อยากทานน้ำพริกหนุ่มเมืองเหนือค่ะ

Page 1 of 2 1 2 LastLast
  1. wnonach
    wnonach
    สวัสดีค่ะ ชาวรวมพลคนเมืองเหนือ ขอเป็นแฟนด้วยคนนะคะ หนึ่งขอรบกวนคือว่าอยากได้สูตรน้ำพริกหนุ่มของเมืองเหนือ หรือน้ำพริกอ่องก็ได้ค่ะ อยากทานมากแต่ทำไม่เป็น ถ้าพีๆเพื่อนๆท่านไหนมีสูตร ช่วยสงเคราะห์หนึ่งหน่อยน้า ขอขอบคุณล่วงหน้ามากๆค่ะ....
  2. pomme
    pomme
    ยินดีต้อนรับค่ะ คุณหนี่ง เอาเป็นสูตรเร่งรัดแบบคนอยู่ไกลบ้านก็แล้วกันนะค่ะ
    ว่าด้วยน้ำพริกหนุ่ม พริกหนุ่มหาไม่ได้ก็ให้ไปซื้อตามร้านขายพวกอาหาร ผักของพวกตุรกีนะค่ะ ไม่ทราบว่าเมืองที่คุณหนึ่งอยุ่จะมีหรือเปล่า
    ถามเค้าว่ามีพริกแบบไหนที่เผ็ดสุดนะค่ะ เอามาเผา กระเทียม หอมแดง กะปิเล็กน้อย ห่อกระดาษฟรอยมาเผาให้หอม
    แล้วมาตำเข้าด้วยกัน ไม่มีครก ก็ใช้เครื่องปั่นนะค่ะ แต่อย่าให้ละเอียดมาก เสร็จแล้วเอาน้ำปลาร้าต้มใส่ชิมรสใช้ได้เลยค่ะ
    ส่วนน้ำพริกอ่อง แบบเร่งรัด ก็เอาน้ำพริกแกงเผ็ดเจ้าอร่อย มาตำกับมะเขือลูกเล็ก หมูสับ แล้วนำมาผัดนะค่ะ
    น้ำพริกชอบรสจัดให้ตำพริกแห้ง กระเทียม กะปิเติมเข้าไปอีกนิดหน่อยนะค่ะ ขาดไม่ได้ทั้งสองเมนูให้ทานกับไข่ต้มด้วยนะค่ะ สุดยอดไปเลย
    ลองดูนะค่ะ
  3. wawe
    wawe
    Quote Originally Posted by pomme View Post
    ยินดีต้อนรับค่ะ คุณหนี่ง เอาเป็นสูตรเร่งรัดแบบคนอยู่ไกลบ้านก็แล้วกันนะค่ะ
    ว่าด้วยน้ำพริกหนุ่ม พริกหนุ่มหาไม่ได้ก็ให้ไปซื้อตามร้านขายพวกอาหาร ผักของพวกตุรกีนะค่ะ ไม่ทราบว่าเมืองที่คุณหนึ่งอยุ่จะมีหรือเปล่า
    ถามเค้าว่ามีพริกแบบไหนที่เผ็ดสุดนะค่ะ เอามาเผา กระเทียม หอมแดง กะปิเล็กน้อย ห่อกระดาษฟรอยมาเผาให้หอม
    แล้วมาตำเข้าด้วยกัน ไม่มีครก ก็ใช้เครื่องปั่นนะค่ะ แต่อย่าให้ละเอียดมาก เสร็จแล้วเอาน้ำปลาร้าต้มใส่ชิมรสใช้ได้เลยค่ะ
    ส่วนน้ำพริกอ่อง แบบเร่งรัด ก็เอาน้ำพริกแกงเผ็ดเจ้าอร่อย มาตำกับมะเขือลูกเล็ก หมูสับ แล้วนำมาผัดนะค่ะ
    น้ำพริกชอบรสจัดให้ตำพริกแห้ง กระเทียม กะปิเติมเข้าไปอีกนิดหน่อยนะค่ะ ขาดไม่ได้ทั้งสองเมนูให้ทานกับไข่ต้มด้วยนะค่ะ สุดยอดไปเลย
    ลองดูนะค่ะ
    คุณหนึ่งคะ ทำตามสูตรคุณป้อมได้เลยค่ะ เพราะเป็นยอดแม่ครัวต่างแดนตัวจริงเลยนะคะ
  4. mol199
    mol199
    ซู้ด............ยอดไปเลยค่า....พี่ป้อมขา

อ่อ แล้วก็ยินดีต้อนรับ พี่หนึ่งด้วยนะคะ ถ้าทำเสร็จแล้ว เอาภาพมาฝากกันด้วยนะคะ
  5. ^^bam bam
    ^^bam bam
    หูยยย ... แค่เห็นชื่อกระทู้ก็น้ำยายไหยแล้ว ... อยากกิน ๆ ๆ ๆ
  6. wnonach
    wnonach
    Quote Originally Posted by pomme View Post
    ลองดูนะค่ะ
    สวัสดีค่ะพี่ป้อม ขอบคุณมากๆเลยนะคะ ไม่ไกลจากที่ทำงานมีร้านตุรกีค่ะน่าจะพอหาได้ไม่มีปัญหา แล้วหนึ่งก็มีครกหินอันเล็กเพิ่งซื้อมาไม่นานนี้เองค่ะ ดีใจจังได้สูตรแล้วท่าทางทำไม่ค่อยอยากด้วยอะค่ะ พี่ป้อมทำอาหารเก่งจัง หนึ่งแอบเข้ามาดูบ่อยๆ แบบว่าเห็นแล้วก็ลองทำตามแต่ไม่ค่อยเวิร์คค่ะ เพราะไม่รู้ว่าใส่อะไรลงไปบ้าง ทานได้บ้างไม่ได้บ้าง อิอิ อายจังค่ะหนึ่งทำกับข้าวไม่เป็น เพิ่งจะมาหัดทำตอนอดอยากอยู่ที่นี่แหละค่ะพี่ ขอบคุณอีกครั้งค่ะ ไปซื้อพริกก่อนนะคะ เดี๋ยวจะมารายงานว่าผลงานเป็นอย่างไร อิอิ
  7. wnonach
    wnonach
    Quote Originally Posted by wawe View Post
    คุณหนึ่งคะ ทำตามสูตรคุณป้อมได้เลยค่ะ เพราะเป็นยอดแม่ครัวต่างแดนตัวจริงเลยนะคะ
    แน่นอนเลยค่ะพี่แหวว หนึ่งจะพยายามทำให้อร่อยและดูดีแบบพี่เขาค่ะ แหมแต่รสชาดก็กลัวอยู่นิดๆเหมือนกัน....
  8. wnonach
    wnonach
    Quote Originally Posted by mol199 View Post
    ซู้ด............ยอดไปเลยค่า....พี่ป้อมขา

อ่อ แล้วก็ยินดีต้อนรับ พี่หนึ่งด้วยนะคะ ถ้าทำเสร็จแล้ว เอาภาพมาฝากกันด้วยนะคะ
    ขอบคุณคุณ mol มากค่ะอบอุ่นจังเลยห้องนี้ พี่เกรงใจนะคะไม่ได้เข้ามาทักทายเลย พอเข้ามาก็ขอสูตร....ถ้าหน้าตาน้ำพริกดูโอเค พี่หนึ่งจะมาแบ่งให้ชิมนะคะ :-)))))
  9. wnonach
    wnonach
    Quote Originally Posted by ^^bam bam View Post
    หูยยย ... แค่เห็นชื่อกระทู้ก็น้ำยายไหยแล้ว ... อยากกิน ๆ ๆ ๆ
    มากินด้วยกันไหมค่ะคุณ bam bam แค่นึกก็เปรี้ยวปากแล้วค่ะ :-))
  10. AnnAnnAntz
    AnnAnnAntz
    ไม่ได้เป็นคนเหนือ แต่ชอบอาหารเหนือจริงๆ
    แอบขอสูตรไปทำด้วยคนนะคะ ^^
  11. mol199
    mol199
    ห้องดูคึกคักดีจังเลยค่ะ ชอบ ชอบ

เข้ามาพูดคุย ทักทาย สอบถามอะไรก็ได้นะคะ

ยินดีต้อนรับทุกท่านเลยค่ะ
  12. pomme
    pomme
    น้องหนึ่ง เป็นยังไงรายงานผลด้วยนะค่ะ
    เพื่อนๆ ทุกคนด้วยค่ะ อยากได้สูตรอะไร ถามมาเลย ถ้าทำเป็นยินดีให้สูตรนะค่ะ แต่เป็นสูตรดัดแปลง แบบคนไกลบ้านนะค่ะ
  13. nam
    nam
    ยินดีต้อนรับคุณหนึ่ง น้องแอนด้วยคะ มาอยู่กันแถวนี้เอง

พี่ป้อม พี่แหวว ครัวบ้านน้ำยังไม่เสร็จเลย ฝรั่งนี่ก็ชักช้าเหมือนกันเน๊าะ

เมื่อเช้าคุณสามีโทรไปโวยบริษัทประกัน เรื่องช่างทำงานช้ามากกกก

บ้านน้ำนะ ฮีตเตอร์ก็เปิดไม่ได้ เพราะชั้นล่างยังทำไม่เสร็จ

กลับมา 3 อาทิตย์แล้วยังไ่ม่ถึงไหนเลยคะ

คริสโทรไปโวย บอกชักไม่ไหวแล้วนะ ต้องอยู่บ้านหนาวๆแบบนี้ ครัวก็ทำอาหารไม่ได้ ช่าง มาวันหายไปสองวัน

ประกันก็ใจดี หลังจากโดนโวยชุดใหญ่ ตอนนี้เค๊าจ่าย ค่าอาหารให้ รวมทั้งยอมจ่ายย้อนหลังนับตั้งแต่วันที่มาถึง

จะมีดีก็ตรงนี้แหละ

แถมบอกถ้าจะซื้อฮีตเตอร์ ประกันจะจ่ายให้ อิ อิ

ไว้รอเสร็จก่อนเหอะ ขอประเดิม ก๋วยจั๊บสูตรพี่ป้อมก่อนเลย ขอบ่นหน่อยนะคะ อึดอัด

มล พี่กลับเมืองไทย เราไปกินแก่นชัยกันนะ อยากกกกกกกกกมากกกกกกก
  14. wawe
    wawe
    จุ๊ จุ๊ คุณน้ำบ่นได้ แต่อย่าเครียดนึกว่าเปลี่ยนบรรยากาศได้รสชาดอีกแบบของชีวิต ว่าแต่แก่นชัยคืออะไรคะ ร้านอาหารหรือเปล่า ถ้าพี่ได้ไปจะได้ไปชิมค่ะ
    ป.ล. รู้แล้วค่ะขอบคุณนะคะ พี่ไป Search เจอแล้วน้ำลายไหลเลยค่ะเดี๋ยวได้เจอกัน
  15. mol199
    mol199
    พี่น้ำคะ >>> อ่านไปก็ลุ้นไป นึกว่าจะบอกว่า กลับมา 3 อาทิตย์แล้ว ยังไม่ได้อาบน้ำเลย 555

แต่ก็โชคดีนะคะ ที่ประกันของที่โน่นยอมจ่าย ขืนเป็นเมืองไทย โวยก็โวยไปเต๊อะ......รอต่อปายยยยยย

พี่แหววขา >>> มาเมื่อไหร่คะ ถ้ามาจะพาไปฉลองที่แก่นชัยเลยเน้ออออ.....ท้าคนถิ่นอีสานมาลิ้มลองอาหารอีสานที่เชียงใหม่ จะสู้เค้าได้มั้ยเนี่ย.....อิอิ
  16. nam
    nam
    แหมมม มล ถ้าไม่ได้อาบน้ำ 3 อาทิตย์ ป่านนี้พี่บ้าไปแล้ว แก่นชัยตกลงกลับไป เจอกันนะจ๊ะ

วันนี้ก็ไปทานอาหารไทยมา ไม่สะใจเล้ยยยยยยยยยยย เฮ้ออออออ

พี่แหวว ลองมาชิมแก่นชัย เชียงใหม่ แล้วช่วยบอกหน่อยนะคะ ว่าแซ๊บบ่ คิดถึงนะคะ
  17. wnonach
    wnonach
    น้องหนึ่ง เป็นยังไงรายงานผลด้วยนะค่ะ
    เพื่อนๆ ทุกคนด้วยค่ะ อยากได้สูตรอะไร ถามมาเลย ถ้าทำเป็นยินดีให้สูตรนะค่ะ แต่เป็นสูตรดัดแปลง แบบคนไกลบ้านนะค่ะ
    ได้เลยค่ะพี่ป้อมขา ไปฝึกก่อนนะคะ เดี๋ยวรายงานผลคร้า อิอิ
  18. wnonach
    wnonach
    Quote Originally Posted by nam View Post
    ยินดีต้อนรับคุณหนึ่ง น้องแอนด้วยคะ มาอยู่กันแถวนี้เอง

พี่ป้อม พี่แหวว ครัวบ้านน้ำยังไม่เสร็จเลย ฝรั่งนี่ก็ชักช้าเหมือนกันเน๊าะ

เมื่อเช้าคุณสามีโทรไปโวยบริษัทประกัน เรื่องช่างทำงานช้ามากกกก

บ้านน้ำนะ ฮีตเตอร์ก็เปิดไม่ได้ เพราะชั้นล่างยังทำไม่เสร็จ

กลับมา 3 อาทิตย์แล้วยังไ่ม่ถึงไหนเลยคะ

คริสโทรไปโวย บอกชักไม่ไหวแล้วนะ ต้องอยู่บ้านหนาวๆแบบนี้ ครัวก็ทำอาหารไม่ได้ ช่าง มาวันหายไปสองวัน

ประกันก็ใจดี หลังจากโดนโวยชุดใหญ่ ตอนนี้เค๊าจ่าย ค่าอาหารให้ รวมทั้งยอมจ่ายย้อนหลังนับตั้งแต่วันที่มาถึง

จะมีดีก็ตรงนี้แหละ

แถมบอกถ้าจะซื้อฮีตเตอร์ ประกันจะจ่ายให้ อิ อิ

ไว้รอเสร็จก่อนเหอะ ขอประเดิม ก๋วยจั๊บสูตรพี่ป้อมก่อนเลย ขอบ่นหน่อยนะคะ อึดอัด

มล พี่กลับเมืองไทย เราไปกินแก่นชัยกันนะ อยากกกกกกกกกมากกกกกกก
    ขอบคุณคุณน้ำมากค่ะ ห้องนี้น่ารักกันมากๆเลย อบอุ่นจริงๆ คุณน้ำคะที่นอร์เวย์ก็เป็นเหมือนกัน ทำงานช้ามากก ไม่กระตือรือร้นเลยค่ะ หนึ่งเองกำลังจะเปลี่ยน ฝาพนังด้านนอกบ้านสองจุด รอช่างมาตีราคารอไป 3 อาทิตย์ช่างยังไม่มาเล้ยยยยยคร้า นัดแล้วนัดอีกไม่เข้าใจทำไมฝรั่งเป็นแบบนี้เหมือนกันนนนนน...
  19. nam
    nam
    จริงด้วยนะคุณหนึ่ง ช่างที่นี่ ทำได้คนละอย่าง ไม่เหมือนช่างไทย คนเดียวทำสารพัด

พี่น้ำก็รอ ร๊อ รอ ทานข้าวนอกบ้านจนเบื่อแล้วอะคะ
  20. pomme
    pomme
    แก่นชัย อยู่แถวไหนนะ อยากจะไปแซปด้วยนะค่ะ
    สบายดีกันทุกคนนะค่ะ
  21. nam
    nam
    อยู่ไม่ไกลวัดพระสิงห์คะ หน้าสยามทีวีคะพี่ป้อม

พี่ป้อมสบายดีนะคะ
  22. wnonach
    wnonach
    Quote Originally Posted by nam View Post
    จริงด้วยนะคุณหนึ่ง ช่างที่นี่ ทำได้คนละอย่าง ไม่เหมือนช่างไทย คนเดียวทำสารพัด

พี่น้ำก็รอ ร๊อ รอ ทานข้าวนอกบ้านจนเบื่อแล้วอะคะ
    หนึ่งขอเรียกพี่น้ำนะคะ อยากเด็ก อิอิ.... ว่าแต่ว่า ทานข้าวนอกบ้านไม่แพงหรือค่ะพี่ ถ้าที่นี่ทานนอกบ้านทุกวันผอมแน่ๆค่ะ เพราะว่าไม่มีเงินจ่าย อาหารนอกบ้านที่นี่แพงมากมาย หนึงไม่ค่อยออกไปทานข้างนอกค่ะ นานๆทีเอาแค่วันพิเศษจริงๆถึงจะไป แต่ก็เข้าใจเพราะพี่ซ่อมบ้านเนอะ
  23. mol199
    mol199
    พี่ป้อม กลับมาครั้งหน้า จัดให้เลยค่ะ "แก่นชัย" ไปเลย 1 มื้อ เนอะ

รู้งี้ คราวที่แล้ว ไม่ไปกิน ก๋วยเตี๋ยวในฝัน ก็ดี พาพี่ป้อม ไปกินแก่นชัยดีกว่า อิอิ

พูดให้อยาก เผื่อจะกลับมาเร็วๆ 55 (พี่น้ำด้วย)
  24. nam
    nam
    Quote Originally Posted by wnonach View Post
    หนึ่งขอเรียกพี่น้ำนะคะ อยากเด็ก อิอิ.... ว่าแต่ว่า ทานข้าวนอกบ้านไม่แพงหรือค่ะพี่ ถ้าที่นี่ทานนอกบ้านทุกวันผอมแน่ๆค่ะ เพราะว่าไม่มีเงินจ่าย อาหารนอกบ้านที่นี่แพงมากมาย หนึงไม่ค่อยออกไปทานข้างนอกค่ะ นานๆทีเอาแค่วันพิเศษจริงๆถึงจะไป แต่ก็เข้าใจเพราะพี่ซ่อมบ้านเนอะ
    คุณหนึ่งเป็นน้องอยู่แล้วคะ ในนี้นอกจากพี่แหวว พี่ป้อมแล้ว พี่ไม่เห็นใครจะอายุน้อยกว่าพี่เลยคะ พี่ทานข้าวนอกบ้านทุกวันคะ เพราะครัวยังทำไม่เสร็จ ปรกติพี่จะทานนอกบ้าน ศุกร์ เสาร์ แล้วก็มื้อกลางวัน

มื้อเย็นก็สองคนประมาณ50- 70US$ วันนึงก็ประมาณ 100$ ค่าอาหาร ทำเองถูกกว่าเยอะคะ ถูกปากด้วยที่สำคัญ
  25. craftsmanship
    craftsmanship
    Quote Originally Posted by mol199 View Post
    พี่แหววขา >>> มาเมื่อไหร่คะ ถ้ามาจะพาไปฉลองที่แก่นชัยเลยเน้ออออ.....ท้าคนถิ่นอีสานมาลิ้มลองอาหารอีสานที่เชียงใหม่ จะสู้เค้าได้มั้ยเนี่ย.....อิอิ
    Conferm คะ แก่นชัยแซบ จิงๆ คะ

แต่อย่าลืมมาแวะชิม ร้านต๋องอาหารพื้นเมือง ซอย 13 นิมมานเหมินทร์ด้วยนะคะ รับประกันความอร่อยคะ ลำแต้ๆ เจ้า
  26. wnonach
    wnonach
    คุณหนึ่งเป็นน้องอยู่แล้วคะ ในนี้นอกจากพี่แหวว พี่ป้อมแล้ว พี่ไม่เห็นใครจะอายุน้อยกว่าพี่เลยคะ พี่ทานข้าวนอกบ้านทุกวันคะ เพราะครัวยังทำไม่เสร็จ ปรกติพี่จะทานนอกบ้าน ศุกร์ เสาร์ แล้วก็มื้อกลางวัน

มื้อเย็นก็สองคนประมาณ50- 70US$ วันนึงก็ประมาณ 100$ ค่าอาหาร ทำเองถูกกว่าเยอะคะ ถูกปากด้วยที่สำคัญ
    อูยแต่หนึ่งแอบเห็นพี่น้ำ สาวๆ และ สวยมากด้วยดูเหมือน 30 ต้นๆรูปในสระอะค่ะพี่...

ก็แพงใช้ได้เหมือนกันนะค่ะ หนึ่งไม่ไหวค่ะพี่น้ำทานข้างนอก ทำใจไม่ได้จริงๆ คิดเป็นเงินไทยแล้วมันช้ำ...ขอบคุณพี่มากค่ะที่มาแชร์
  27. nam
    nam
    Quote Originally Posted by wnonach View Post
    อูยแต่หนึ่งแอบเห็นพี่น้ำ สาวๆ และ สวยมากด้วยดูเหมือน 30 ต้นๆรูปในสระอะค่ะพี่...

ก็แพงใช้ได้เหมือนกันนะค่ะ หนึ่งไม่ไหวค่ะพี่น้ำทานข้างนอก ทำใจไม่ได้จริงๆ คิดเป็นเงินไทยแล้วมันช้ำ...ขอบคุณพี่มากค่ะที่มาแชร์
    แหมมม ขอบคุณน้องหนึ่งคะ ชมกันแบบนี้ เขิล อิ อิ พี่น้ำอะเลยเลข 4 แล้วคะ

จริงๆพี่ชอบทำอาหารทานเองมากกว่าคะ ถูกปาก ถูกใจ แพงอะไม่ว่าหรอกคะ แต่ไม่อร่อยนี่วฺ มันเสียดายตังค์คะ
  28. mol199
    mol199
    Quote Originally Posted by craftsmanship View Post
    Conferm คะ แก่นชัยแซบ จิงๆ คะ

แต่อย่าลืมมาแวะชิม ร้านต๋องอาหารพื้นเมือง ซอย 13 นิมมานเหมินทร์ด้วยนะคะ รับประกันความอร่อยคะ ลำแต้ๆ เจ้า
    ร้านต๋อง ยังไม่เคยไปทานเลยค่ะ แต่เพื่อนเคยบอกเหมือนกันว่า ร้านนี้อาหารเมือง ลำขนาด เจ้า

ปล. พี่น้ำ กินข้าววันละ 3 พัน บาท เลยหรอคะ ป๊าด...........ธ่ออออออ ยังดีนะที่ประกันช่วยจ่าย
  29. nam
    nam
    ประมาณนั้นคะน้องมล นี่แบบปรกติ ไม่ได้แฟนซีอะไรเลยนะคะ ถ้าหรูหน่อยก็ คนละ 70-80$คะ

ธรรมดาก็ทานข้างนอกเฉพาะศุกร์ เสาร์ นี่พี่ทานข้าวนอกบ้านจนเบื่อสุดๆแล้วคะ

จำน้องตัวอ้วนๆที่มาวันเกิดพี่ได้มะ นั่นนะ หุ้นส่วนร้าร ต๋อง
  30. pomme
    pomme
    มาคุยกันอยู่ในทู้นี้เอง เป็นยังไงค่ะ ครัวยังอีกนานจะเสร็จหรือเปล่าน้องน้ำ
    คอนเฟิม เลยนะค่ะ น้องมล แก่นชัย นะ่ อยากไปกินขนาดเลย.......
    ส่วนร้านต๋อง ไปชิมแล้วมาบอกกันด้วยเน้อ อยากกินแกงหน่อ....
    น้องหนึ่ง น้ำพริกหนุ่มไปถึงไหนแล้ว จะบอกว่า พริกร้านตุรกี ก่อนจะทำให้แช่น้ำทิ้งไว้ หรือล้างให้ดีๆ นะค่ะ เพราะบางทีเค้าฉีดยามานะค่ะ
Results 1 to 30 of 41
Page 1 of 2 1 2 LastLast