อายุ 25 แล้วใช้ครีมอะไรดี กลัวแพ้ไปหมด

1. Kathy P
    Kathy P
    ต้องขอเกริ่นก่อนค่ะว่า ตั้งแต่ม.5 เป็นต้นมา เราให้หมอดูแลหน้ามาตลอด
    หมอให้ทำอะไรก็ทำ เกือบทุกอาทิตย์ หน้าใสมากๆ จนคนถาม

แต่...ซักพักอะไรก็ไม่จีรัง หน้า ก็เริ่มรับอะไรไม่ได้แล้ว แพ้ไปหมดทุกสิ่งอย่าง

น้ำ เหงื่อ ฝุ่น (ไปเที่ยวไหนต้องพกน้ำดื่มไว้ล้างหน้า)

จึงยิ่งทำให้ไม่กล้าใช้อะไรเลย นอกจากยาของหมอ

แต่ช่วงหนึ่ง (ประมาณมหาลัยปี3)ก็ไปตกหลุมพลางMiracle waterยี่ห้อนึง

จนแพ้อย่างแรง ทำให้หลอนมาจนถึงทุกวันนี้(แต่ทำไมคนอื่นเค้าถูกกันนะ)

หลังจากนั้น จนถึงวันนี้ไม่ได้ใช้ครีมบำรุงยี่ห้ออะไรเลย นอกจากของหมอ

จะใช้ของหมอต่อไปก็กลัวจะมีริ้วรอยมาเยือนก่อน

วันนี้ หน้าเรา เริ่มแข็งแรงแล้ว จึงอยากปรึกษาเพื่อนๆ พี่ๆ ในSBN ว่าจะใช้ครีมบำรุงอะไรดีคะ

Daycream Nightcream eyecream อะไรที่เจ๋งๆ ไม่ต้องยี่ห้อเดียวกันก็ได้ค่ะ

เพราะตอนนี้ดูไว้หลายยี่ห้อ แต่เลือกไม่ถูก เพราะไม่เคยใช้

สาวๆห้องนี้น่าจะผ่านการใช้ครีมกันมาอย่างโชกโชน ยังงัยรบกวนด้วยนะค๊า

ขอบคุณมากๆค่ะ
  2. AnnAnnAntz
    AnnAnnAntz
    ปาดดดดดดดดดดดดดดดดด .... มาตอบก่อน

เป็นเช่นนี้เหมือนกันค่ะ
    จะบอกว่าถ้าผิวหน้าเราแข็งแรงแล้วใช้อะไรก็ไม่ค่อยระคายเคืองค่ะ
    แต่ก่อนใช้miracle water เช่นกัน แพ้แบบทั้งผื่นทั้งสิวขึ้นทั้งหน้า
    แต่พอเวลาผ่านไป ผิวหน้าแข็งแรงขึ้นกลับมาใช้miracle water ป้าดดดด.. ไม่แพ้ค่ะ
    ใช้พวกครีมที่มีส่วนผสมvitamin c หรือ whitening ต่างๆก็สบายๆค่ะ ใช้ได้
    บางช่วงที่หน้าแห้งก็ระคายเคืองนิดหน่อย พอโบ๊ะบำรุงมากหน่อย พักผ่อนเยอะๆ ทานพวกผักและวิตามินเสริม ก็ใช้ได้เลยค่ะ

แต่เรื่องครีมต่างๆ เดี๋ยวรอพี่ๆน้องๆเซียนในนี้มาตอบเน๊อะ
    แหะแหะ.. ช่วยได้มั๊ยเนี่ย
  3. srichardson
    srichardson
    อายุ 25 คงยังไม่มีริ้วรอยอะไรให้ได้กังวลมากนักแต่ก็ดีมากเลยค่ะที่รู้จักดูแล บำรุงผิวมาตลอดจะได้ช่วยชะลอวัยได้เมื่อเทียบกับคนที่เค้าไม่ดูแลผิวหน้าเลย อย่างของน้องนี่ก็คิดว่าน่าจะเป็นประเภท ผิวบอบบางแพ้ง่าย ก็สามารถใช้ได้หลายๆยี่ห้อที่บอกว่าช่วยรักษาความชุ่มชื้นหริอป้องกันริ้วรอยเรกเริ่ม ก่พอไม่จำเป็นและอย่าพึ่งรีบร้อนจะต้องไปใช้รุ่นแพงๆเลยค่ะ อย่างเช่น Biotherm, Shiseido, Dior, Ipsa และอีกหลายๆยี่ห้อที่น้องชอบก็ได้

1.แนะนำว่าให้ไปขอตัวอย่างตามเคาน์เตอร์มาลองก่อน โดยให้ทาไว้ที่ท้องแขนข้างล่างข้อพับทิ้งไว้หนึ่งคืน ตอนเช้าตื่นขึ้นมาไม่มีผดผื่น รอยแดง ก็แสดงว่าไม่แพ้ใช้ได้

2.หรือว่าไม่กล้าขอตัวอย่างก็ ขอลองทาแล้วนู๋ไปเดินเล่นซัก 1 ชั่วโมง ถ้าไม่มีอะไรเกิดขึ้นก็ใช้ได้ค่ะ

3.หรือว่าซื้อตัวอย่างตามเวบไซส์มาลองใช้ก่อนนะค่ะ

4. Wiarathis
    Wiarathis
    ขอเข้ามาเสริมที่เพื่อนๆตอบกันนะคะ
    ลองผิดลองถูกกับครีมตามเคาน์เตอร์ยี่ห้อดังทั้งหลาย ไม่เคยประทับใจค่ะ
    แต่คงเพราะไม่ถูกกับของโซนยุโรปค่ะ เคยแพ้จนหน้าแดงไปคลีนิกราชเ....
    ทุกอาทิตย์ค่ะ ทั้งทำทั้งทาทั้งกิน หน้าก็ไม่ใสซะที หมดไปอาทิตย์ละหลายพัน
    พอช่วงทำงาน เพื่อนแนะนำให้ใช้ Kose ทุกวันนี้เลยใช้พวกของโซนเอเชีย เพราะน่าจะเหมาะกะสาวไทย
    ที่เริ่ดๆก็มีหลายยี่ห้อค่ะ เช่น Kose,Skin Food ตระกูล Gold Caviar,SHISEIDO
    ประมาณนี้ค่ะ แต่ถ้าออกใหม่แล้วอยากลอง ก็ต้องหาข้อมูลกันนิสนึงนะคะ
    แต่อาหารเสริมคือตัวแปลสำคัญค่ะ ต้องทานนะคะเพราะร่างกายคนเราได้รับสารพิษเยอะ
    อาหารที่เราทานเข้าไปช่วยซ่อมแซมได้ไม่เต็มร้อยหลอกค่ะ
    ตอนนี้เวียร์อายุ 27 (ใกล้ 28 เข้ามาทุกที )แต่เพราะทานอาหารเสริมช่วย
    คนชอบตกใจกับอายุที่บอกค่ะ ดีใจที่ได้เข้ามาแชร์ประสบการณ์กันนะคะ
  5. Kathy P
    Kathy P

ขอบคุณพี่ๆ ทุกคนมากคะ ได้ความรู้มากๆๆเลยค่ะ
    เดี๋ยวจะลองไปซื้อขนาดทดลองจากห้องetc
    มาลองใช้ก่อนตามที่พี่ๆแนะนำมานะคะ
    เมื่อก่อนเคยซื้อพวกวิตามินมาทานมากมายเลยค่ะ
    แล้วหยุดไปพักนึงตามที่คุณหมอแนะนำ
    แต่ตอนนี้สงสัยต้องไปหามาทานใหม่แล้วล่ะค่ะ
    (แอบอยากทราบยี่ห้อที่พี่ๆทานกันด้วยล่ะค่ะ)
    ไม่เชื่อพี่ๆห้องนี้ก็คงไม่ได้แล้วค่ะ
    แต่ละท่านระดับเซียนทั้งนั้นเลย
    ดีใจมากๆเลยค่ะ และไม่ผิดหวังจริงๆ
    ที่เข้ามาขอคำแนะนำ ใครมีอะไรเพิ่มเติม
    แนะนำได้เลยนะคะ ^_^ ขอบคุณค๊าบบบบ
  6. srichardson
    srichardson
    เรื่องของ วิตามินเสริมนั้น เป็นสิ่งจำเป็นนะพี่ว่า เพราะว่าคนเราทุกวันนี้การได้รับสารอาหารต่างๆที่ร่างกายต้องการมันไม่ครบห้าหมู่อยู่แล้วล่ะ แต่เราต้องรู้ด้วยว่าพวกวิตามินที่เรากินอยู่นั้นมันเป็น "วิตามินสังเคราะห์ที่เลียนแบบธรรมชาติ" แนะนำให้กินติดต่อกัน 3 เดือนและหยุด 1 เดือน เพื่อป้องกันไม่ให้ไตทำงานหนักเกินไปและเพื่อให้ร่างกายได้มีเวลาขับสารตกค้างออกไปด้วยค่ะ ส่วนตัวแล้วพวก วิตามินทั้งหลายพี่กินของ Herbalife ค่ะ (ไม่ได้โฆษณานะค่ะพราะว่าไม่ได้ขายค่ะ)
  7. Kathy P
    Kathy P
    Quote Originally Posted by srichardson View Post
    เรื่องของ วิตามินเสริมนั้น เป็นสิ่งจำเป็นนะพี่ว่า เพราะว่าคนเราทุกวันนี้การได้รับสารอาหารต่างๆที่ร่างกายต้องการมันไม่ครบห้าหมู่อยู่แล้วล่ะ แต่เราต้องรู้ด้วยว่าพวกวิตามินที่เรากินอยู่นั้นมันเป็น "วิตามินสังเคราะห์ที่เลียนแบบธรรมชาติ" แนะนำให้กินติดต่อกัน 3 เดือนและหยุด 1 เดือน เพื่อป้องกันไม่ให้ไตทำงานหนักเกินไปและเพื่อให้ร่างกายได้มีเวลาขับสารตกค้างออกไปด้วยค่ะ ส่วนตัวแล้วพวก วิตามินทั้งหลายพี่กินของ Herbalife ค่ะ (ไม่ได้โฆษณานะค่ะพราะว่าไม่ได้ขายค่ะ)
    ^
    ^
    ^
    ^
    ขอบคุณพี่นีน่ามากๆค่ะ ^_^ เดี๋ยวไปหามาทานบ้างค่ะ
  8. nadiatown
    nadiatown
    อายุ 25 เท่ากันค่ะ
    ใช้ยี่ห้อฝรั่งนี่แพ้กระจาย ดิออร์ ลังโคม เอสเต้ คลีนิค แพ้ซะเสียโฉมเลยค่ะ

แนะนำยี่ห้อของญี่ปุ่นค่า ตอนนี้ที่เลิฟมากๆ คือ ipsa / suqqu / impress ค่ะ
    ใช้สลับๆกันไป ของเค้าอ่อนดีอะค่ะ ใช้แล้วไม่หนักหน้าด้วย
  9. Kathy P
    Kathy P
    Quote Originally Posted by nadiatown View Post
    อายุ 25 เท่ากันค่ะ
    ใช้ยี่ห้อฝรั่งนี่แพ้กระจาย ดิออร์ ลังโคม เอสเต้ คลีนิค แพ้ซะเสียโฉมเลยค่ะ

แนะนำยี่ห้อของญี่ปุ่นค่า ตอนนี้ที่เลิฟมากๆ คือ ipsa / suqqu / impress ค่ะ
    ใช้สลับๆกันไป ของเค้าอ่อนดีอะค่ะ ใช้แล้วไม่หนักหน้าด้วย
    ^
    ^
    ^
    ^
    ก็ว่างั้นเหมือนกัลลลล จะลองอีกก็กล้าๆกลัวๆ
    แต่ไม่อยากหาหมอไปตลอด เดี๋ยวลองหาพวกญี่ปุ่นมาลองใช้มั่งดีกว่า
    (ยกเว้นMiracle waterค่ะ หลอนอยู่ ตอนนั้นไม่กล้าออกจากบ้านเลยค่ะ
    ใครคุยด้วยก็ไม่อยากจะมองหน้าเลย ผื่นขึ้นมาทั้งหน้า แบบ น่ากลัวมากๆ)

แต่คงต้องหาแบบTesterมาลองๆ แต่ก้อแอบกลัววว
    เดี๋ยวลองใช้วิธีที่พี่นีน่าแนะนำค่ะทดสอบการแพ้ก่อนใช้

แต่แปลกเนอะ
    พวกที่เป็นเครื่องสำอางค์เนี่ยะ ไม่แพ้ แต่จะแพ้พวกครีมบำรุงทั้งหลาย
    ถ้าแพ้เครื่องสำอางค์ด้วยน่าจะดี จะได้ประหยัดตังค์ไปเยอะเลย

ขอบคุณ คุณนาเดียร์ มากจ้ะ ^^ที่มาร่วมแชร์

ถ้าใช้อะไรที่ถูกกับหน้าแล้วจะมาตั้งกระทู้ใหม่อีกที อิอิ
  10. KaiThy
    KaiThy
    แนะนำ Eye Cream ของ Clinique ค่ะตัว Defense ดีมากมายค่ะ ส่วนที่แพ้ Miracle Water คือ คุณจขกท น่าจะแพ้ yeast อ่ะค่ะ ดังนั้นต้องไม่ใช้ครีมที่มีส่วนผสมของ yeast เช่นพวก Whitening ที่มี licorice หรือพวก Wheat บางชนิดจ้ะ ปล. Lamer ก็ไม่ได้นะคะที่มีเจ้าสาหร่ายตัวนั้นก็ถือเป็นกลุ่มเดียวกันจ้ะ

แนะนำลองเป็นพวกครีมที่มี Hya มากๆหน่อย เผื่อกันพวกริ้วรอยค่ะ ครีมหมอใช้ดีก็อย่าเปลี่ยนเลยค่ะ เพราะเวชสำอางมีความบริสุทธิ์กว่่าเครื่องสำอางพวกนี้นะคะ เพียงแต่บอกคุณหมอว่าอยากได้พวกกันริ้วรอยพวกนี้เพิ่มมาที่คลินิกเค้าน่าจะมีค่ะ
  11. Kathy P
    Kathy P
    Quote Originally Posted by KaiThy View Post
    แนะนำ Eye Cream ของ Clinique ค่ะตัว Defense ดีมากมายค่ะ ส่วนที่แพ้ Miracle Water คือ คุณจขกท น่าจะแพ้ yeast อ่ะค่ะ ดังนั้นต้องไม่ใช้ครีมที่มีส่วนผสมของ yeast เช่นพวก Whitening ที่มี licorice หรือพวก Wheat บางชนิดจ้ะ ปล. Lamer ก็ไม่ได้นะคะที่มีเจ้าสาหร่ายตัวนั้นก็ถือเป็นกลุ่มเดียวกันจ้ะ

แนะนำลองเป็นพวกครีมที่มี Hya มากๆหน่อย เผื่อกันพวกริ้วรอยค่ะ ครีมหมอใช้ดีก็อย่าเปลี่ยนเลยค่ะ เพราะเวชสำอางมีความบริสุทธิ์กว่่าเครื่องสำอางพวกนี้นะคะ เพียงแต่บอกคุณหมอว่าอยากได้พวกกันริ้วรอยพวกนี้เพิ่มมาที่คลินิกเค้าน่าจะมีค่ะ

ขอบคุณ คุณKaiThy มากๆเลยค่ะ ช่วยเพิ่มความมั่นใจให้เคทเยอะเลย เคทคิดว่าคงจะแพ้ยีสต์
    อย่างแน่นอนเพราะคุณหมอก็บอกแบบนั้น คุณKaithy บอกเหมือนคุณหมอเป๊ะเลยค่ะ แล้วครีมที่มี
    HYAนี่คืออะไรหรอคะ ไฮยาลูรอนอะไรรึป่าวคะ (ไม่ทราบจริงๆค่ะ ถ้าผิดขออภัยด้วยค่ะ)เช่น Eucerineรึป่าว หรือมียี่ห้ออื่นๆแนะนำด้วยคะ เพื่อนๆท่านอื่นว่ายังงัยกันบ้างคะ แนะนำอะไรดีๆกันได้น้า^^ ปล.สงสัยด้วยว่าพวกยีสต์นี่เค้าผสมกับเครื่องสำอางค์อะไรบ้าง จะได้ระวังตัวไว้ก่อน
  12. Siambrandname Webmaster
    Siambrandname Webmaster
    ขออนุญาตเจ้าของกระทู้และเจ้าของกรุ๊ปครับ ทดสอบระบบการเชื่อมต่อกระทู้ระหว่าง Social Group และ Main Forum ครับ

ขอบคุณครับ
  13. theluxurystar
    theluxurystar
    เป็นเหมือนกันค่ะ ช่วงที่ใช้ยาหมอก็ไปลองใช้ครีมลองพื้นยี่ห้อหนึ่งแล้วแพ้เลยไปเลเซอร์เอาสิวอุดตันออกแล้วก็พักหน้าแบบไม่ใช้อะไรเลยนอกจากยาแต้มแผลจากเลเซอร์ผ่านมาสองอาทิตย์หน้าใสมากไม่มีสิวเลยไม่อยากกลับไปวงจรหมอแล้วเลยไปซื้อชิเชโด้the skincareมาใช้เราลองตัวที่เป็นเนื้อน้ำนม ซื้อทั้งกลางวันกลางคืน ส่วนครีมล้างหน้าใช้cleaning espressล้างเครื่องสำอางแล้วตามด้วยacne aid gentle หน้าก้ดีขึ้นใช้อยู่หกเดือนไม่แพ้จากนั้นจึงค่อยๆๆเพิ่มเสต็ปเพราะเราหน้าแห้งมากแค่the skincare เอาไม่อยู่ ก็ลองมาหลายอย่างแพ้ซะเป็นส่วยใหญ่เลยมาตายรังที่ชิเชโด้เหมือนเดิม ตอนนี้เราก็ใช้stepล้างหน้าเหมือนเดิม จากนั้นใช้น้ำแร่เอเวียงพรมบนสำลีแล้วเช็ดหน้าเป็นโทนเนอร์ตามด้วย estee night repair แล้วเจลแต้มสิวพอลล่าชอยส์ แล้วเจลแต้มรอยสิวheruscarจากนั้นก็ทาครีมใต้ตา la mer the concentrate แล้วใช้ serum ของคาแรงส์ด้วยปรับรูปหน้าให้เป็นv shape แล้วตามด้วยมอยเจอร์ของชิเชโด้ the energizing cream
Results 1 to 13 of 13