แด่เพื่อนๆ ...รู้ทันราคารพระเครื่องที่เรามีอยู่

1. pepsi5510
    pepsi5510

ครับกระทู้นี้ผมเอาความรู้ รู้ทันราคาพระเครื่อง บางครั้ง เพื่อนๆ แม่บ้าน มีของดีอยู่แต่ไม่รู้คุณค่า เพราะคิดว่า
    ก็คือพระเครื่องธรรมดา ที่เราไปทําบุญมา หรือบางท่านก็ตกทอดกันมา หรือทางวัดแจกให้ ซึ่งเราและท่านๆ
    เก็บสะสมมานานแล้ว หรืออาจจะนานมากๆ...ก็ไว้ไม่เป็นที่เป็นทาง วางทางโน้นบ้าง วางทางนี้บ้าง...
    แต่ท่านหารู้ไม่ว่า พระเครื่องที่ท่านทิ้ขว้าง บางองค์ราคาหลักแสน ถึง ล้านบาทก็มีนะครับ....

เป็นที่เสียโอกาศสําหรับบางท่าน ที่เพื่อนๆมาขอ เราก็ให้ไปโดยที่ไม่รู้ว่าพระมีราคา เช่นผมยกตัวอย่าง..
    อย่างเหรียญหลวงปู่ทวด ออกปี พ.ศ.2508 รุ่นเลื่อนสมณะศักดิ์ วัดช้างให้ เนื้อทองแดงรมดําธรรมดา ออก
    จากวัด 10 บาท/เหรียญ แต่เดี๋ยวนี้เพื่อนๆรู้หรือไม่ว่า ตกราคาร่วม ล้านบาท/เหรียญแล้วนะครับ.
    ยิ่งเป็นเนื้อทองคํา อย่างต่ำต้องมี 5 ล้านบาท ไม่มีต่ำกว่านี้แน่นอน.

อ้าวววพูดกันง่ายๆเช่นเหรียญหลวงพ่อคูณ วัดบ้านไร่ ปีใหม่ๆเช่นปี 2519 ออกจากวัด 20 บาท ตอนนี้หลักแสน
    กระทู้นี้ ผมไม่ได้มาพูดถึงเรื่อง การซื้อ-ขายพระ นะครับ....เดี๋ยวจะหาว่าผมเป็นคนซื้อ-ขายพระ เชื่อไม่ได้...ฮ่าๆๆๆ
    ผมมีแต่ซื้อเก็บอย่างเดียว เรื่องจะขายออกคงจะยาก เพราะผมรักการสะสม.

แต่ผมเอามาเป็นแนวทางให้เพื่อน คุณแม่บ้าน เผื่อมี จะได้รู้ทันราคาพระเครื่องไงครับ...ไม่มีอะไรแอบแฝงแน่นอน
    อย่างในเวป พระเครื่องใน siambrandname ที่ผมเปิดไว้ ถ้ามีท่านใดมาเสนอขาย หรือ ซื้อ ผมลบทิ้งหมด...เพราะผมเปิดขึ้นมาเพื่อให้ความรู้แก่เพื่อนๆใน siambrandname เท่านั้น.

รายมาซะยาวเลยครับ...มาเข้าเรื่องราคาพระเครื่องดีกว่าครับ....
    เอาพระหลักล้านก่อนนะครับ..
    1.เหรียญหลวงปู่เอี่ยม วัดหนัง
    2.เหรียญหลวงพ่อกลั่น วัดพระญาติ
    3.เหรียญหลวงพ่อคง วัดบางกระพร้อม
    4.เหรียญทองคําหลวงปู่ทวด ปี 2508 เลื่อนสมณะศักดิ์
    5.เหรียญรุ่นแรกหลวงปู่ทวด วัดช้างให้
    6.เหรียญทองคําหลวงพ่อโสธร ปี 2460
    7.สมเด็จวัดระฆัง ทุกพิมพ์
    8.สมเด็จบางขุนพรหม เกือบทุกพิมพ์ ไม่ว่ากรุเก่าหรือกรุใหม่(ต้องไม่หัก หรือซ่อม)
    9.สมเด็จวัดเกศ พิมพ์ใหญ่ 7 ชั้น
    10.เหรียญหลวงปู่ศุข วัดมะขามเฒ่า ชัยนาท

เอาแค่ 10 อันดับพระหลักล้านนะครับ..

ต่อมาพระเครื่องหลักแสน
    1.พระเครื่องหลวงปู่ทวด เตารีด พิมพ์ใหญ่ ปีกกว้าง หล่อเก่า 4-5แสน
    2.พระเครื่องหลวงปู่ทวด เตารีดเล็ก พิมพ์ อปาเช่ แข้งขีด 3-4แสน
    3.พระเครื่องหลวงปู่ทวด เตารีดเล็ก พิมพ์ อาปาเช่ แข้งธรรมดา 1-2 แสน
    4.พระเครื่องหลวงปู่ทวด เตารีดปั้มซ้ำใหญ่ 2 ชาย 2 แสนขึ้น
    5.พระเครื่องหลวงปู่ทวด พิมพ์ใหญ่หลังหนังสือ เตารีด 1-2 แสน
    6.เหรียญหลวงปู่ทวด เสมารุ่น3 ผิวเดิม รมดําอยู่ 1 แสนขึ้น
    7.เหรียญหลวงพ่อแดง วัดเขาบันไดอิฐ รุ่นแรก
    8.เหรียญหลวงปู่ทิม วัดระหารไร่ ระยอง หลักแสนเกือบทุกพิมพ์
    9.พระรูปหล่อหลวงพ่อพรหม วัดช่องแค หลักแสน
    10.พระกริ่ง หลวงปู่ทิม วัดระหารไร่ หลัก แสน
    11.พระกริ่ง หลวงปู่โต๊ะ หลักแสน
    12.เหรียญหลวงปู่เพิ่ม วัดกลางบางแก้ว ปี 2504 หลักแสน
    13.เหรียญเจ้าสัว หลวงปู่บุญ วัดกลางบางแก้ว หลักแสนขึ้น
    14.เหรียญหลวงพ่อคูณ ปี 2519 ทองแดงรมดํา หลักแสน
    15.เหรียญหลวงพ่อรุ่ง วัดท่ากระบือ หลักแสน
    16.เหรียญหลวงพ่อเปี่ยม วัดเกาะหลัก รุ่นแรก หลักแสร
    17.พระปิดตาหลวงปู่ทัพวัดทอง ทุกพิมพ์ หลักแสน
    18.พระปิดตาหลวงพ่อทัพ วัดอนงค์ พิมพ์แต่งเก่า หลักแสน
    19.พระปิดตาหลวงปู่เอี่ยม วัดหนัง พิมพ์ยันต์ยุ่ง หลักแสน
    20.พระปิดตาท้ายย่าน ชัยนาท หลักแสน
    เอาแค่ 20 อันดับนะครับ.....

ส่วนพระหลักหมื่น...จะมีเยอะมาก
    อันดับแรก....หลวงปู่ทวดเกือบทุกพิมพ์ ที่ไม่ได้กล่าวในข้างต้น หลักหมื่นครับ

พระแนวโน้วมาแรงแซงไม่หยุด....
    พระเครื่องของหลวงพ่อเปิ่น รุ่นแรก ปี 19 หลักหลายหมื่น ถ้าเนื้อ นวะ แสนขึ้น.
    และรุ่นหน้าเสือ ปี 2523 รุ่นพิเศษ ของหลวงพ่อเปิ่น หลักหลายหมื่นครับ
    เหรียญหลวงพ่ออุ้น วัดตาลกง หลักหมื่น ก็จะเป็นรุ่น แซยิดท่าน
    ยังมีอีกเยอะมากครับ....เอามาเขียน 3 วันก็ยังไม่หมดนะครับ....เอาเป็นแค่แนวทาง รู้ทันรู้ราคานะครับ.

ขอให้เพื่อนๆ และแม่บ้าน มีของดี ยังไงเก็บไว้ดีๆนะครับ อย่าให้ใครไปง่ายๆ บอกตรงๆว่าเสียดาย ครับ.
Results 1 to 1 of 1