที่ทำงาน เอามาให้
    คงต้องกลับไปดูแลเขาให้ดี
    เขาจะได้มีโอกาสออกดอกแบบต้นอื่นบ้าง
    รู้สึกว่า ยังดูแลเขาไม่ดีเท่าไหร่

ขอบคุณ คุณ Bookerian ด้วยค่ะ
    พอเห็นดอกไม้เยอะแยะแบบนี้
    รู้สึก อยากมีสวนไว้ปลูกดอกไม้บ้างจัง
    รู้สึกว่า มีความสุข
    ต้องลองไปหาที่ดูว่า ปลูกที่ไหนเพิ่มได้อีก
  24. oh_ic
    oh_ic
    ลีลาวดีลูกศรนี่ขึ้นง่ายมากนะคะ อึดมากด้วยไม่จำเป็นต้องบำรุงอะไรมาก
    ที่บ้านเอาแค่กิ่งมาจากบ้านเพื่อนแล้วเอามาปักลงดิน ก็ติดต้นแล้วค่ะ
    ดอกสวยแล้วก็มีดอกทั้งปี เสียอย่างเดียวไม่มีกลิ่น
  25. Nakderntang
    Nakderntang
    Quote Originally Posted by oh_ic View Post
    ลีลาวดีลูกศรนี่ขึ้นง่ายมากนะคะ อึดมากด้วยไม่จำเป็นต้องบำรุงอะไรมาก
    ที่บ้านเอาแค่กิ่งมาจากบ้านเพื่อนแล้วเอามาปักลงดิน ก็ติดต้นแล้วค่ะ
    ดอกสวยแล้วก็มีดอกทั้งปี เสียอย่างเดียวไม่มีกลิ่น

ขอบคุณ สำหรับความรู้ ค่ะ

ขอถามความรู้ เพื่อน ๆ พี่ ๆน้อง ๆ เพิ่มเติมค่ะ
    คือ ต้นลีลาวดีลูกศรที่ปลูกอยู่ เราไม่ได้ปลูกลงดิน
    เราปลูกในกระถาง เราควรเปลี่ยนกระถางให้ใหญ่ขึ้นมั้ยค่ะ
    เมื่อเวลาต้น มันโตขึ้น สูงขึ้น
    กระถางที่ใส่อยู่ตอนนี้สูง 20 ซม. กว้างและยาว 25 ซม.
    ต้นลีลาวดี สูงประมาณ 270 ซม. แล้ว

เคยรู้มาว่า หากต้องการให้มันโตขึ้น ก็ควรเปลี่ยนกระถางให้ใหญ่ขึ้นตามความเหมาะสม

ขอบคุณค่ะ
  26. bookerian
    bookerian
    เมื่อวันก่อน โทรไปถามคุณแม่ คุณแม่ท่านจำไม่ได้ค่ะว่าต้นอะไร ท่านึกหน้าตาไม่ออก
    ส่วนคุณพ่อนอนไปแล้ว ก็เลยยังไม่ได้ถามท่าน
    ประกอบกับเราเอารูปในกล้องท่านลงแผ่นCD แล้วขอยืมแผ่นมาเอารูปลง
    คงต้องรอหลังปีใหม่ กลับบ้าน ถึงจะได้ถามท่านอีกที

ส่วนตอนนี้ ก็ลองหาในเน็ตบ้าง แต่ก็ไม่รู้เลยค่ะ ว่ามันคือต้นอะไร

ขอบคุณ คุณ WM และ คุณ Bookerian ด้วยค่ะ ที่ช่วยนึกชื่อ และหารูป มาให้

และขอโทษ ที่พึ่งขอบคุณ ตั้งแต่ที่ ช่วยนึกชื่อในครั้งที่แล้ว
    พึ่งมานึกได้ ก็ตอนอ่านที่คุณ WM ขอบคุณ คุณ Bookerian ค่ะ
    ไม่เป็นไรค่ะ คุณ Nakderntang ไม่รีบรู้ค่ะ กลับบ้านปีใหม่เดินทางปลอดภัย และมีความสุขนะคะ

เรื่องต้นลีลาวดีลูกศรเห็นด้วยกับคุณ oh_ic ค่ะ ว่าเสียอย่างเดียวที่ไม่มีกลิ่น เคยได้กลิ่นลีลาวดี หรือลั่นทมต้นใหญ่ๆ ดอกขาว ดอกห้อมหอม เดินผ่านก็หอมแล้ว... เลยชักสงสัยว่าลีลาวดีลูกศรนี่เขาปรับปรุงพันธุ์มาจากลีลาวดีธรรมดารีเปล่า????

สำหรับต้นของคุณ Nakderntang นี่สูงมากๆ เลยนะคะ สูงกว่าของที่บ้านอีก แต่แปลกจังที่ยังไม่ออกดอก
    คิดว่าเรื่องกระถางน่าจะมีส่วน ลองเปลี่ยนกระถาง ใส่ปุ๋ยบำรุงสักนิด แล้วหาที่วางเหมาะๆ ดีมั้ยคะ จากที่สังเกต ต้นนี้ค่อนข้างชอบแดดนะคะ ลองหาที่วางให้ถูกแดดบ้างบางช่วงเวลา น่าจะดีค่ะ

ขอแชร์หลักในการปลูกของตัวเองค่ะ คือจะไม่ได้ดูแล ประคบประหงมมาก แต่จะยึดหลักว่า จัดและหาสิ่งแวดล้อมที่เหมาะสมให้เขา และเชื่ออยู่ว่าต่อไปเขาก็จะโตได้เองค่ะ เพราะเขาเป็นสิ่งมีชีวิต เขาพยายามจะอยู่รอดอยู่แล้ว
  27. IAm
    IAm
    สวยจังเลยค่ะ
    ขอบคุณ คุณbookerian เจ้าของกระทู้ และเพื่อนๆทุกๆคน นะคะ ที่นำดอกไม้สวยๆมาแบ่งปันกันชม
    แถมยังมีความรู้เกี่ยวกับต้นไม้ ดอกไม้ มากมายเลยทีเดียว
    เดี๋ยวไว้จะเอารูปดอกไม้มาโชว์บ้างนะคะ

เกิดความสงสัยน่ะค่ะว่า เจ้าดอกไม้ เนี่ย จะรู้ได้ยังไงอ่ะค่ะ ว่าต้นนี้เป็น ดอกไม้ไทย หรือ ไม่ไทย
    พอดีนึกไปถึง "ดอกนีออน" ที่บ้าน ดอกสีม่วง สวยมากเลย แต่ดูชื่อมันไม่ไทยเลยน่ะค่ะ เลยก็ไม่แน่ใจ
    เพราะชื่อกระทู้ บอกว่า "ชวนมาชม ดอกไม้ไทยๆ" กลัวจะลงผิด
    ถ้าเพื่อนๆคนไหนทราบ รบกวนด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ
  28. itasian
    itasian
    Quote Originally Posted by Nakderntang View Post
    ขอบคุณ คุณ Bookerian เรื่องความรู้ ของเทียนหยดค่ะ
    คนตั้งชื่อ เขาเข้าใจตั้งชื่อนะคะ มันงามเหมาะสมกันจริง ๆ
    ชักอยากหามาปลูกแล้ว

ส่วนดอกบัวของคุณ Itasian สวยและงามมากค่ะ
    ทั้งดอกไม้ และฝีมือคนถ่าย ไม่ค่อยเคยเห็นค่ะ
    ดอกบัวแบบนี้ ดูจากรูปภาพแล้วมันใหญ่
    ของจริงใหม่มั้ยคะ???
    ดอกใหญ่กว่าฝ่ามือ ของผู้ชายตัวใหญ่ๆ ครับ
    สวยงามมากมายครับ ยิ่งดู ยิ่งงาม ครับ
  29. itasian
    itasian
    เอาดอกเทียนหยดมาให้ดูเพิ่มเติมครับ
    ช่วงนี้ได้รดน้ำบ่อย ทำให้เขาสดชื่นมากๆ จึงได้ออกดอกมาให้ชมกันเยอะแยะ
    เทียนหยด ชอบน้ำเยอะๆ ให้เขาได้กินน้ำตลอด ดอกยิ่งออก เต็มต้น

มีผลมาให้ได้ดูเยอะแยะด้วย แต่ตอนนี้ไม่ลองแล้วครับ
    กลัวไซยาไนด์ ลองแล้ว ตายไม่คุ้มกับชีวิตที่เกิดมา

และน่าแปลกครับ ดอกที่ออกส่วนบนของต้นเทียนหยด เป็นสีม่วงอ่อน
    แต่ ด้านล่าง มีให้เห็น 2 ช่อ เป็นสีม่วงเข้ม ยังไม่มีทีท่าว่าจะกลายเป็น ม่วงอ่อน
    ไม่รู้ว่า ต้นนี้ มี 2 สี ผสมกันรึเปล่า อันนี้ ตอนซื้อมา คนขายไม่ได้บอกครับ

แต่ ก็สวยงามครับ

30. bookerian
    bookerian
    สงสัย คุณ itasian จะได้กำไร หนึ่งต้นมีสองสีเลย ^^ สวยนะคะ ชอบตรงช่อดอกที่ห้อยย้อยลงมา

เกิดความสงสัยน่ะค่ะว่า เจ้าดอกไม้ เนี่ย จะรู้ได้ยังไงอ่ะค่ะ ว่าต้นนี้เป็น ดอกไม้ไทย หรือ ไม่ไทย
    พอดีนึกไปถึง "ดอกนีออน" ที่บ้าน ดอกสีม่วง สวยมากเลย แต่ดูชื่อมันไม่ไทยเลยน่ะค่ะ เลยก็ไม่แน่ใจ
    เพราะชื่อกระทู้ บอกว่า "ชวนมาชม ดอกไม้ไทยๆ" กลัวจะลงผิด
    ถ้าเพื่อนๆคนไหนทราบ รบกวนด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ
    อืม..เกิดอาการตอบไม่ถูก ...ถ้าเป็นแบบไทยจริงๆ มีถิ่นกำเนิดในประเทศไทย อันนี้ก็ไม่ทราบเหมือนกันค่ะ คงต้องศึกษาประวัติของต้นนั้นกัน
    แต่ที่รู้สึกตอนตั้งกระทู้ ไม่ได้ต้องให้ถึงขนาดนั้นค่ะ ดอกไม้ไทย ในความหมายของกระทู้นี้ที่รู้สึก คือ เราเห็นว่าเป็นดอกไม้ไทยอ่ะค่ะ จะด้วยชื่อไทย หรือคุ้นหน้าคุ้นตาอยู่ในประเทศไทย ก็ได้ค่ะ แต่ถ้าจะศึกษาประวัติมาเล่าด้วยก็ไม่ว่ากันนะคะ
    ถ้าคุณ IAm มีดอกไม้สวยๆ ก็เอามาแบ่งกันชมเลยค่ะ ไม่ต้องกลัวลงผิดนะคะ
Results 31 to 60 of 69
Page 2 of 3 FirstFirst 1 2 3 LastLast