เอามาฝากเพื่อนๆ...วิธีทําความสะอาดพระเครื่อง

1. pepsi5510
    pepsi5510
    หากท่านมีเหรียญพระ ที่มีรอยเปื้อน มีคราบฝุ่น หรือสนิมเขียว นึกอยากทำความสะอาดพื้นผิวเหรียญก็ทำไม่เป็นหรือไม่รู้จะทำอย่างไร มาชมกระทู้นี้สิครับ ผมเอาวิธีล้างเหรียญพระแบบเซียนมาให้ได้ชมกับ ท่านทราบหรือไม่ว่าเหรียญพระที่มีราคาแพงๆ เขาจะรักษาพื้นผิวแบบท่านคาดไมถึงก็แล้วกัน
    เพราะริ้วรอยต่างๆบนผิวเหรียญอาจทำให้พระราคาแสนเหลือเพียงหลักหมื่นได้ นี่จึงเป็นที่มาของการล้างพระแบบเซียนครับ เพราะวิธีที่จะแนะนำนี้เป็นการรักษาพื้นผิวของเหรียญได้ดีที่สุดแล้วครับ
    อันดับแรกสิ่งที่ต้องเตรียมคือ เหรียญพระจะเนื้ออะไรก็ได้ครับ เลือกเหรียญที่มีคราบสกปรกบนพื้นเหรียญเหมือนตัวอย่าง

อุปกรณ์ชิ้นต่อไป ถุงซิป ขนาดที่พอเหมาะกับเหรียญพระ
    โลชั่นทาผิว ครีมนีเวีย....
    แปรง ภู่กัน ขนนุ่มๆ ถ้าจะให้ดีใช้ บลัชออน (ถามคุณแม่บ้านดูนะครับว่าคืออะไร)
    ปกติผมก็ใช้บลัชออน แต่ว่าลืมไว้ที่ทำงาน เลยอนุโลมใช้ภู่กันขนนุ่มแทนครับ
    ซีรีย์เกาหลี หนังเกาหลี

เมื่อได้อุปกรณ์ครบตามนี้แล้ว ลงมือเลยครับ
    อันดับแรกเทโลชั่นลงในถุงซิป พอประมาณนะครับ อย่าให้มากหรือน้อยเกินไป
    หลังจากนั้นใส่เหรียญพระที่เตรียมไว้ลงไป ทิ้งไว้ในระยะเวลาประมาณ 10 นาที
    ในระหว่างที่แช่เหรียญในโลชั่นนี้ ก็ใช้มือคลึงๆ เหรียญไปด้วยเป็นระยะๆ เพื่อขัดคราบต่างๆให้หลุดร่วงออกไป อย่าทำแรงนะครับเพราะถุงซิปอาจโดนเหรียญพระบาด และขาดหรือรั่วได้
    เมื่อผ่านวิธีการข้างต้นในระยะเวลาที่สมควรแล้ว เอาเหรียญออกจากถุงซิป นำไปล้างน้ำ แบบล้างผ่าน
    คือเปิดก๊อกน้ำ ให้กระแสน้ำล้างเอาคราบสกปรก คราบโลชั่น ให้หลุดออกไป โดยไม่ใช้มือหรือวัตถุใดขัดถูโดยเด็ดขาด
    เมื่อเห็นว่าล้างจะผิวพระสะอาดดีแล้ว ใช้ผ้านุ่มๆค่อยซับน้ำให้แห้ง ซับนะครับไม่ใช่เช็ดหรือถู
    ขั้นตอนสุดท้ายคือเมื่อเหรียญแห้งดีแล้ว ให้ใช้แปรงขนนุ่มๆ ค่อยๆปัด ค่อยๆไล้ไปบนผิวเหรียญพระ
    คราบต่างๆที่ยังติดอยู่บนพื้นเหรียญก็จะหลุดร่วงออกไป เหรียญพระก็จะสะอาด ไร้ร่องรอย ไร้รอยขูดขีด ถึงจะดูเก่าก็เก่าตามธรรมชาติ หากจะให้ผิวของเหรียญพระแห้งเก่า ดูมีคุณค่าก็วางพระไว้ให้โดนอากาศตามอุณหภูมิห้องประมาณ 10 วัน แล้วค่อยเก็บใส่ถุงแก้วซีลกันอากาศเข้าก็เป็นอันเสร็จสิ้นกระบวนการครับ
    เสน่ห์ของเหรียญพระ มันอยู่ตรงนี้ครับท่านทั้งหลาย ทำไม่ยากแต่ต้องอดทน

ซีรีย์เกาหลี หนังเกาหลี

รูปนี้หลังจากล้างแล้วนะครับ......
Results 1 to 1 of 1