= = = อาหารเมือง เชิญทางนี้เจ้า = = =

Page 1 of 2 1 2 LastLast
  1. mol199
    mol199
    สืบเนื่องจากกระทู้ในห้องเดิม http://siambrandname.com/forum/group.php?groupid=5

เมื่อวานพี่ป้อมนำเสนอ ข้าวซอย จำใจ แต่ มลว่า น่าจะเป็น ข้าวซอย "ภูมิใจ" มากกว่านะคะ เพราะขนาดอยู่ต่างแดน ยังสามารถเลยอ่ะ แถมหน้าตาน่าทานมั่กๆ ยกนิ้วให้ค่า.....

หน้าตา ข้าวซอย "ภูมิใจ" ของพี่ป้อม ค่า สีสันกินขาด

ส่วนอันนี้ เป็นข้าวซอย "จำใจ" ของแท้ค่ะ เพราะว่าเลือกไม่ได้ 555

แต่วันนี้ลองเปลี่ยนเจ้าไปทานที่ ร้านเพ็ญ รสชาดก็พอใช้ได้ค่ะ เหมือนเน้นขายนักท่องเที่ยวมากกว่าอ่ะ ติดเค็มไปนิด เลยคิดว่าคงต้องกลับไปหา เสมอใจ เหมือนเดิม

อันนี้เป็น ออเดิรฟ์ เมือง กับ ลาบคั่ว พร้อมข้าวเหนียว ร้อนๆค่ะ

ปล. รูปอาจจะไม่ค่อยชัด เพราะถ่ายจากมือถือค่ะ
  2. wawe
    wawe
    หนูมลมาโพส ออเดิรฟ์เมืองยั่วน้ำลายจังเลย ของกิ๋นบ้านเฮารำแต้ ๆ เน้อ แต่พี่อยู่อีสาน อาหารอีสานก็แซ่บหลายเด้อค่าเด้อ
  3. srichardson
    srichardson
    แฮะๆ ไม่อยากจะบอกว่าพี่น้ำส่งน้ำพริกกับเส้นข้าวซอยมาให้ตั้งชาติหนึ่งแล้ว แต่ยังไม่ได้ทำเลย ยิ่งตอนนี้กำลังไดเอทด้วยนะ ลืมไปได้เลยกับข้าวพวกกระทิเนี้ย แต่น่าตาดีน่ากินจังเลย
  4. mol199
    mol199
    พี่แหววคะ >>> เอาของกินทางโน้น มายั่วน้ำลายพวกเรามั่งก็ได้นะคะ ถือว่าเป็นอาหารเมืองเหมือนกันค่า.....

มลรู้ว่าพี่แหวว ฝีมือไม่แพ้พี่ป้อมแน่นอนค่า

พี่นีน่าคะ >>> เอาใจช่วยเน้อ แข่งกันกะพี่แหววนะ ใครลดก่อนคนนั้นชนะ 555
  5. wawe
    wawe
    พี่จะพยายามนะหนูมล ที่ลดไม่ได้เพราะสนุกกับการกินนี่แหละ
  6. pomme
    pomme
    มารอดูด้วยคน ช่วงนี้เป็นหวัดเป็น ๆ หายๆ พอจะหายอยากกินแต่ของแซป ๆ ยังไงพี่แหววเอามาแนะนำบ้างนะค่ะ เผื่อจะได้สูตร หรือเมนูใหม่ มาลองทำดู เพราะที่นี่ต้องลงมือเองค่ะ ไม่มีขายนะ....
    น้องนีน่า ลดไปได้กี่โลแล้ว.... อย่าผอมมากนะ เดี๋ยวไม่สวย
    น้องมล ลาบคั่วนะ อยากกินอีกแล้วละ......จิ้มกับข้าวนี่งร้อนๆ ตามด้วยแคบหมูไร้มัน กับ ไส้อั่วดาวคะนอง เนอะ สุดยอดเลย หิว......
  7. srichardson
    srichardson
    คราวนี้ลดยากมากเลย ค่ะพี่ป้อม นีน่าเศร้ามากเลยไม่อยากออกไปเจอหน้าใครเล้ยอ่ะ ใส่อะไรก้อไม่สวย ไม่น่าตามใจปากเลยเรา คิดถึงพี่ป้อมจังไม่ได้คุยกันนานแล้ว ไว้พี่ป้อมหายดีแล้วมาเมาส์กับนู๋น้า

อยากกินข้าวซอย น้องมลใจร้ายยยยยยยยยย
  8. wawe
    wawe
    ดูซิคุณนีน่า จะให้เราลดอย่างไรได้ แต่ละท่านโพสแต่ละทีมีแต่รายการอาหาร แซ่บ ๆ รำ ๆ ทั้งนั้นเลย
  9. mol199
    mol199
    พี่แหวว พี่นีน่า >>> หนูผิดไปแล้วค่า.... ไว้มีเมนูไรใหม่ๆ จะมาลงอีกน้า.... 555 (ตกลงสำนึกรึป่าวเนี่ย อิอิ)

พี่นีน่า นี่ยังเพิ่งทิตย์กว่าๆเองนะ เดี๋ยวซักพักมันก็จะค่อยๆลงเองแหละน้า..... สู้ สู้ ค่ะ

พี่น้ำ หายไปเลย ป่านนี้นอนเล่นอาบแดดริมชายหาดสบายใจเฉิบแล้วแน่ๆเลย
  10. wawe
    wawe
    ใช่แล้วคุณน้ำหายไปจริง ๆ จะหาหมู่เฮาเจอหรือเปล่าหนอหนูมล
  11. mol199
    mol199
    เพิ่งไปแอ่วกลับมาค่ะ ตาเลยยังค้างอยู่เลย

พี่แหววคะ >>> พี่น้ำ หาหมู่เฮาบ่เจอ จริงๆด้วย หลงไปอยู่ห้องเดิมค่ะ แต่โพสลิ้งค์ไว้ให้แล้ว พรุ่งนี้คงตามมาพร้อมน้องหนูนาตาลี
  12. wawe
    wawe
    มาเป็นกำลังให้คุณน้ำ หนูนาตาลี และครอบครัวนะคะ รูปหนูนาตาลีพัฒนาการนอนคว่ำ ผงกหัวน่ารักมาำก ๆ
  13. pichamon
    pichamon
    หันแล้วไค่อยากกิ๋นขะหนาด เป๋นดีลำแต้ๆ
  14. wawe
    wawe
    คุณpichamonอยู่ปู้นได้เยี้ยะกิ๋นผองก่อเจ้า กับข้าวเมืองบ้านเฮา เห็นคุณป้อมประยุกต์วัตถุดิบแป๋งกิ๋นแล้วมาโพสหื้อผ่อบ่อย ๆ เจ้า น่ากิ้น น่ากิ๋น
  15. nam
    nam
    มาแล้วคะ ตามน้องมลมาคะ ไม่งั้นคงหลอนไปอีกนานว่าเพื่อนๆพี่ๆน้องๆหายไปไหนกัน ช่วงนี้ยุ่งๆคะ อาจจาหายไปสักพัก แต่จะพยามมาส่งข่าวเรื่องน้องนะคะ
    วันพรุ่งนี้จะต้องไปนอนโรงพยาบาลเพื่อเตรียมพร้อมสำหรับทำสแกนน้องนาตาลีคะ หวังว่าน้องคงไม่เป็นอะไรมาก เมื่อคืนที่ผ่านมาก็ได้รับความช่วยเหลือ จากน้องลิ ช่วยติดต่อคุณหมอสมสิริ ท่าน ผ อ โรงพยาบาลสมิตติเวช คุณหมอน่ารักมาก โทรติดตามเรื่องให้จนสี่ทุ่ม หลังจากทำสแกนแล้ว ถ้าน้องนาตาลีต้องผ่าตัด น้ำกำลังตัดสินใจว่าอาจจะเอาน้องเข้ากรุงเทพ ทางสมิตติเวชก็เตรียมพร้อมเรื่องเชิญทีมแพทย์มาจากรามา ขอบคุณนีน่าด้วยนะคะ ที่เป็นธุระให้ด้วย ตอนนี้ได้แต่ภาวนาว่าขออย่าให้น้องถึงกับต้องผ่าตัดเลย ขอให้เป็นอะไรที่ไม่รุนแรงอย่างท่อน้ำดีอุดตัน ขอบคุณพี่แหวว ที่เป็นกำลังใจนะคะ

พี่ป้อมคะ กระเป๋าอย่าเพิ่งส่งไปSeattle นะคะ อาจจะไม่ได้กลับคะ คงได้ส่งมาไทยแทนอ่ะคะ

16. mol199
    mol199
    ภาวนาให้พระคุ้มครองน้องนะคะ พี่น้ำ ส่วนพี่น้ำเองก็ทำใจให้สบายเนอะ หมอสมัยนี้เก่งมากๆ อ่ะ

แล้วจะติดตามอัพเดท และเป็นกำลังใจให้ จากกระทู้นั้นนะคะ สู้ สู้ ค่ะ
  17. pomme
    pomme
    ไม่ได้เข้ามาหลายวัน เพราะไม่ค่อยสบาย ขอมาเป็นกำลังใจให้น้องน้ำ น้องหนูนาตาลี ด้วยคน ขอให้ทุกอย่างเป็นไปในทางที่ดี พี่อยู่ทางนี้ไหว้พระทุกวัน จะขอพรให้พระช่วยคุ้มครองค่ะ น้องน้ำเองก็ทำใจให้สบายนะค่ะ เพราะมีกำลังใจจากเพื่อนๆ ในนี้มากมาย
    เรื่องน้องเป๋าพี่ยังไม่ได้เข้าโลซานเลย เอาไว้ค่อยว่ากันอีกที ให้สบายใจกันก่อน เพราะพี่ก็ไม่ค่อยสบายมาเกือบ 2 อาทิตย์แล้ว เป็นหวัดเหมือนจะหายแล้ว ทีนี้มันย้อนกลับมาเป็นอีกคราวนี้หนักเล่นเอางอมเลยล่ะ......อายุมากแล้วต้องรักษาตัวให้ดี ๆ เพราะไม่สบายทีเป็นนานมากนะ....
  18. nam
    nam
    ขอบคุณพี่ป้อม น้องมล นะคะ สู้คะ สู้อยู่แล้ว

19. pichamon
    pichamon
    Quote Originally Posted by wawe View Post
    คุณpichamonอยู่ปู้นได้เยี้ยะกิ๋นผองก่อเจ้า กับข้าวเมืองบ้านเฮา เห็นคุณป้อมประยุกต์วัตถุดิบแป๋งกิ๋นแล้วมาโพสหื้อผ่อบ่อย ๆ เจ้า น่ากิ้น น่ากิ๋น

กิ๋นเจื่อเจ้า ตะวันซืนก็ต๋ำน้ำพริกอ่อง ข้าวซอยก็ยะหลายเตื้อละ แต่บ่ใค่ลำต๊ะใด
    ตึงวันนี้กิ๋นกับข้าวไทยอย่างเดียวเจ้า ถ้าบะกับข้าวไทยก็กับข้าวเมืองเนี้ยเจ้า
  20. pichamon
    pichamon
    Quote Originally Posted by nam View Post
    มาแล้วคะ ตามน้องมลมาคะ ไม่งั้นคงหลอนไปอีกนานว่าเพื่อนๆพี่ๆน้องๆหายไปไหนกัน ช่วงนี้ยุ่งๆคะ อาจจาหายไปสักพัก แต่จะพยามมาส่งข่าวเรื่องน้องนะคะ
    วันพรุ่งนี้จะต้องไปนอนโรงพยาบาลเพื่อเตรียมพร้อมสำหรับทำสแกนน้องนาตาลีคะ หวังว่าน้องคงไม่เป็นอะไรมาก เมื่อคืนที่ผ่านมาก็ได้รับความช่วยเหลือ จากน้องลิ ช่วยติดต่อคุณหมอสมสิริ ท่าน ผ อ โรงพยาบาลสมิตติเวช คุณหมอน่ารักมาก โทรติดตามเรื่องให้จนสี่ทุ่ม หลังจากทำสแกนแล้ว ถ้าน้องนาตาลีต้องผ่าตัด น้ำกำลังตัดสินใจว่าอาจจะเอาน้องเข้ากรุงเทพ ทางสมิตติเวชก็เตรียมพร้อมเรื่องเชิญทีมแพทย์มาจากรามา ขอบคุณนีน่าด้วยนะคะ ที่เป็นธุระให้ด้วย ตอนนี้ได้แต่ภาวนาว่าขออย่าให้น้องถึงกับต้องผ่าตัดเลย ขอให้เป็นอะไรที่ไม่รุนแรงอย่างท่อน้ำดีอุดตัน ขอบคุณพี่แหวว ที่เป็นกำลังใจนะคะ

พี่ป้อมคะ กระเป๋าอย่าเพิ่งส่งไปSeattle นะคะ อาจจะไม่ได้กลับคะ คงได้ส่งมาไทยแทนอ่ะคะ

น้องน่าฮักขะหนาดเจ้า ขอเป๋นกำลังใจหื้อเน้อเจ้า
  21. peachpie
    peachpie
    เราเป้นคนอีสาน แต่รักอาหารเหนือ เจ๊าอิอิ ^__^
  22. mol199
    mol199
    Quote Originally Posted by peachpie View Post
    เราเป้นคนอีสาน แต่รักอาหารเหนือ เจ๊าอิอิ ^__^
    แล้วอยู่ทางโน้น หาอาหารเหนือทานได้บ้างรึป่าวคะ

ถ้ามีเมนูอาหารอีสานแซ่บๆ ก็เอามาโพสได้นะคะ ถือว่าเป็นอาหาร "เมือง" เหมือนกันค่า.....
  23. dogcula
    dogcula
    5555 ห้องโภชนา หรือ ห้องเมืองเหนือคะ นาน ๆ มาที มีแต่กับข้าว รำ ๆ น่ากิ๋น ๆๆ ทั้งนั้นเลย ^^
  24. wawe
    wawe
    วันนี้กิ๋นตำบ่าหนุนกันเน้อเจ้า
  25. dogcula
    dogcula
    ขอแคบหมู โตยเจ้าปี้แหว๋ว ^^
  26. wawe
    wawe
    เดียวปี้ตากหมูอยู่เจ้า เดียวจะทอดหื้อเน้อเจ้า
  27. organ_kaviya
    organ_kaviya
    ลำๆๆๆๆๆๆ ก๊าบ
  28. mol199
    mol199
    พี่แหวว ไม่กินเจ หรอคะ .......

ไม่น่าเข้ามาทู้นี้เล้ย........ช่วงนี้ หนู งด ค่า
  29. wawe
    wawe
    พอดีพี่มีภาระทำอาหารให้ลูก ๆ หลาน ๆ ทาน ถ้าทานเจแล้วต้องทำอะไรที่ยังเกี่ยวข้องกับเนื้อสัตว์อยู่ พี่คิดว่าไม่เข้าท่าเท่าไหร่ก็เลยไม่ได้ทานค่ะ แต่ถ้าใครทำได้ก็ได้ประโยชน์ต่อตนเอง อีกทั้งเป็นการสร้างกุศลต่อสัตว์ทั้งหลายได้ค่ะ
  30. wawe
    wawe
    วันนี้คั่วจิ้นส้มหม้อเจ้า แต่กิ๋นกับข้าวจ้าว เสียดายบ่ได้แจ่ข้าวนึ่งไว้นึ่ง เชิญเจ้า
Results 1 to 30 of 31
Page 1 of 2 1 2 LastLast