ลองซ้อนท้าย มอเตอร์ไซด์ จาก norway ไป france กันไหมค่ะ

1. wnonach
    wnonach
    สวัสดีค่ะ วันนี้หนึ่งอาสาพาเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ไปนั่งซ้อนท้ายมอเตอร์ไซด์เที่ยวกัน แต่ก็ยังคงวนเวียนอยู่แถวยุโรปอีกสักทริปนะคะ อย่าเพิ่งเบื่อน้าคร้า ทริปนี้ใช้เวลา 2 อาทิตย์ เป็นประสบการณ์ครั้งหนึ่งในชีวิตเลยค่ะ เพราะว่าตั้งแต่เกิดมาไม่เคยนั่งมอเตอร์ไกลขนาดนี้ ทั้งเหนื่อย สนุก และก็ทุกข์ มีครบทุกรสจริงๆค่ะ

เราเริ่มต้นออกเดินทางแต่เช้าของวันที่ 14 มิถุนายน ด้วยรถมอเตอร์ไซด์สุดรักของสามี จริงๆแล้วก็ขับมอเตอร์ไซด์ไปเที่ยวบ้างนะคะ คือไม่ไกลมากแค่ใช้เวลา 2 หรือ 3 วันเท่านั้น แต่ทริปนี้เราต้องขับจาก นอร์เวย์ และจุดหมายปลายทางคือ ประเทศ ฝรั่งเศษ ซึ่งมันไกลมากจริงๆ ระยะทางหลายพันกิโล จากนอร์เวย์เราก็ขับลงไป สวีเด็น ผ่านเมือง SVINESUND , GOTEBORG จาก GOTEBORG เข้า เดนมาร์ค ผ่าน COPHENHAGEN, MALMO และก็ข้ามเรือที่ PORT RODBY เดนมาร์ค มาเยอรมันนี PORT PUTTGARDEN เมือง FEHMARN ค่ะ

ใช้เวลาในการข้ามเรือประมาณ 45 นาทีค่ะ พอถึงที่นี่ก็ประมาณ 1 ทุ่มเหนื่อยมากมายค่ะพี่น้องขา แต่ช่วงที่ขับระหว่างทางก็หยุดพักเป็นระยะๆนะคะ ทานข้าว เติมน้ำมัน ไปตลอดทาง คือขับไปเรื่อยๆนะคะ ไม่ได้รีบร้อน วิวสองข้างทางสวยมากๆค่ะ แต่ไม่ได้ถ่ายรุปเลยช่วงจาก สวีเด็น ถึง เดนมาร์ค หนึ่งเริ่มถ่ายรุปที่เยอรมันนีค่ะ เราได้ที่พักเป็นโรงแรงเล็กๆ ไม่ไกลจาก PUTTGARDEN ชื่อเมือง GROSSENBRODE โรงแรมชื่อ HOTEL PALSTEK ห้องสวยค่ะ มีสนามหญ้าให้ด้วยคืนละ 100 ยูโร รวมดินเนอร์ และอาหารเช้าอีกต่างหาก หนึ่งว่าไม่แพงค่ะ

วันรุ่งขึ้นก็ไปกันต่อค่ะตอนนี้เราก็อยูเหนือสุดของเยอรมันนี และเยอรมันนีเป็นประเทศที่ค่อนข้างใหญ่ ใช้เวลาในการขับกว่าจะไปถึงทางใต้เมือง MUNCHEN ใช้เวลาประมาณ 2 วันกว่าค่ะ แต่วันนี้เราตั้งใจไปเมือง LUNEBURG เมืองนี้เป็นเมืองท่องเที่ยวเล็กๆ แต่สวยมากเลยค่ะ ค่าโรงแรมแพงใช้ได้เลยเชียว 144 ยูโร ไม่รวมอะไรทั้งสิ้น เป็นค่าห้องอย่างเดียวค่ะ แต่โรงแรมเขาก็สวยสะอาดมากค่ะ

เมือง LUNEBURG ค่ะ หนึ่งชอบ

2. wnonach
    wnonach
    โรงแรมที่เราพักค่ะ น่าอยู่มากเลย

เมืองนี้อยู่ไม่ไกลจากเมืองแรกที่เราอยู่นะคะ ใช้เวลาประมาณ 3 ชั่วโมงเท่านั้น วันนี้ก็มีเวลาตรอนทั่วเมือง ดืม กิน ให้ช่ำใจไปเลยยคร้า

เราก็จะมีเพื่อนร่วมทางเยอะแยะค่ะ มาประมาณเดียวกันเลย ไม่ได้นัดหมาย พวกเขาชอบกันจริงๆนะคะกะมอเตอร์ไซด์ พอจอดทีคนหวีดหวิ้วววววกันใหญ่ มาถามไถ่เรา จริงๆแล้วมาดูรถมอเตอร์ไซด์ เป็นเอามากจริงๆค่ะ

3. wnonach
    wnonach
    เราต้องเดินทางกันต่ออีกแล้วค่ะพี่น้องขา พอออกจาก LUNEBURG ก็ขับยาวเลยค่ะวันนี้ใช้ทางหลวงไป DRESEN,BISTPINGEN,HONOVER,KESSEL วันนี้ขับไกลมากค่ะยังไม่ถึงที่หมายไปต่อค่ะ ผ่าน WUSBERG และNUNBERG ใกล้แล้วเมือง MUNCHEN แต่ว่าเราจะไม่พักที่นั้นนะคะ เพราะว่าถ้าเข้าเมืองใหญ่ๆทีไรหลงทุกที หาทางออกไม่เจอ วัยรุ่นเซ็งมากคร้า เรายังต้องนอนค้างที่เยอรมันนีอีก 1 คืนที่เมือง BURGHASLACH ไม่ไกลจากNUNBERG ก่อนถึง MUNCHEN ประมาณ 50 กิโลได้ค่ะ เมืองนี้ก็สวยเหมือนกันค่ะ

ลืมบอกไปค่ะ ที่นี่ที่พักเป็นเหมือนเกสเฮ้าส์ค่ะ เก่าๆ เพราะเมืองนี้ก็เก่ามาก ตึกที่เราอยู่สร้างมากว่า 100 ปีแต่ตึกสวยนะคะ ราคาถูกมากมาย 65 ยูโร รวมอาหารเช้าด้วยค่ะ หนึ่งชอบอาหารเช้าแบบคนเยอรมันค่ะ คือว่าเยอะมาก เขาทานอาหารเช้ากันเยอะจริงๆ คือมีให้เลือกจนตาลาย ชอบ ชอบบบบบๆๆๆ อิอิ

ทานอาหารเช้าเสร็จก็ไปต่ออีกแล้วค่ะพี่น้องงงงง ขับไปถึง MUNCHEN ในที่สุดก็หลงจนได้เจ้าค่ะพี่น้อง วนอยู่ประมาณ 45 นาทีในมิวนิคกว่าจะเจอทางออก พอออกจากมิวนิค ฝนเริ่มตกแต่ไม่แรงค่ะ ก็ขับไปเรื่อยๆ ฝนก็ไม่หยุดค่ะตกมาตลอดทางเลยจนถึงที่หมายคือ AUSTRIA เมือง INNBRUK หนึ่งเคยมาที่นี่ครั้งหนึงเมื่อสิบกว่าปีก่อนได้ค่ะ มาเที่ยวกับเพื่อนๆ แต่มาตอนหน้าหนาว เพราะที่นี่จะเป็นที่แข่งสกี ภูเขาสวยมาก

สภาพอากาศระหว่างทางจาก มิวนิค ไป AUSTRIA

INNBRUK AUSTRIA หนึ่งถ่ายรูปมาแค่ไม่กี่รูปค่ะ เพราะเห็นแล้วทั้งฝน ทั้งลม แถมหิมะอีก ไม่ไหวค่ะ

ราแพลนว่าจะอยู่ที่นี่ 2 คืนจะได้มีเวลาขับรถขึ้นไปบนภูเขา แต่ความฝันก็ละลายค่ะคืนนั้นทั้งคืนฝนตกไม่หยุดเลย แล้วก็ตกแรงมาก บรรยากาศฉ่ำมาก พอตอนเช้าดูข่าวมีหิมะตกอีก โอ้ววอะไรนี่หิมะตกตอนน้าร้อนนนน เซ็งเลยค่ะ เราก็เลยต้องเปลี่ยนแผนกระทันหัน คงต้องหนีฝน หนีหิมะ ไป ITALY เร็วกว่ากำหนด พอทานอาหารเช้าเสร็จก็ไปกันต่อเลยค่ะ

สภาพอากาศเป็นอย่างนี้ประมาณ 50 กิโลได้ค่ะ

4. wnonach
    wnonach
    เดี๋ยวมาต่อพรุ่งนี้นะคะ
  5. itasian
    itasian
    น่าเที่ยวครับ ดูเงียบสงบ เหมาะกับการพักผ่อนยิ่งครับ
    ชอบครับ ไว้มีโอกาสจะไปเที่ยวครับ

ขอบคุณ คุณหนึ่งครับ น่าสนุกเนอะ ขี่มอไซต์เที่ยวทั่วยุโรป อยากลองบ้าง
  6. wnonach
    wnonach
    ระหว่างทางที่ขับจาก INNBRUK ไป ITALY เราก็ยังไม่แน่ใจว่าจะไปเมืองไหนดี เราแค่ต้องการหนีอากาศที่ฉ่ำๆ แล้วก็เป็นช่วงเวลาที่ อากาศไม่เข้าข้างพวกเราเลยค่ะ ITALY อากาศก็แย่พอๆกัน จริงๆ แล้วสามีไม่ได้ตั้งใจที่จะไปเที่ยวอิตาลีค่ะ เพราะว่าเพิ่งจะไปมาเมื่อปีที่แล้ว แต่ด้วยเป็นทางผ่านที่จะลงไป ฝรั่งเศษ ก็คิดว่าเป็น เวนิช เพราะยังไม่เคยไปด้วย ในที่สุดเราก็มาถึงเมือง PADOVA ซึ่งอยู่ไม่ไหลจาก เวนิช แค่ 35 กิโลเท่านั้นค่ะ

เราได้โรงแรมเล็กๆที่ PADOVA เป็นโรงแรมที่สวยที่สุดในทริปนี้เลยค่ะ ห้องเลิศมากๆ เราก็เลยอยู่กันที่นั้น 2 วัน วันแรกยังมีฝนอยู่ค่ะ แต่ไม่หนาว เรานั่งรถไฟจาก PADOVA ไป VENEZIA ใช้เวลาประมาณ ครึ่งชั่วโมง บรรยากาศดูเปียกๆ ปอนๆ ไปหน่อยนะคะ เวนิช เป็นเมืองที่สวยมาก ไม่มีรถ มาเกะกะ เดินสบาย เสียดายที่ฝนตกในช่วงที่เราไป แต่พวกเราก็ประทับใจในความเป็นเวนิชของเขาค่ะ

เวนิชชชชชชชชชช I LOVE YOU!!!!

ป้ายนี้หนึ่งปลื้มมากเลย ทำให้รู้สึกว่าผู้หญิงดูมีคุณค่ามากๆ น่าประทับใจ

7. SweetCandyBee
    SweetCandyBee
    วิวสวยมากๆเลยค่ะ น่าสนุกนะคะ แต่คงเหนื่อยมากๆ ติดตามดูรูปสวยๆของคุณหนึ่งต่อนะคะ ^-^
  8. wawe
    wawe
    คุณหนึ่งคงเหนื่อยน่าดูนะคะ แต่บรรยากาศที่ได้สัมผัสก็คุ้มค่า พี่เห็นแค่ภาพยังคุ้มเลย ต้องยกนิ้วให้โชเฟอร์คนเก่งที่ที่พาภรรยาคนสวยซ้อนท้าย และได้ดื่มด่ำทัศนียภาพในหลาย ๆ ประเทศ ขอบคุณนะคะที่เอาภาพสวย ๆ มาแบ่งปันกันค่ะ
  9. itasian
    itasian
    สวยงามมากมายครับ

ขอบคุณครับ
  10. pomme
    pomme
    มาเกาะกระทู้ ไปเที่ยวด้วยคนจ้า น้องหนึ่ง อิตาลี ฝรั่งเศสไปบ่อย มาเอาข้อมูลเที่ยวเยอรมันบ้าง อันที่จริงอยู่ใกล้ ๆ
    นี่เอง แต่ ไม่ค่อยจะได้ไป เพราะโดยส่วนตัวไม่ชอบเยอรมันน่ะ เพราะพวก นีโอนาซีเยอะ....
    มารอดูต่อนะค่ะ
  11. wnonach
    wnonach
    ได้เวลาเดินทางต่ออีกแล้วคร้าพี่น้องงงง...พอออกจาก เวนิช เราใช้ทางหลวง VERONA - MILAN แต่ไม่ได้แวะนะคะ เพราะจะต้องขับต่อไป TORINO เมืองนี้อยู่ติดเขตฝรั่งเศษ ในทึ่สุดเราก็มาถึงจุดหมายค่ะ นั้นคือเมือง LANSLE BOURG ( COL DU M! CENIS) ใช้เวลาประมาณ 7 ชั่วโมง จากเวนิช เราพักทีนีค่ะ สวยมากหนึ่งว่ามันธรรมชาติดี เงียบ สงบ อากาศสดชื่น ถึงแม้จะแอบหนาวนิดๆ เพราะอยู่บนเขา ไปชมภาพกันนะคะ หนึ่งจะรวมๆภาพไว้เพราะถ่ายหลายที่จนจำไม่ได้ มั่วมากเลยในฝรั่งเศษ

สิงห์รมควันตัวจริง อยู่ที่นี่เองงงงคร้า ดูแล้วเหมือนพวก BAD BOY มากเลยยยย..เอิ้กกๆๆๆๆๆๆๆ

12. wnonach
    wnonach
    พอวันรุ่งขึ้นก็ขับต่อไปอีกถึง chambery จริงๆแล้วแพลนว่าจะไป lyon กันค่ะ แต่คนขับเลี้ยวผิดซะงั้นนน ก็ต้องเลยตามเลย ขึ้นไป annecy เมื่อถึง annecy ถ้าไม่เข้า สวิสเซอร์แลนด์ก็ยังไงอยู่ เพราะอยู่ใกล้แค่ 50 กิโลเอง ก็เลยเป็นเหตุให้ไปหลงใน กรุงเจนีวา อีกแล้วครับทั่นนนนน..

ในขณะที่กำลังหลงๆๆกันอยู่ เราก็หาที่จอดเพื่อจะดูแผนที่ แต่บังเอิญที่ ที่เราจอดอยู่เขาให้จอด เฉพาะรถที่เกิดปัญหา หรือ อุบัติเหตุแต่เราก็ไม่รู้อะค่ะ เห็นมีป้ายจอดก็จอด แต่ไม่ได้อ่านว่าอะไรยังไง พอจอดยังไม่ถึง 3 นาทีกำลังจะกางแผนที่เท่านั้นค่ะ ตำรวจมาเลย ตำรวจสวิสดูโหดดีจัง ตัวยังกะตึกแนะใหญ่มากก กลัวววววอะที่กลัวเพราะว่าหนึ่งไม่มี วีซ่า หนึ่งมีแต่วีซ่าเชงเก้น ก็เลยใจตุ้มๆต่อมๆ แต่ก็ไม่มีอะไรค่ะเขาช่วยแนะนำทางให้ เจนีวาสวยมากค่ะ แต่เสียดาย กล้องแบตหมดอดดูรูป

หลังออกจาก เจนีวา เราก็ขับขึ้นไปทางเหนือของฝรั่งเศษเรื่อยๆ ค่ะตั้งแต่ lausanne, pontarlier, besancon และพอออกจากฝรั่งเศษก็ต้องขับเข้าไป เยอรมันนีอีกทีค่ะค่ะ เพื่อกลับบ้าน แต่ไม่ได้กลับเส้นทางเดิม แต่ไม่ได้แวะเที่ยวแล้ว เราพักที่เยอรมันนี แค่ 1 คืนตอนนขากลับ หลังจากนั้นก็ขับยาวมาก จนถึงเดนมาร์ค สามีไม่ยอมนอนที่เดนมาร์ค เขาบอกว่าไหวขับกลางคืน จาก cophenhagen ถึงบ้านที่นอร์เวย์ ตอนตี 5 ค่ะ

อยากจะบอกว่าทริปนี้โหดสุดๆในชีวิตการท่องเที่ยวเลยค่ะ คือช่วงที่กลับบ้านค่ะตอนกลางคืน หนึ่งง่วงแบบไม่ไหวแล้วค่ะ แต่ไม่สามรถเพราะนั่งมอเตอร์ไซด์ แล้วอีกอย่างก็เป็นห่วงสามี กลัวเขาหลับ แต่เธอบ้าเกินคาดเดาจริงๆ หวังว่าพี่ๆน้องๆ จะสนุกไปกับเราเหมือนที่ผ่านๆมานะคะ
  13. wnonach
    wnonach
    Quote Originally Posted by itasian View Post
    น่าเที่ยวครับ ดูเงียบสงบ เหมาะกับการพักผ่อนยิ่งครับ
    ชอบครับ ไว้มีโอกาสจะไปเที่ยวครับ

ขอบคุณ คุณหนึ่งครับ น่าสนุกเนอะ ขี่มอไซต์เที่ยวทั่วยุโรป อยากลองบ้าง
    ยินดีมากค่ะคุณ itasian ลองเที่ยวแบบนี้ดูบ้างก็ดีเหมือนกันนะคะ เหมือนกับผจญภัยนิดๆ ตื่นเต้น และสนุกไปอีกแบบ แต่โหนั่งแมงกะไซ เจ็บก้นอะค่ะ อิอิ
  14. wnonach
    wnonach
    Quote Originally Posted by SweetCandyBee View Post
    วิวสวยมากๆเลยค่ะ น่าสนุกนะคะ แต่คงเหนื่อยมากๆ ติดตามดูรูปสวยๆของคุณหนึ่งต่อนะคะ ^-^
    มันสนุก ตื่นเต้นมากๆเลยค่ะคุณ SweetCandyBee คือจะตื่นเต้นเวลาจะไปต่ออะค่ะ ลุ้นทุกครั้ง แต่ก็เหนื่อยสุดๆเหมือนกัน มันเป็นทริปที่ลืมไม่ลงจริงๆค่ะ ขอบคุณนะคะทีแวะเข้ามาเยี่มชม
  15. wnonach
    wnonach
    Quote Originally Posted by wawe View Post
    คุณหนึ่งคงเหนื่อยน่าดูนะคะ แต่บรรยากาศที่ได้สัมผัสก็คุ้มค่า พี่เห็นแค่ภาพยังคุ้มเลย ต้องยกนิ้วให้โชเฟอร์คนเก่งที่ที่พาภรรยาคนสวยซ้อนท้าย และได้ดื่มด่ำทัศนียภาพในหลาย ๆ ประเทศ ขอบคุณนะคะที่เอาภาพสวย ๆ มาแบ่งปันกันค่ะ
    ยินดีมากมายค่ะพี่แหววขา อยากจะบอกว่าทริปนี้เป็นทุกอย่างที่สุดๆๆๆไปเลยค่ะพี่ แฟนหนึ่งเธอกล้าบ้าบิ่นมาก นี่ก็เป็นครั้งแรกที่ขับไกลที่สุดในชีวิตการขับมอเตอร์ไซด์ พอกลับมาถึงบ้านเรายังมาคุยกันว่า เราทำไปได้ยังไงเนี่ย มันไกลมากกกกกกกกกกกกก พอเอาแผนที่มากางดู โอ้วววว เราขับกันเป็นตัว u เลยค่ะ ขอบคุณพี่แหววสำหรับคอมเม้นด้วยค่ะ
  16. wnonach
    wnonach
    Quote Originally Posted by pomme View Post
    มาเกาะกระทู้ ไปเที่ยวด้วยคนจ้า น้องหนึ่ง อิตาลี ฝรั่งเศสไปบ่อย มาเอาข้อมูลเที่ยวเยอรมันบ้าง อันที่จริงอยู่ใกล้ ๆ
    นี่เอง แต่ ไม่ค่อยจะได้ไป เพราะโดยส่วนตัวไม่ชอบเยอรมันน่ะ เพราะพวก นีโอนาซีเยอะ....
    มารอดูต่อนะค่ะ
    หนึ่งกะว่าจะแวะหาพี่ป้อมแล้วววว อิอิ สวิสสวยยยยยยยยยยมาก ไว้หนึ่งไปขอวีซ่าแล้วนั่งเครื่องไปอีกทีค่ะ เยอรมันสวยทุกเมืองเลยอะพี่ป้อมขา หนึ่งไปเมืองใหญ่ๆมาเกือบหมดแล้วค่ะ แฟนหนึ่งเขาก็ไม่ชอบคนเยอรมัน แค่ชอบเบียร์ กะ ใส้กรอก ส่วนหนึ่งชอบ ใส้กรอก และก็ภูมิประเทศเขาค่ะ อิอิ ไม่ค่อยปลื้มคนที่นั้นเหมือนกันพอดีเจอแต่คนที่ไม่ค่อย friendly เจอคนที่ friendly น้อยมากเลยค่ะ
  17. Siambrandname Webmaster
    Siambrandname Webmaster
    เห็นแล้วรู้สึกว่า อากาศน่าจะชดชื่น ดูบรรยากาศแล้วน่าสนุก
    แค่เคยแต่ขับมอร์ไซด์ทัวร์เกาะช้าง ยังติดใจไม่หายเลยครับ

ถ้าได้ไปทัวร์อย่่างนี้สักรอบ คงสดชื่นมากๆ แน่ๆเลยครับ
    น่าสนุกจัง เห็นแล้วอยากพักผ่อน ไปซิ่งมอไซด์

ขอบคุณนะครับ ที่มารีวิวแบ่งปันครับ
  18. bookerian
    bookerian
    วิวสวยจังค่ะ ชอบหลายๆ รูปที่คุณหนึ่งเอามาให้ดูกัน
    คุณหนึ่งคงเหนื่อยน่าดู..ซ้อนมอเตอร๋ไซด์ไกลขนาดนั้น แต่คุ้มใช่มั้ยคะ^^
    ขอบคุณนะคะที่พาไปเที่ยวด้วย
  19. wnonach
    wnonach
    Quote Originally Posted by Siambrandname Webmaster View Post
    เห็นแล้วรู้สึกว่า อากาศน่าจะชดชื่น ดูบรรยากาศแล้วน่าสนุก
    แค่เคยแต่ขับมอร์ไซด์ทัวร์เกาะช้าง ยังติดใจไม่หายเลยครับ

ถ้าได้ไปทัวร์อย่่างนี้สักรอบ คงสดชื่นมากๆ แน่ๆเลยครับ
    น่าสนุกจัง เห็นแล้วอยากพักผ่อน ไปซิ่งมอไซด์

ขอบคุณนะครับ ที่มารีวิวแบ่งปันครับ
    ยินดีมากค่ะ wm ลองไปซิ่งดูนะคะเหนื่อยแต่ประทับใจค่ะ
  20. wnonach
    wnonach
    Quote Originally Posted by bookerian View Post
    วิวสวยจังค่ะ ชอบหลายๆ รูปที่คุณหนึ่งเอามาให้ดูกัน
    คุณหนึ่งคงเหนื่อยน่าดู..ซ้อนมอเตอร๋ไซด์ไกลขนาดนั้น แต่คุ้มใช่มั้ยคะ^^
    ขอบคุณนะคะที่พาไปเที่ยวด้วย
    ขอบคุณ คุณ bookerian เช่นกันค่ะที่เข้ามาเยียมชม เหนื่อยน่าดูเชียวค่ะไกลมากกกกกกกกก แต่มันเป็นอะไรที่ไม่เคยทำสนุกค่ะ มันคงจะอยู่ในความทรงจำตลอดไป สุดๆจริงๆค่ะทริปนี้
  21. Panor
    Panor
    " Tor ra hod & Keng kla sa mard " jing jing loei ja! thank you for your pm na ja nong Neung, view suay maak loei kha, wai kui kan naaaa, thank you so much for sharing jaaa.
Results 1 to 21 of 21