การเมืองเพื่อส่วนรวม (มิใช่เพื่อส่วนตน)

Page 1 of 16 1 2 3 11 ... LastLast
  1. authentic_only
    authentic_only
    สืบเนื่องจากกระทู้นี้นะคะ ตามไปอ่านกันเอาเองค่ะ ฮาาาา

http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=195935

วัตถุประสงค์
    เดี๋ยวรอคุณ เมจิ มาสรุปนะคะ
    เบื้องต้น คือ เพื่อแลกเปลี่ยนทรรศนะทางด้านการเมืองของประเทศไทย
    ภายใต้ระบอบประชาธิปไตยอันมีพระมหากษัตริย์ทรงเป็นประมุข

(ทรรศนะ หรือ ทัศนะ หมายถึง ความคิดเห็นที่ประกอบด้วยเหตุผล ซึ่งแม้จะแตกต่างหรือขัดแย้งกันก็นับว่ามีประโยชน์)

กฏเบื้องต้นไม่มีอะไรมากเลยค่ะ

(๑)
    ห้ามมั่วสุม เสพยาเสพติด เล่นการพนัน หรือ คำพูดหรือการกระทำใดๆ
    อันผิดต่อกฏหมาย จริยธรรม ศาสนา และกฏของ Siambrandname นะคะ
    (เพื่อความสบายใจของคุณ WM, คุณ Ant และ เพื่อนๆ สมาชิกท่านอื่นๆ ค่ะ)

(๒)
    ใช้คำพูดสุภาพ (อันนี้ตรูจะทำได้เปล่าอ่าา) ไม่ส่อเสียด ด่่าทอกันนะคะ
    คือกลัวคนอื่นไม่กล้าเข้ามาอ่ะค่ะ - -"

สมาชิกของกลุ่ม จะเป็นใครก็ได้นะคะ เข้ามาแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันนะคะ ^^
  2. s
    s
    ตามคุณสุมาติดๆอีกแว้ววว
    ดีใจจัง มีกรุ๊ปกะเค้าซะที เย้ๆๆ
  3. huahorm
    huahorm
    สุ ตัวลืมนับเค้าง่ะ
  4. oohio
    oohio
    i'm in ka
    will try my best to come as much as possible na ka
  5. authentic_only
    สวัสดีค่า คุณ s & คุณ oohio ว่าแต่ 2 คนนี้ไม่อยากมี avatar มั่งหรือคะ

คุยเรื่องการเมืองจริงๆ ฮ่าาาา

เอ่อ huahorm แกชั้นไม่เห็นแกจริงๆ อ่ะ 5555
  6. Lookyeeja
    Lookyeeja
    ขออภัยมาดึก พึ่งไปดูหนังผีรอบดึกมา หลับตาปี๋ไปหลายรอบเลย เฮ้ออ โดนแฟนบังคับดู 55555555555555
  7. RhythmOfCuriosity
    RhythmOfCuriosity
    มาแร้วค่า แอมนะคะ

ขอเปิดประเด็นเรยดีก่า แบบว่าอยากรู้มากมาย ใครยิงสนธิ อ่า ฮี่ๆๆ เปิดประเด็นแล้วหนีไปนอนแระ เดี๋ยวพรุ่งนี้มาต่อ
  8. RhythmOfCuriosity
    RhythmOfCuriosity
    อีกนิดนุง... แซวคุณลูกหยี ไปดูหนังแล้วนั่งหลับตาเนี่ยเสียดายตังอ่ะ 5555 ว่าแต่ไปดูเรื่องไรมาคะ
  9. oohio
    oohio
    มาไทยเวอร์ชั่นละค่ะ หวัดดีอีกรอบนะคะ คุณสุ คุณs คุณลูกหยี และคุณแอมค่ะ

เรื่องใครยิงสนธินี่ไม่รู้จริง ๆ ง่ะ อยากรู้ด้วยคนค่ะ เข้าไปอ่านข่าวใน mgr มีคอมเม้นท์ว่าสร้างกระแส? เพื่อนที่ออสฯ ก็ว่างั้น โอ๋ก็อืม คนเราก็คิดไปได้นะ จะมีใครยอมเจ็บตัวขนาดนั้น เพื่อสร้างกระแสนิ สงสารก็แต่คนขับรถอ่ะ (เหมือนกรณีคนขับรถของ เลขาทั่นนายกเลย เราสงสารเค้ามาก ๆ เลย ถ้าเป็นพ่อแม่หรือญาติพี่น้องตัวเอง เราคงนั่งร้องไห้ตาย)
  10. Lookyeeja
    Lookyeeja
    หยีไม่คิดว่าสร้างกระแสตอนแรกอ่ะ เพราะมันเฉียดตายเกินไป เสี่ยงมาก ถ้าสร้างกระแสวิธีนี้ ก็โหดร้ายมากอ่ะ
    แต่หลังจากรอดตายมาแล้ว กระแสนี่เริ่มมา ตอนนี้ก็เข้าข่ายสร้างกระแสอยู่บ้าง แต่ก็ดูแล้ว ไม่เห็นกระแสแรงเท่าไหร่นะ หรือ หยีดู the star มากไป 55555555555555
  11. Lookyeeja
    Lookyeeja
    คุณแอม หยีจำชื่อเรื่องเป๊ะๆ ไม่ได้อ่ะ ประมาณว่า haunting ... connecticut ประมาณนี้อ่ะ ดูสึกว่าดูไม่คุ้มเลยอ่ะ ถ้าค่าตั๋วซัก 70 บาทก็โอเคหน่อย หุหุ
    v
    v
    v
  12. authentic_only
    กำลังฟัง fm92.25 ดร.เจิมศักดิ์บอกว่า (ถ้าฟังไม่ผิดนะคะ) คุณสนธิให้สัมภาษณ์เนชั่นว่า
    เป็นเจ๊ขายเสื้อผ้า กับ อีกคน ส่วนคนที่ลงมือเป็น ทั้งตำรวจ และ ทหาร
    ต๊กกะใจ โถ่ ถัง ทำไปได้ ๒​ อาชีพนี้ เค้าว่าไว้รักษาความสงบไม่ใช่หรือ

เราก็งงๆ แรกๆ ว่าทำไมมือปืนมันกระจอกอย่างนี้ คือคิดว่าถ้าตัวเองเป็นมือปืนนะ ทำได้ดีกว่า

ดร.เจิมศักดิ์ บอกว่า ถ้าใครว่าสร้างสถานการณ์ คิดไปได้ว่า มันเสี่ยงขนาดนี้
    โดนยิงเป็นแถวๆ ล้อ ๔​ ล้อโดนยิง พี่สาวเล่าว่ามันยังยิงไม่เสร็จดี รถของการ์ดสนธิก็มา
    อ่านะ ถ้าเป็นเรานะ เราก็ยิงการ์ด แล้วจัดการสนธิต่อ นี่เราจิตนาการสูงมากกกกก
  13. oohio
    oohio
    เข้ามาอ่านค่า แต่เด๋วจะขอตัวไปนอนล่ะ ง่วงเหลือเกิน แล้วไว้พรุ่งนี้เช้าจะมาอัพเดทฯ ใหม่ ว่าแต่ไมกรุ๊ปการเมืองเงี้ยบเงียบอ่ะค้า

ปล. ดีค่าคุณสุและเพื่อน ๆ ท่านอื่นทุกท่านค่า
  14. yainong
    yainong
    รายงานตัวคร่า
  15. เมจิ
    เมจิ
    มาแว้วๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ รายงานตัวด้วยคนค่า
  16. yainong
    yainong
    เราว่ามันไม่ได้เป็นการสร้างสถานการณ์หรอกค่ะ อาวุธสงครามนะคะ คงไม่มีใครเสี่ยงขนาดนั้น และคงไม่มีมือปืนคนไหนจะแม่นขนาดยิงรัวให้เฉี่ยวๆไปนะ ไม่ให้โดน ไม่ให้ตาย แม่นเกิ้น อิอิ ว่ามั้ยคะ
  17. เมจิ
    เมจิ
    เรื่องใครยิงสนธิจิก็ไม่รู้อ่า ขำที่ดรเจิมศักดิ์พูด ก็มันจริงอ่ะเนาะ

โห จัดฉากยังไงให้กระสุนยิงเข้าไปที่ข้างขมับ แต่ไม่ทะลุสมอง แม่เจ้า ยิ่งกว่า แมตทริกอีก 5555 แต่สงสารคนขับรถจัง เห็ฯแล้วเศร้า ทำไมต้องถึงกับฆ่ากันเนี่ย

แต่ที่เราขำมาก คือพ่อเราบอกให้ไปหามาว่าสนธิห้อยพระอะไร ฮีแบบว่าว้อนมาก ว่าสงสัยของเค้าขลังจริง 5555

คุณหยีๆ หนังเรื่องนี้จิก็อยากดูอ่ะค่ะ แต่ว่าที่บอกค่าตั๋วควรซักเจ็ดสิบนี่ เพราะว่าคุณหยีหลับตา ดูไม่คุ้ม หรือ ว่าหนังห่วย หือออ อิอิ
  18. s
    s
    สวัสดีตอนสายๆค่ะ
    อยากมี avatar เหมือนกันนะคะ แต่ยังไม่เจอรูปที่ถูกใจเลยค่ะ

แอบอยากรู้เหมือนกันว่าใครยิงสนธิ แล้วเป็นตำรวจ กับ ทหาร จริงๆหร๋อค่ะ
  19. s
    s
    สงสารคนขับรถของเลขาท่านนายกเหมือนกันค่ะ และพันตรีอีกคนที่คุ้มกันนายก จนวินาทีสุดท้าย
    เพื่อให้แน่ใจว่านายกปลอดภัย แล้วตัวเองก็วิ่งเข้าห้องน้ำ แต่เจอพวกเสื้อแดงมาลากคอไป
    นับถือในความรับผิดชอบ และความซื่อสัตย์จริงๆ
  20. เมจิ
    เมจิ
    เพื่อนขา อยากเสนอ ว่าห้องนี้นอกจากคุยเรื่องการเมือง ให้แบบว่าคุยประเด็นร้อน ในสังคมด้วยได้ป่าว เช่นข่าวที่เกี่ยวกับความถูกต้อง มุษยธรรม เป็นแนวแบบ ข่าว สังคม และ การเมือง อ่ะ จะได้กว้างๆหน่อย แหะๆ
  21. s
    s
    เห็นด้วยกับคุณเมจิค่ะ
  22. เมจิ
    เมจิ
    สงสารคนขับรถของเลขาท่านนายกเหมือนกันค่ะ และพันตรีอีกคนที่คุ้มกันนายก จนวินาทีสุดท้าย
    เพื่อให้แน่ใจว่านายกปลอดภัย แล้วตัวเองก็วิ่งเข้าห้องน้ำ แต่เจอพวกเสื้อแดงมาลากคอไป
    นับถือในความรับผิดชอบ และความซื่อสัตย์จริงๆ

^^^
    ^^^
    จริงเหยอออ อ่านแล้วเศร้าจริง ตัวเองไปทุบตีเค้าขนาดนั้น ยังมีหน้าเอาภาพคนเสื้อแดงมาลง และบอกให้หาตัวคนจิกผมเสื้อแดงอ่ะ
  23. matty
    matty
    มาแว้ววววววววว

ลงชื่อจอยกรุ๊บแล้วน้า
  24. authentic_only
    สวัสดีจ้าาา ทุกคน คุณ s, yainong, oohio, huahorm, n_u_n_e, Lookyeeja, คุณแอม, คุณเมจิ, คุณ matty

เมจิ
    โห จัดฉากยังไงให้กระสุนยิงเข้าไปที่ข้างขมับ แต่ไม่ทะลุสมอง แม่เจ้า ยิ่งกว่า แมตทริกอีก 5555 แต่สงสารคนขับรถจัง เห็ฯแล้วเศร้า ทำไมต้องถึงกับฆ่ากันเนี่ย
    แต่ที่เราขำมาก คือพ่อเราบอกให้ไปหามาว่าสนธิห้อยพระอะไร ฮีแบบว่าว้อนมาก ว่าสงสัยของเค้าขลังจริง 5555

๕๕๕๕๕​ วางหมาก ใน sanook.com เค้าบอกว่า มือปืนฝีมือดี ตั้งใจยิงให้ไม่ตาย (เอาเข้าไป) วางไว้ข้างขมับ
    ญาติเราเสื้อแดงสื่อสารกันบอกว่า มีคนตาย ๒๐ คนแล้ว
    (พ่อนี่เป็นอาเราเอง นั่งสมาธิจนเพี้ยนเปล่าเนี่ยะ ไหนบอกว่านั่งแล้วเกิดปัญญา)

คุณเมจิ เค้าว่าจตุคามที่คุณสนธินับถือมานาน ทีนี้มีคนเอาแบบนี้มาให้ท่านนายกฯ ด้วย
    แต่ดร.เจิมศักดิ์บอกว่า ไม่รู้ท่านนายกฯ จะรู้ทันเปล่า ว่าไม่ควรรับ (สุไม่รู้ว่าทำไม สินบนหรือคำครหา)
    และ ถ้าท่านนายกฯ ทำดีอยู่แล้วก็จะได้ดีไม่ต้องกลัวอะไร ส่วนท่านเลขานายกฯ หรือ โฆษก ดันรับมาให้ก่อนมั๊งคะ

เมจิ
    ให้แบบว่าคุยประเด็นร้อน ในสังคมด้วยได้ป่าว เช่นข่าวที่เกี่ยวกับความถูกต้อง มุษยธรรม เป็นแนวแบบ ข่าว สังคม และ การเมือง อ่ะ จะได้กว้างๆหน่อย

ดีค่า เช่น เค้าจะเอาแรงงานต่างด้าวเข้าประกันสังคม เราเห็นด้วยนะคะ
    ๑) รัฐมีรายได้ (และรายจ่ายแน่นอน) ๒) ก่อให้เกิดการจ้างงานภาครัฐ
    ๓) ต่างด้าวก็คนเหมือนกันค่ะ เค้าก็ควรได้รับอะไรๆ เท่าพวกเรา (ถ้าเค้าทำตัวอยู่ในกฏ)
    ๔) รัฐจะได้มีข้อมูลต่างๆ ชัดเจน ไว้ทำ demographic ได้ และจับตัวได้ง่ายขึ้น(กรณีผิดกม.)
    ๕) คิดออกเท่านี้ค่ะ
  25. matty
    matty
    ว่าแต่คุณรัฐมนตรีที่โดนทำร้ายตอนที่บุกเข้าไปในกระทรวงมหาดไทย เป็นงัยบ้างแล้วค่ะ ใครรู้บ้าง
  26. matty
    matty
    หวัดดีทุกคนด้วยค่ะ
  27. authentic_only
    คุณแมท คุณนิพนธ์ (หรือนิพันธ์) มาประชุมซักพักแล้วค่ะ อ่านใน ผจก.
    สงสารเค้า ใครได้ดูคลิปยาวๆ มั่งคะ ที่เสื้อแดงคนดีดี เอายาดมมาให้ท่าน เอาทิชชู่ให้คนขับรถ
    มีคนถ่ายวีดีโอตลอดที่รถโดยทุบ + กระทืบหลังคา ท่านบอกว่าเจ็บอ่ะ คนขับรถหน้าตาเหมือนจะร้องไห้
    คุณแมท ลองนึกว่าถ้าเป็นคนในครอบครัวเราจิ อย่าว่าแต่เป็นพ่อเลย เอาพี่ชายก็พอ
  28. matty
    matty
    อยากดูคลิปอ่ะคุณสุ
  29. เมจิ
    เมจิ
    คุณสุ นายกก็ไม่ควรรับจิ เพราะไม่งั้นเดี๋ยวเค้าหาว่านายกช่วยขายจตุคามอ่ะ ถึงแม้ว่าให้ด้วยบริสุทธิ์ใจแบบว่าหวังดีของขลังไรแบบนี้เพราะเห็นว่าตอนนี้นายกก็ต้องทำงานอบบหลบๆซ่อนๆ เปิดเผยที่ทำงานไม่ได้อ่ะ แล้วถ้ารับจตุคามเดี๋ยวคนคงยิ่งหาว่าจัดฉากใหญ่เลย ทีนี้คงมามุขใหม่ เรื่องจัดฉาก หวังขายจตุคาม 55555

คุณแมท เราก็อยากทราบเหมือนกันค่ะ เพราะข่าวคุณนิพนธ์เงียบมากอ่ะ เค้าปิดข่าวตั้งแต่แรกๆแล้ว คงเป็นเรื่องความไม่มันคงอ่ะ ถ้าระดับรัฐมนตรีโดนอุ้มกันง่ายๆแบบนี้ ก็คงไม่มีผู้นำคนไหนก็เดินทางมาอ่ะ เหอๆๆ ลากลงจากรถเห็นๆ ไม่ไหวๆ เราว่าเค้าเลยไม่ออกข่าวอีกเลย แต่สงสัยมากว่าเค้าอาการเป็นไงบ้าง ใครทราบบอกทีค่า
  30. เมจิ
    เมจิ
    คุณแมท คุณนิพนธ์ (หรือนิพันธ์) มาประชุมซักพักแล้วค่ะ อ่านใน ผจก.
    สงสารเค้า ใครได้ดูคลิปยาวๆ มั่งคะ ที่เสื้อแดงคนดีดี เอายาดมมาให้ท่าน เอาทิชชู่ให้คนขับรถ
    มีคนถ่ายวีดีโอตลอดที่รถโดยทุบ + กระทืบหลังคา ท่านบอกว่าเจ็บอ่ะ คนขับรถหน้าตาเหมือนจะร้องไห้
    คุณแมท ลองนึกว่าถ้าเป็นคนในครอบครัวเราจิ อย่าว่าแต่เป็นพ่อเลย เอาพี่ชายก็พอ

^^^

อืมม ดีจังที่เค้าปลอดภัแล้ว แต่ใช่เลย ดูแล้วนึกถึงลูกเมียเค้าเลย คงดูแล้วแบบ ร้องไห้จริงๆอ่ะ
Results 1 to 30 of 476
Page 1 of 16 1 2 3 11 ... LastLast