ตู้กับข้าว

Page 1 of 24 1 2 3 11 ... LastLast
  1. nam
    nam
    เปิดกันเป็นเรื่องเป็นราว สำหรับเพื่อนที่มีสูตรเด็ดๆเอามาแบ่งปันกันนะคะ นึกว่าสงสารคนไม่ได้อยู่เมืองไทย เห็นอะไรก็อยากทานไปหมด

แม่ครัวหัวป่า ประจำห้อง ตอนนี้ยกให้ พี่แหววและ พี่ป้อม นะคะ ส่วนน้ำ ขอเป็นลูกมือนะคะ

ใครมีสูตรเด็ด เชิญเลยนะคะ
  2. pomme
    pomme
    ตามมาประเดิมทู้ เปิดตู้กับข้าวด้วยคนค่ะ กุ้งอบกระเทียม สูตรเด็ด คนต่างแดน คนไทยกินได้ฝรั่งกินดีค่ะ
    ทำแสนง่าย โดยนำกุ้งสด มาล้างแล้วตัดหัว ตัดหางผ่าหลังแล้วเรียงให้เรียบร้อยสวยงาม
    ให้นำกระเทียมมาแกะเปลีอก มากพอสมควร เพราะเจ้าของสูตรชอบทานกระเทียมค่ะ หนึ่งในสมุนไพรไทย
    แล้วนำมาสับ หรือเข้าเครื่องปั่น เสร็จแล้ว ให้นำเนยใส่ในกระทะร้อน พอเนยละลายให้ใส่กระเทียมลงไปผัดพอให้หอม แต่อย่าให้เหลืองนะค่ะ
    เสร็จแล้วปรุงรสด้วย ซุปไก่คนอร์ หนึ่งก้อน ถ้าไม่ใส่ซุปก้อนก็ให้ปรุงรสด้วยเกลือเล็กน้อย แม๊กกี้ หรือซีอิ้วขาว ตามด้วยน้ำเปล่า 1-2 ข้อนโต๊ะ
    ชิมจนรสชาติได้ที่ แล้วปิดไฟ นำผักชีหั่นให้ละเอียดใส่ลงไป เสร็จแล้วนำไปราดบนกุ้งที่ล้าง เตรียมไว้ โรยด้วยพริกไทยเล็กน้อย
    นำเข้าเตาอบค่ะ อบประมาณ สิบห้านาที พอกุ้งสุขสีสวยดี เป็นอันเรียบร้อย (เวลาอบให้หมั่นคอยเช็คอย่าใช้ไฟแรง หรือนานเกืนจนน้ำซอสแห้งนะค่ะ)

คนไทยกินได้ ทานกับข้าวสวยร้อนๆ ตามด้วยน้ำปลาพริกขี้หนูรสแซป เป็นอร่อยค่ะ
    ฝรั่งกินดี ให้เตรียมเส้น สปาเกตตี้ หรือพาสต้าที่ชอบ แล้วราดด้วยกุ้งอบ พร้อมน้ำซอสที่ออกมา โรยด้วยชีส เป็นอร่อยค่ะ เมนูเดียวทานได้ 2 แบบ

3. wnonach
    wnonach
    พี่ป้อมค่ะน่าตาน่าทานอย่างแรง พี่ทำกับข้างเก่งจัง บอกวิธีทำแบบเข้าใจง่ายดีด้วย คนไม่เคยทำก็ทำได้ วีคเอ็นนี้มีอะไรให้ลองอีกแล้วเราสนุก อิอิ ขอบคุณพี่ป้อมมากค่ะ

ปล. เดือนมิถุนายน หนึ่งจะมีเพื่อนที่ทำงานมาทานข้าวที่บ้าน ปรกติก็จะทำ กระเพราไก่ แกงเขียวหวาน แล้วก็ปอเปี๊ยะทอด เปลี่ยนกันไปทุกปีค่ะ อย่างอื่นทำไมได้ค่ะ ปีนี้หนึ่งมีไอเดียเดี๋ยวทำกุ้งอบให้พวกเขาลองอีกเมนูหนึงดีกว่า...
  4. nam
    nam
    ทันทีที่ครัวเสร็จ ไอ้เจ้ากุ้งนี่ เสร็จน้ำแน่

ขอบคุณพี่ป้อมคะ
  5. pomme
    pomme
    อาหารทานเล่น ๆ วันหยุด สังสรรค์กับเพื่อนๆ หรือ จะทานคนเดียวเหมือนเจ้าของสูตรก็ได้ค่ะ เอามาสร้างสีสันกระทู้กัน
    เมนูนี้ เคยเอารูปมาลงในสูตรเด็ดมาแล้ว มาคราวนี้เอามาแนะนำใหม่ เผื่อจะเป็นเมนูโปรดของใครบางคนในอนาคต
    ทำง่ายๆ เหมือนเดิมค่ะ เพียงแต่เครื่องเคียงจะเยอะหน่อย มาดูกันนะค่ะ

ก๋วยเตี๋ยวแผ่นใหญ่ สำหรับคนไกลบ้าน ให้ซื้อแป้งที่ใช้ห่อปอเปี๊ยะแทนค่ะ นำมาแช่น้ำพอนิ่ม อย่าให้เละ แล้วซับให้หมาดๆ ตัดครึ่ง
    เจียวไข่บางๆ แล้วหั้นเป็นเส้นฝอยๆ ตามต้องการ
    หมูสับ กับเต้าหู้หั่นชิ้นเล็กๆ ผัดปรุงรสกับซีอิ้วขาว และดำเล็กน้อย แต่วันนี้ที่ทำใช้ปลาทอดแทนนะค่ะหั่นเป็นชิ้นเล็ก และปลาทูน่ากระป๋อง
    ง่ายดี และอร่อยอีกต่างหาก
    ถั่วงอกลวกพอสุกไม่มาก
    ผักสลัด อะไรก็ได้ที่เป็นใบ แล้วแต่ชอบ และ ผักชีสด ล้างให้สะอาด
    ตะไคร้ หั่นฝอย (จะใส่หรือไม่ใส่ก็ได้ )

น้ำจิ้ม กระเทียมปอกเปลีอกเยอะหน่อย พริกขี้หนูหั่นฝอยมากหรือน้อยตามต้องการ
    น้ำปลา น้ำมะนาว น้ำอุ่น น้ำตาลทราย หรือน้ำตาลปีปถ้ามี
    วิธีปรุงน้ำจิ้ม เอาทุกอย่างปรุงเข้าด้วยกัน กระเทียมสับ หรือปั่น น้ำปลา น้ำมะนาว พริกขี้หนูหั่น (ก่อนใส่เครื่องปรุงพวกนี้ให้นำน้ำอุนมาผสมน้ำตาลคนให้น้ำตาลละลายก่อน แล้วถีงใส่เครื่องปรุงทั้งหมดจ้า รสชาติที่ออกมาให้มีเค็มนำ ตามด้วยเปรี้ยว เผ็ด และออกหวานนิดหน่อย)
    เวลาทานก็ให้ เอาแผ่นก๋วยเตี๋ยววาง แล้วทับด้วยผักสลัด ตามด้วยเครื่องเคียงทั้งหมดตามชอบ แล้วราดด้วยน้ำจิ้ม ห่อแล้วหม่ำได้เลย
    เมนูนี้ คือ เมี่ยงก๋วยเตี๋ยว สูตรตามใจฉัน........ มาดูหน้าตากันเนอะว่าออกมาเป็นยังไง

6. nam
    nam
    สุดยอดคะพี่ป้อม วันนี้เคาเตอร์ ติดตั้งแล้ว พรุ่งนี้ถึงจะเอาเตาและเครื่องล้างจานติดตั้งได้ ทีนี้ละ จะไล่ทำอาหารตามเมนูพี่ป้อมเลย

เอาแบบชนิดที่ว่า พี่ป้อมหม่ำไร น้ำหม่ำด้วย ฮ่าาาา
  7. wawe
    wawe
    สวัสดีค่ะสมาชิกทุก ๆ ท่าน พี่ห่างหายจากครัวที่บ้านไปนาน เพราะพาหลาน ๆ ออนทัวร์ตลอด วันนี้ว่างเลยนึกอยากทานน้ำพริกหนุ่ม พอดีที่ตู้เย็นมีหมูสามชั้นสไลด์พี่ก็เอามาหมักกับซ๊อสและนำมาตากแดดให้แห้งแล้วนำมาทอดน้ำมันร้อนปานกลางค่ะ สำหรับน้ำพริกหนุ่มก็หาพริกหนุ่ม หัวหอมแดง กระเทียม มะเขือเทศมาใส่กระทะคั่วพอสุกค่ะ แล้วโขกพอละเอียดปรุงรสด้วยน้ำปลา รสชาดก็จะเค็มนิด เปรี้ยวหน่อยจากมะเขือเทศ ทานกับผักลวก ข้าวเหนียวร้อน ๆ ค่ะ

8. mol199
    mol199
    โอ้ว.....................ว ซู้ดดดดด ยอด

2 แม่ครัว หัวป่า ของห้องตู้กับข้าว พี่แหวว และ พี่ป้อม

ทำเอาท้องร้องเลยค่ะ
  9. wnonach
    wnonach
    Ohhhhhooooo....Pee Pee...Supper jing jing ka...I am so hungry now!
  10. nam
    nam
    หิวๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
  11. wnonach
    wnonach
    รำ แต้ๆ เจ้า...พี่ๆน้องๆขา น้ำพริกหนุ่มของหนึ่งมาแล้ว แท่น แท้น แท้นนนนๆๆ ครั้งนี้เป็นครั้งที่ 2 ที่ทำค่ะ หน้าตาก็ไม่สวยอีกเช่นเคย แต่ดีขึ้นมานิดหน่อยกว่าครั้งแรกค่ะ ขอนุญาต นำมาให้พี่ๆน้องๆชมกันค่ะ หนึ่งตั้งใจทำมากจริงๆค่ะ ยังไงติติงแนะนำหนึ่งด้วยนะค่ะ ขอบคุณคร้า...

รูปนี้สีเหมือนของจริงค่ะ ที่เห็นมีสีแดงๆ คือหนึ่งใส่พริกแดงไปหนึ่งเม็ดค่ะ เพราะคราวที่แล้วสีมันดำๆไงบอกไม่ถูก อิอิ

12. nam
    nam
    อ่าาาาา คุณหนึ่งมาส่งการบ้านแล้ว ครัวพี่น้ำยังทำอะไรไม่ได้เลยคะ

น้ำพริกหนุ่ม น่าทานเชียวคะ จะบอกว่าพี่ไม่เคยทานน้ำพริกหนุ่มเลย กลัวเผ็ด

เป็นคนไม่ทานเผ็ดมากอะคะ แต่ก่อนกลับมาที่นี่ ไปทานข้าวบ้านเพื่อน

โดนคะยั้ยคะยอให้ทานน้ำพริกหนุ่ม โอ้แม่เจ้า มันรำแต้ๆเจ้า
  13. mol199
    mol199
    หน้าตาใช้ได้เลยค่ะ พี่หนึ่ง สอบผ่านฉลุยค่า.......

ปล. แคปหมูนี่ทอดเองด้วยป่าวคะ
  14. wawe
    wawe
    คุณหนึ่งขา หน้าตาน้ำพริกหนุ่มของคุณหนึ่งผ่านฉลุยเหมือนน้องมลบอกเลยค่ะ มีกุ้งแห้งโรยหน้าด้วย คุณน้ำขาถ้ากลัวน้ำพริกหนุ่มจะเผ็ดให้คุณน้ำเอาพริกหยวกที่เม็ดใหญ่ ๆ อ้วน ๆ จะไม่เผ็ดเท่าพริกหนุ่มที่แหลม ๆ ยาว ๆ นะคะ วันนี้พี่ทำลาบหมูแบบอีสานสูตรคุณแม่สามีมาให้ชมนะคะ เอาหมูบดมาขยำกับน้ำมะนาว และน้ำปลาให้นุ่ม ๆ (ชิมรสชาดให้ถูกใจตนเองนะคะ สำหรับพี่ชอบเปรี้ยวก็เลยใช้มะนาวสองลูก น้ำปลาสองช้อนโต๊ะค่ะ พอเข้ากันดีแล้วเอาหมูไปคั่วให้พอสุก(น้ำหมูจะออกมาพอประมาณนะคะ) ปรุงด้วยพริกป่น หั่นต้นหอม ผักชี ยี่หร่า(ผักชีฝรั่ง) สำหรับพี่เอาน้ำกระเทียมดองใส่นิดหน่อยให้รสชาดกลมกล่อมค่ะ โรยหอมทอด ทานกับผักสดนะคะ พี่ลืมบอกว่าหั่นหนังหมู และเครื่องในหมูตามชอบใส่ในหมูที่คั่วแล้วลงไปด้วยนะคะ

15. pomme
    pomme
    เข้ามาดู แล้วหิวข้าวเลย น้ำพริกของน้องหนี่ง หน้าตาใช้ได้ออก ถ้ารสชาติอร่อยถูกปาก ก็ใช้ไต้แล้ว สอบผ่านจ้า มีไข่ต้ม กับแคบหมูอีก น่าทาน สรุปมื้อนี้ ทานข้าวไปกี่จานค่ะ.....อิอิ

พี่แหวว ลาบอีสานน่าทานนะ ได้สูตรใหม่แล้ว ที่ให้ขยำหมูกับมะนาว น้ำปลาก่อน แล้วสูตรนี้ไม่ต้องใส่ข้าวคั่วใช่หรือเปล่าค่ะ
    เพราะทำทีไรใส่ข้าวคั่วแล้ว สักพักน้ำจะแห้งหมดเลย

น้องน้ำ ครัวเสร็จแล้วจะทำเมนูไหนก่อนดี เตรียมลิสเอาไว้เน้อ..........
  16. wawe
    wawe
    ค่ะคุณป้อม ปกติถ้าพี่ทำทานเองจะไม่ใส่ข้าวคั่วค่ะ เหตุผลก็เพราะจะทำให้น้ำแห้ง และลาบจะแหยะ ๆ ค่ะ แต่บางครั้งถ้ามีเวลาพี่ก็จะคั่วข้าวเองและตำพอหยาบ ๆ ก็จะใส่นิดหน่อยพอหอมค่ะ
  17. pomme
    pomme
    ทานน้ำพริก ทานลาบกันแล้ว มาเอาใจคนไม่ทานเผ็ดกันบ้าง
    หาทำอะไรซดร้อนๆ ดีกว่า เป็นอะไรที่ทำง่ายๆ อีกแล้วละค่ะ จัดกันไป.......
    แกงจืดมะระ ยัดไส้ หมูสับ อาหารพี้นๆ ที่เวลาอยู่เมืองไทยไม่ค่อยจะเหลียวแลเท่าไหร่ แต่พอไกลบ้านมากลายเป็นเมนูที่อร่อยเด็ด ยื่งเวลาอากาศเย็นๆ แล้วซดร้อน กับข้าวสวยก็สุดแสนจะอร่อย....
    มะระหนึ่งหัว หมูสับ กระเทียม พริกไทย รากผักชี (อันนี้ไม่มีก็ไม่ต้องใส่ก็ได้ค่ะ) แป้งมันหยิบมือนีง ซีอิ้วขาว ผักชี
    เอามะระ หั่นควักไส้ออก ล้างน้ำกับเกลือบ่น, กระเทียม พริกไทย รากผักชี แป้งมัน ซีอิ้วขาว มาเข้าเครื่องปั่นผสมกับหมูสับจนเข้ากันดีแล้ว
    เตรียมเอาหมูสับมายัดไส้มะระ พักไว้ ต้มน้ำให้เดือด พอน้ำเดือดให้เอามะระที่เตรียมไว้ใส่ แล้วรีบปิดฝาทันที พร้อมกับลดไฟให้เบาลง
    จากนั้นปล่อยไว้จนสุกได้ที่ แล้วปรุงรสชาตฺิ พร้อมทานได้เลยค่ะ
    ใครที่กลัวว่าจะขม ให้ใส่ผักกาดดองกระป๋องพร้อมน้ำผักดองเข้าไปด้วยก็เข้าทีค่ะ ยิ่งถ้ามีหม้อตุ๋นให้ตุ๋นในหม้อเลยค่ะ
    มาดูหน้าตากันนะค่ะ เมนูจานนี้
  18. nam
    nam
    เพิ่งทำก๋วยเตี๋ยวไก่ฉีก ไม่ทันได้ถ่ายรูปคะ ลงไปอยู่ในท้องคุณสามี น้องสาวและคุณสามีน้องสาว เรียบร้อยแล้วคะ

พอดีกล้องแบทหมด รอชาร์ทไม่ไหว ลูกค้าหิวคะ ซื้อกุ้งมาแล้ว เย็นนี้จะทำกุ้งสูตรพี่ป้อมคะ เย็นนี้คงได้ทันถ่ายรูปคะ

พี่ป้อมมะระทำงัยถึงไม่ขมคะ น้ำเข็ดตั้งแต่เด็กๆไม่กล้าทานเลยคะ

เอารูปสมาชิคมาฝากคะ ครัวยังไม่เรียบร้อย รกหน่อยนะคะ อายจัง พี่ป้อมเห็นกุ้งพี่ป้อมมั๊ยคะ เย็นนี้เสร็จแน่ eieie

19. wnonach
    wnonach
    โอ้ยดีใจมากกกกค่ะ ทำน้ำพริกหนุ่มผ่านแล้วววว...พี่น้ำขา หนึ่งก็ไม่ทานเผ็ดค่ะ พอดีพริกที่นี่มันไม่ค่อยเผ็ดอร่อยมากค่ะ อิอิ ชมตัวเอง...พริกที่หนึ่งใช้ทำมันดูเหมือนพรกหยวกบ้านเรา อย่างที่พี่แหววบอกเลยค่ะหนึ่งว่ามันไม่เผ็ดค่ะพี่ น้ำพริกหนุ่มของโปรดหนึ่งเลยทานประจำค่ะตอนอยู่บ้าน เวลาใครไปเชียงใหม่ก็จะต้องฝากซื้อ รำแต้ๆเจ้า...

เปรี้ยวปากเห็นลาบหมูพี่แหวว ผักดูสดมากกกกกกกกกกกกนะคะพี่ หนึ่งติดใจหมูสามชั้นทอดพี่แหววอะ ไว้จะไปทำบ้าง แต่ว่าตอนนี้ต้องลดน้ำหนักอะค่ะพี่มันใหญ่มากเลย บานไปหมดทุกอย่างแล้วค่ะเอิ้กกๆๆๆ

โอ้ววว..น้องมลขา ถ้าพี่หนึ่งทำแคบหมูเป็นพี่จะย้ายไปอยู่เชียงใหม่เจ้า...ทำขายเลย ฮาฮา...พี่ซื้อมาค่ะที่นี่มีขายด้วย ขายอยู่ในกลุ่มมันฝรั่งอบกรอบค่ะ อร่อยด้วยค่ะขอบอก กรอบมาก ไม่แข็ง ยิ่งทานกับน้ำพริกหนุ่มนี่สุดยอดดดดดดดดด แต่พี่จะไม่ซื้อมาทานแล้วค่ะช่วงนี้มันอ้วนนนนนนนน

พี่ป้อมรู้ได้ไงค่ะนี่ ว่าหนึ่งทานข้าวมากกว่า 1 จาน เอิ้กกกกๆๆ มันอร่อยได้ใจมากค่ะพี่สมใจอยากอะค่ะทานไป 2 จานเลยเมื่อวาน ทานข้าวกับน้ำพริกมันทำให้ทานได้เยอะมาก แล้วแกงจืดชามนี้มันเข้ากันมากมาย หิวอีกแระ เข้ามาทีไรมีไอเดียทุกครั่งเลยค่ะ
  20. pomme
    pomme
    โอ้โห ต้องอร่อยแน่ๆ เลย เห็นลูกค้ายกซดหมดทุกคนเลยน่ะ..... ต้องขอสูตรบ้างแล้ว...
    น้ำจ๋า พี่ก็ไม่แน่ใจ เห็นบางคนเค้าว่าเวลาต้มให้ใส่หม้อตอนน้ำเดือด แล้วปิดฝาทันทีเลยห้ามเปิดนะทิ้งไว้จนกว่าจะสุกนะ
    เวลาพี่ทำ จะเอาคลุกกับเกลือก่อนนะค่ะ แล้วค่อยล้างออก หรือไม่ก็แช่น้ำเกลือไว้ขณะเตรียมของอย่างอื่นนะ แล้วเวลาต้มก็อย่่างที่บอกไม่เปิดฝาหม้อ ก่อนจะสุขนะ
    ผลออกมาก็ไม่ขมนะ บางครั้งจะมีนิด ๆ แต่ก็อร่อยดี ให้ใส่ผักกาดดองกระป๋องด้วยนะค่ะ น้ำแกงจะมีรสชาติหอมอร่อยขึ้น ลองดูนะค่ะ มะระเวลาซื้อก็อย่าเอาลูกใหญ่มาก เพราะกลัวจะขมนะ ตามความคิดของพี่นะค่ะ พี่มาทำกับข้าวเป็นก็ตอนอยู่ต่างประเทฅศนี่เอง เมื่ิอก่อนไม่เข้าเลยครัวนะ กลัวตัวเหม็นกับข้าว พอมาอยู่ที่นี่ อยากกินสารพัด ก็เลยต้องทำ ดัดแปลงลองผิดลองถูกดู มาค้นพบตัวเองว่าเออ ตัวเรานี่ชอบทำกับข้าวเนอะ....
    ตกลงครัวเสร็จแล้วนะค่ะ รายงานผลด้วยนะค่ะว่ากุ้งอบเป็นไงบ้าง แล้วทานเผื่อด้วยนะ ขอสองตัวเอง....
  21. nam
    nam
    ขอบคุณคะพี่ป้อม เดี๋ยวน้ำจะลองทำดูแล้วจะมาแจ้งผลนะคะพี่ป้อม

เมื่อก่อนน้ำก็ไม่ทำกบข้าวเหมือนกันคะ พอเริ่มใช้ชีวิตต่างแดน มันก็เลยเป็นอะไรที่ต้องทำ แต่ทำแล้วก็ชอบนะคะ

มาค้นพบตัวเองเหมือนพี่ป้อมนั่นแหละคะ

คุณหนึ่งคะ พี่น้ำเป็นโรคกลัวพริกคะ พริกสดๆ มีความรู้สึกว่ามันเผ็ด แต่ตอนนี้ไม่กลัวแล้วคะ หลังจากได้ลองน้ำพริกหนุ่ม

ต้องไปลองหาพริกที่ว่าก่อนนะคะ แล้วจะเอาหน้าตามาให้ดูคะ
  22. nam
    nam
    มื้อเย็นสำหรับวันนี้มาแล้วคะ แกงเขียวหวานเนื้อ ผัดฟักทอง เนื้อแดดเดียว เมนูโดนบังคับให้ทำคะ

กุ้งพี่ป้อมคงต้องเป็นพรุ่งนี้้ละคะ

ลูกค้าหน้าเดิม อิ อิ

23. pomme
    pomme
    เห็นผัดฟักทอง น่ากินจังเลย พี่ลืมไปเลยไม่ได้ทำนานแล้ว ........
    เห็นไหมล่ัะ ได้เมนูเพิ่มมาอีกหนี่งแล้ว
  24. wnonach
    wnonach
    โอ้ พี่น้ำขา แกงเขียวหวานเนื้อ กับ เนื้อทอดของโปรดอีกแย้วววววว น่าอร่อยจริงๆ มาห้องนี้ทุกวันจะลดน้ำหนักยังไงดีน้อเรา....หนึ่งไม่เคยทานผัดฝักทองเลยค่ะพี่ แฮ่ๆๆ ไม่รู้เป็นไรหนึ่งมีความรู้สึกว่าฝักทองมันไม่ใช่กับข้าวค่ะ มันคือขนมหวานอะค่ะพี่ อิอิ...

หนึ่งเองก็ไม่ต่างอะไรจากพี่ๆเหมือนกันคร้า ไม่ทำเลยกับข้าว ขี้เกียดล้างจานเช็ดถู อุ้ยงานเยอะทำกับข้าวทีหนึง และอีกอย่างแถวบ้านหนึ่งทางเข้าหมู่บ้านเป็นตลาดใหญ่ด้วยค่ะ มีของอร่อยให้ทานเยอะมากกกกกก เลือกได้ตามใจ และไม่แพงด้วย สะดวก รวดเร็ว พอมาอยู่ที่นี่ อด อยาก มากมายค่ะ ทำอะไรก็ไม่เป็น ทานไข่เจียว + กระเพรา เกือบทุกวัน พอสักพักมันไม่ไหวจริงๆ ก็ต้องลองผิดลองถูก เหมือนพี่ป้อมบอกเลยค่ะ หลายครั้งทำแล้วทานไม่ได้ค่ะพี่ๆขา เวลาจะทำกับข้าวอะไรที่ไม่เคยมาก่อน ต้องทำเวลาแฟนไม่อยู่ ไม่งั้นอายกลัวเขาเห็นว่าทำแล้วเอาไปทิ้ง...ฮา ฮาๆๆ

ปล. หนึ่งเพิ่งเห็นลูกค้าพี่น้ำ ดื่มซุบ แบบว่า อร่อยมากกกกกกกกก..และอีกอย่างท่าทางบ้านพี่น้ำจะหนาวเนอะ ลูกค้าทานข้าวใส่หมวกด้วยอะ...อิอิ ล้อเล่นนะค่ะพี่น้ำ....
  25. nam
    nam
    อากาศที่นี่ยังหนาวอยู่เลยคะ คุณหนึ่ง

เมนูเย็นนี้ สงสัยจะลาบหมู อยากหม่ำอะไรแซ๊ปๆ (แซ็ปแบบเด็กๆ) เดี๋ยวจะโขมยสูตรลาบพี่แหววนะคะ

กุ้งพี่ป้อมด้วย เสร็จแน่วันนี้

ผัดฟักทองอร่อยนะคะพี่ป้อม น้องสาวคริสอยากทาน น้ำเลยผัดให้ หม่ำกันเรียบ
  26. wawe
    wawe
    ห็นเมนูมะระยัดไส้ของคุณป้อมเลยนึกอยากกินไปด้วย วันนี้อากาศเย็นเพราะมีฝนตกหลังจากร้อนอบอ้าวมาหลายวัน พี่ก็เลยทำแต่ต้องแบ่งหมูสับที่ใช้ยัดไส้มะระ มาทำแกงจืดให้หลาน ๆ อีกถ้วยหนึ่งค่ะ สำหรับหมูสับพี่เพิ่มวุ้นเส้น แครอท และเห็ดหอมลงไปด้วยนะคะ เห็นผัดฟักทองคุณน้ำแล้วน่าทานมาก ๆ พี่ต้องทำเป็นเมนูต่อไป
  27. pomme
    pomme
    เข้าทีเลยค่ะพี่แหวว ยังไม่เคยใส่วุ้นเส้นเข้าไปด้วย เดี๋ยวคราวหน้าจะลองทำดู พูดถึงเห็ดหอม เพิ่งนึกขึ้นมาได้
    ซื้อมาจากแม่สาย ถุงใหญ่เลย ไม่รู้เอาไปไว้ที่ไหนแล้ว กลับมายุ่งๆ เลยลืมไปเลย
    ที่นี่อากาศดีแล้ว ร้อนประมาณ20องศา เมื่ออาทิตย์ที่แล้ว แต่มาวันนี้ฝนลง หนาวอีกแล้วแค่ 13 องศา
    สวัสดีเพื่อนๆ ทุกคน รักษาสุขภาพกันนะค่ะ
  28. wawe
    wawe
    ขอบคุณค่ะคุณป้อม
    คุณป้อมก็เช่นกันนะคะ รักษาสุขภาพด้วยนะคะ
    เรื่องเห็ดหอมแม่สาย พี่นึกถึงเห็ดหอมทอดซีิอิ้ว เคี้ยวเพลินดีนะคะ
  29. pomme
    pomme
    อาหารวันหยุดมาแล้วจ้า ฉลองวันลองวีคเอน ฝนก็ตกไม่รู้จะทำอะไรดี เปิดตู้เย็นเจอกระชายเหลืออยู่
    เลยเอามาจัดการเป็นเมนูวันหยุด ทำทีเดียว ทานได้ทั้งวันเลย......
    เมนูที่ว่าคือ ขนมเส้นน้ำยา(ปลากระป๋อง) สำหรับฝรั่งเรียกเมนูนี้ว่า สปาเก็ตตี้ไทยค่ะ

เครื่องปรุง ปลาทูน่ากระป๋อง น้ำพริกแกงเผ็ด กระชาย ใบมะกรูด กระทิ ลูกชิ้นปลา น้ำปลาร้า
    วิธีทำแบบง่ายๆ สำหรับแม่บ้านแดนไกล ไม่มีเวลา ให้ เอากระชายปั่นให้ละเอียด (ใช้ปั่นเพราะมีน้อย หายากต้องการใช้ให้คุ้ม ได้ทั้งกลิ่นและรสชาติค่ะ)
    ปั่นผสมกับน้ำพริกแกง ปลากระป๋อง , เคี่ยวกระทิให้พอหอม ใส่เครื่องแกงปลาที่ปั่นเตรียมไว้ ผัดจนหอม
    ซอยใบมะกรูดเป็นฝอยให้ละเอียด ใส่ไปด้วย พอเดือดใส่ลูกชิ้นปลา น้ำปลาร้าตามชอบ ปรุงรส เป็นอันเสร็จจ้า......
    ทานกับขนมเส้น ผักดอง ถั่วงอก กระหล่ำปลีหั่นฝอย ใบแมงลัก โหระพา เท่าทีมีนะค่ะ ใครจะทานบ้างมาดูกัน
  30. pomme
    pomme
    มาแล้วค่ะ กำลังร้อนๆ อยู่ในหม้อเลย

แถมด้วยดอกไม้สวยๆ นะค่ะ เป็นต้นที่อยู่ปากซอยหน้าบ้าน เจอกันอยู่ทุกปี ตั้งใจจะถ่ายเก็บเอาไว้ เป็นสิบกว่าปีแล้ว ก็ไม่ได้ถ่ายสักที
    เพราะเค้าจะบานทั้งต้นแทบไม่มีใบเลย บานประมาณแค่อาทิตย์เดียว แล้วจะร่วงหมดต้นเลย ทีนี้จะมีแต่ใบ เห็นสวยดีเลยเอามาฝาก
    นอกเรื่องหน่อยนะค่ะ เจอของสวยๆ ก็นึกถึงทุกคนนะค่ะอยากจะให้เห็น แต่ไม่รู้ว่าเค้าชื่ออะไร......
Results 1 to 30 of 694
Page 1 of 24 1 2 3 11 ... LastLast