วันหยุดยาว ไปเที่ยวเวียตนามมาค่ะ

1. wawe
    wawe
    วันหยุดยาว พี่ได้มีโอกาสไปเที่ยวประเทศเวียตนามกลาง และเหนือมาค่ะ ชมภาพกันหน่อยนะคะ ถ่ายภาพจากกล้องเล็กค่ะ ส่วนมากจะถ่ายวีดีโอ
    ออกที่ด่านตรวจคนเข้าเมืองสะหวันนะเขต บรรยากาศยามเช้ากลางสะพานมิตรภาพไทย-ลาวค่ะ แวะทานอาหารกลางวันที่เมืองพิณ ประเทศลาว

ถึงเมืองหน้าด่านลาวบ่าว เมืองนี้ของปลอดภาษีจากจีนเยอะมาก ๆ

ถนนเลียบอ่าวตังเกี๋ยะ เพื่อเข้าชมหลุมหลบภัยของชาวเวียตนามครั้งสงคราม

รูปปั้นภาพจำลองการใช้ชีวิตของคนเวียตนามสมัยนั้น

หนึ่งในสิบหกคนที่คลอดในหลุมนี้ และยังมีชีวิตอยู่ ซึ่งพิการ ทางหูค่ะ

หลังจากนั้น เดินทางต่อเข้าเมืองเว้ รับประทานอาหาร อาหารส่วนมากจะประกอบด้วยแป้ง ปลา และผักค่ะ เสร็จภาระกิจ เข้าในห้องพัก

2. wawe
    wawe
    เช้าวันต่อมารีบเดินทางไปเมืองดานัง เพื่อขึ้นเครื่องสายการบินเวียตนามสู่กรุงฮานอย ระหว่างทางลอดอุโมงค์ที่ยาวที่สุดในเอเซีย ถ้าความจำของพี่ไม่ผิดน่าจะประมาณ หกกิโลเมตรกว่า ๆ

ถึงกรุงฮานอย เดินทางไปเมืองฮาลองเบ ชมหมู่เกาะที่ได้รับยกย่องให้เป็นมรดกโลก

3. Siambrandname Webmaster
    Siambrandname Webmaster
    ขออนุญาตเจ้าของกระทู้และเจ้าของกรุ๊ปครับ ทดสอบระบบการเชื่อมต่อกระทู้ระหว่าง Social Group และ Main Forum ครับ

ขอบคุณครับ

ปล. กระทู้นี้ พี่ wawe น่าจะนำไปลงในห้องรีวิวด้วยนะครับ ดูน่าอ่านเชี่ยวครับ
    ไว้จะแวะมาอ่านใหม่อีกรอบครับ ตอนนี้ขอตัวทำงานก่อนนะครับ ขอบคุณมากครับ (แล้วจะแวะไปคุยกับพวกพี่ๆ ที่ทำอาหารกันเก่งๆ ในกระทู้ ตู้กับข้าว)
  4. wawe
    wawe
    ขอบคุณเว็ปมาสเตอร์ที่เข้ามาเยี่ยมชมนะคะ และขอบคุณอีกครั้งที่เข้าไปเยี่ยมชมตู้กับข้าวบ่อย ๆ ค่ะ
  5. SUI
    SUI
    ขอบคุณนะครับที่เอาภาพสวยๆมาแบ่งปันกัน
    ดูแล้วอยากไปเที่ยวบ้างเลยที่เดียว...
  6. wawe
    wawe
    ขอบคุณคุณ sui ที่เข้ามาเยี่ยมชมนะคะ
  7. itasian
    itasian
    สวยงามแต้ๆ เลย ครับ
    อยากไปเที่ยวครับ

ไว้เราจะชวนคนรักไป

ขอบคุณมากครับ สำหรับรีวิว ที่เที่ยว
  8. wawe
    wawe
    ขอบคุณคุณ itasian ที่เข้ามาเยี่ยมขมนะคะ พี่แนะนำให้ไปนะคะเพราะใกล้บ้านเราดี จะได้สัมผัสบ้านเมืองของเขาอีกบรรยากาศหนึ่งค่ะ
  9. ^^bam bam
    ^^bam bam
    เพลินดีจังค่ะ ชักอยากไปเที่ยวมั่งแล้ว
    ขอบคุณนะคะ
  10. bookerian
    bookerian
    เหมือนได้ไปเที่ยวด้วยเลยค่ะ ชอบวิวอ่าวตังเกี๊ยะ กับหลุมหลบภัยของชาวเวียดนาม แต่ก่อนตอนมีสงครามคงอยู่กันลำบากน่าดู
    ขอบคุณที่พาไปเที่ยวค่ะ
  11. Nakderntang
    Nakderntang
    ขอบคุณ คุณ wawe มากค่ะ
    ที่ไปเที่ยวแล้วเก็บภาพมาฝาก เก็บเรื่องราวมาเล่า

น่าลองไปมากค่ะ เป็นประเทศนึงที่อยากไป
    คุณตา อพยพมาทางเวียดนามเนี่ยแหละค่ะ
    แต่ไม่เคยได้ศึกษาประวัติศาสตร์เลย

อ่านกระทู้คุณ wawe ถึงระลึกได้ค่ะ
    ขอบคุณค่ะ

และ ชอบ ตามที่คุณ bookerian บอกค่ะ
    พออ่านที่บอก ก็ได้ ดูช้าลงคือ หลุมหลบภัยอะค่ะ
    จน ได้เห็นบางอย่าง ว่า
    ขนาดในสงคราม เด็ก ๆ ผู้ใหญ่ ก็ยังไม่หยุดที่จะศึกษา
    ขนาดลำบาก ขนาดนั้น เทียบกับเรา
    เราสบายกว่าเยอะเลย

เห็นด้วยกับ คุณ bookerian ว่า ช่วงสงคราม เขาลำบากจริง ๆ
    (บรรพบุรุษทั้งหลาย)

แล้ว ก็ ชอบที่ ทุกภาพ เขาได้อยู่กับครอบครัว

ชอบอีกอย่าง ที่ อาหารเน้นผัก แต่ก็สงสัยว่าทำไมใช้แป้งเป็นหลัก
    ทำไมไม่ใช่ข้าว อันนี้สงสัยค่ะ

จะลองไปหาคำตอบของตัวเอง แล้วเอามาตอบนะคะ
  12. wawe
    wawe
    ขอบคุณนะคะคุณ bam bam, bookerian, Nakderntang ที่เข้ามาเยี่ยมชม พี่ว่าประเทศนี้น่าไปเที่ยว พอไปแล้วจะทำให้เราเห็นว่าประเทศเราเป็นประเทศที่น่าอยู่ที่สุด เพราะไม่ได้เผชิญกับภาวะสงครามแบบนั้น
  13. itasian
    itasian
    เ็ป็นคนที่ชอบสถานที่ ที่สงบๆ หน่อยครับ
    ทะเล หมู่เกาะ ของเขาดูสงบ ดีครับ อยากไป ครับ

ขอบคุณ พี่แหวว ครับ
Results 1 to 13 of 13