ให้ก่อนบ้าง

1. s
    s
    ถ้าเราได้ให้ความรักใครก่อนบ้าง แล้วคนๆ นั้น คือ พ่อแม่
    เอสเชื่อว่า ถ้าเรามอบความรัก คืนให้กับพ่อแม่ ได้มากกว่ามีให้ตัวเอง
    เราก็จะมีความรัก มอบให้คนอื่น ได้แน่นอนค่ะ

แต่ถ้าตราบใด เค้ายังรักตัวเอง มากกว่าพ่อแม่ ผู้ชึ่งมีมากกว่าคำว่าบุญคุณ
    เอสเชื่อว่าคนๆนั้น ไม่มีทางรักใครได้ ด้วยหัวใจจริงๆค่ะ
    เค้าจะไม่มีทาง รักคนอื่นได้มากกว่า ตัวเองแน่นอนค่ะ
  2. IAm
    IAm
    ขอบคุณ คุณs ค่ะ
    ชอบประโยคนี้อ่ะค่ะ
    "" แต่ถ้าตราบใด เค้ายังรักตัวเอง มากกว่าพ่อแม่ ผู้ชึ่งมีมากกว่าคำว่าบุญคุณ
    เอสเชื่อว่าคนๆนั้น ไม่มีทางรักใครได้ ด้วยหัวใจจริงๆค่ะ""

รู้สึกจริงว่า อืม..ถ้าเรายังรักตัวเราเอง มากกว่ารักพ่อแม่ ผู้ที่รักเรา ให้ความรักเรา และเป็นผู้ให้ กับเรา
    ไม่เคยมอบความรักให้กับท่าน แต่ยังอยากได้ความรักจากท่านอยู่เลย...เราก็จะรักใครไม่เป็น ให้ใครไม่เป็น
    รู้สึกว่า ตัวเอง จะเป็นอย่างนั้นน่ะค่ะ
  3. yourfwd0
    yourfwd0
    แต่ถ้าตราบใด เค้ายังรักตัวเอง มากกว่าพ่อแม่ ผู้ชึ่งมีมากกว่าคำว่าบุญคุณ
    เชื่อว่าคนๆนั้น ไม่มีทางรักใครได้ ด้วยหัวใจจริงๆ เค้าจะไม่มีทาง รักคนอื่นได้มากกว่า ตัวเองแน่นอน

ชอบที่คุณเอสเขียนไว้ ชอบชื่อกระทู้และขอบคุณที่ join group และตั้งกระทู้พูดคุยไว้
    เปิดประเด็นก่อนได้เลย ยินดีที่จะมีผู้คนที่สนใจในความรักจริงๆมาคุยกัน ขอบคุณครับ
  4. s
    s
    Quote Originally Posted by IAm View Post
    ขอบคุณ คุณs ค่ะ
    ชอบประโยคนี้อ่ะค่ะ
    "" แต่ถ้าตราบใด เค้ายังรักตัวเอง มากกว่าพ่อแม่ ผู้ชึ่งมีมากกว่าคำว่าบุญคุณ
    เอสเชื่อว่าคนๆนั้น ไม่มีทางรักใครได้ ด้วยหัวใจจริงๆค่ะ""

รู้สึกจริงว่า อืม..ถ้าเรายังรักตัวเราเอง มากกว่ารักพ่อแม่ ผู้ที่รักเรา ให้ความรักเรา และเป็นผู้ให้ กับเรา
    ไม่เคยมอบความรักให้กับท่าน แต่ยังอยากได้ความรักจากท่านอยู่เลย...เราก็จะรักใครไม่เป็น ให้ใครไม่เป็น
    รู้สึกว่า ตัวเอง จะเป็นอย่างนั้นน่ะค่ะ
    ขอบคุณมากๆ นะคะ ^^
    ตัวเอสเองก็ยังเป็นบ้างเหมือนกัน จึงต้องฝึกตัวเองให้ช้าลง จะได้มองเห็น
    ความคิด และความรู้สึกของตัวเองทัน เพื่อจะได้เตือนตัวเองว่า ได้รับแล้ว แต่ยังไม่ได้ให้เลย

Quote Originally Posted by yourfwd View Post

ชอบที่คุณเอสเขียนไว้ ชอบชื่อกระทู้และขอบคุณที่ join group และตั้งกระทู้พูดคุยไว้
    เปิดประเด็นก่อนได้เลย ยินดีที่จะมีผู้คนที่สนใจในความรักจริงๆมาคุยกัน ขอบคุณครับ
    เอสอยากจะแชร์ เรื่องความรัก อยู่นานแล้ว
    พอเห็นกรุ๊ปความรัก จึงรีบสมัครและตั้งกระทู้ เปิดประเด็นซะเลย
    ขอบคุณมากๆนะคะ
  5. IAm
    IAm
    Quote Originally Posted by s View Post
    ขอบคุณมากๆ นะคะ ^^
    ตัวเอสเองก็ยังเป็นบ้างเหมือนกัน จึงต้องฝึกตัวเองให้ช้าลง จะได้มองเห็น
    ความคิด และความรู้สึกของตัวเองทัน เพื่อจะได้เตือนตัวเองว่า ได้รับแล้ว แต่ยังไม่ได้ให้เลย
    ขอนำวิธีของคุณ s ไปใช้บ้างได้ไหมคะ??

อยากมองเห็นตัวเอง ไม่อยากเป็นคนแบบนี้อ่ะค่ะ
    รักแต่ตัวเอง รักใครไม่เ็ป็น ไม่เคยเห็นว่าตัวเองได้รับ (ทั้งๆที่เค้าให้เรามามากมายเหลือเกิน) และ ไม่ให้ใคร
    เฮ้อ แย่ๆๆ
  6. s
    s
    Quote Originally Posted by IAm View Post
    ขอนำวิธีของคุณ s ไปใช้บ้างได้ไหมคะ??

อยากมองเห็นตัวเอง ไม่อยากเป็นคนแบบนี้อ่ะค่ะ
    รักแต่ตัวเอง รักใครไม่เป็น ไม่เคยเห็นว่าตัวเองได้รับ (ทั้งๆที่เค้าให้เรามามากมายเหลือเกิน) และ ไม่ให้ใคร
    เฮ้อ แย่ๆๆ
    ได้ค่ะ เอสยินดีและเต็มใจ เป็นอย่างมากนะคะ ^^

เอสขออนุญาตแนะนิดนึงค่ะ ว่าให้ถามตัวเองทุกครั้ง
    "ทำไมเราจึงทำเช่นนั้น , เราทำแบบนั้นไปทำไม"
    แล้วจะทำให้เราช้าลงได้ ฝึกถามตัวเองไปเรื่อยๆ
    แล้วเราก็จะมองเห็นความคิด ความรู้สึกของตัวเองชัดขึ้นค่ะ

ปล.เอสเชื่อว่า สักวันคุณIAm จะให้คนอื่นได้แน่นอนค่ะ เพราะคุณIAm รู้สึกว่าจริง และยอมรับมันค่ะ
    สู้ๆนะคะ เอสก็จะฝึกตนเอง เช่นกันค่ะ ^^
  7. IAm
    IAm
    Quote Originally Posted by s View Post
    ได้ค่ะ เอสยินดีและเต็มใจ เป็นอย่างมากนะคะ ^^

เอสขออนุญาตแนะนิดนึงค่ะ ว่าให้ถามตัวเองทุกครั้ง
    "ทำไมเราจึงทำเช่นนั้น , เราทำแบบนั้นไปทำไม"
    แล้วจะทำให้เราช้าลงได้ ฝึกถามตัวเองไปเรื่อยๆ
    แล้วเราก็จะมองเห็นความคิด ความรู้สึกของตัวเองชัดขึ้นค่ะ

ปล.เอสเชื่อว่า สักวันคุณIAm จะให้คนอื่นได้แน่นอนค่ะ เพราะคุณIAm รู้สึกว่าจริง และยอมรับมันค่ะ
    สู้ๆนะคะ เอสก็จะฝึกตนเอง เช่นกันค่ะ ^^
    ขอบคุณ คุณ s มากๆเลยค่ะที่ให้แอมนำวิธีฝึกของ คุณs ไปใช้ได้
    และขอบคุณสำหรับคำแนะนำและ กำลังใจ ด้วยค่ะ คุณs ก็สู้ๆ เช่นกันค่ะ
    ดูเหมือนจะเป็นเรื่องไม่ยากเลยเนอะ การรักคนอื่น ให้คนอื่น
    แต่ตราบใดที่เรายัง เห็นแก่ตัว คิดถึงแต่ตัวเองอยู่เนี่ย มันช่างยากเหลือเกินค่ะ
    ขอรับคำแนะนำของคุณ s ไปใช้เจ้าค่ะ
  8. itasian
    itasian
    ถ้าเราได้ให้ความรักใครก่อนบ้าง แล้วคนๆ นั้น คือ พ่อแม่
    เอสเชื่อว่า ถ้าเรามอบความรัก คืนให้กับพ่อแม่ ได้มากกว่ามีให้ตัวเอง
    เราก็จะมีความรัก มอบให้คนอื่น ได้แน่นอนค่ะ

เอสเชื่อว่าคนๆนั้น ไม่มีทางรักใครได้ ด้วยหัวใจจริงๆค่ะ
    เค้าจะไม่มีทาง รักคนอื่นได้มากกว่า ตัวเองแน่นอนค่ะ
    ขอบคุณ คุณ s ครับ
    ชอบครับ และรู้สึกจริง ครับ

ผมเห็นว่า
    เพราะพ่อแม่ คือ คนที่ ให้ความรัก เรา เป็นคนแรก และมากกว่าที่เขาให้ตัวเอง
    เราจึงควร ให้ความรัก พ่อแม่ มากกว่า ที่เราให้ตัวเอง คืนให้เขา

ตราบใดที่ไม่มากกว่า รักตัวเอง เราจะมีความรักให้ใคร ได้

การ ให้ความรักพ่อแม่ ไม่ใช่ เพราะตอบแทนบุญคุณ
    แต่ เพราะเรา รู้สึกว่าได้รับ เราจึงให้ความรัก พ่อแม่ ตอบ
    ไม่มีเหตุผลใด ที่จะไม่ใ้ห้ความรัก พ่อแม่
Results 1 to 8 of 8