Siambrandname Webmaster

ภาพพุทธประวัติ

Rate this Entry
Quote Originally Posted by Siambrandname Webmaster View Post
ได้รับฟอร์เวิรดเมลภาพพุทธประวัติ ภาพสวยรายละเอียดดีมากครับ
เห็นแล้วจึงอยากมาแบ่งปันที่ชุมชนแห่งนี้
(ลงกรุ๊ปนี้ได้ไหมครับ คุณ pepsi5510 ขออนุญาตลงในกรุ๊ปนี้นะครับ)

จึงไปค้นว่าเป็นภาพวาดของใคร
เจอว่าเป็นภาพวาด จิตรกรรมฝาผนังของวัดหลายๆ วัดของ ศิลปิน กฤษณะ สุริยกานต์
ชื่อผลงานภาพชุดนี้ว่า "ภาพประััวัิติพระพุทธเจ้า" ซึ่งได้วาดประดับวัดไปทั้งสิ้นตอนนี้

13 วัดได้แก่ 1.วัดพิกุลทอง (สิงห์บุรี) , 2.วัดพระนอนจักสีห์ (สิงห์บุรี) ,3.วัดม่วงชุม (สิงห์บรี) , 4.วัดชันสูตร (สิงห์บุรี) , 5.วัดธรรมิกาวาส(ชัยนาท) , 6.วัดสองพี่น้อง (ชัยนาท) , 7.วัดโฆษิตาราม (ชัยนาท) ,8.วัดนิคมสามัคคีชัย (ลพบุรี) , 9.วัดเวฬุวัน (ลพบุรี) ,10.วัดพระบาทมิ่งเมือง (แพร่) , 11.วัดชัยมงคล (แพร่) , 12.วัดป่าหินลาด(นครราชสีมา) และ 13.วัดพระพุทธบาทสี่รอย (เชียงใหม่, 3ภาพ คือ ภาพประสูต,ตรัสรู้ และ ปรินิพพาน)

จึงขอนำภาพบางส่วนมาให้เพื่อนสมาชิกได้ชมกันนะครับ

Tags: None Add / Edit Tags
Categories
Variety Community , HUMAN

Comments

1. Siambrandname Webmaster's Avatar
    สามารถเข้าไปอ่านต่อ และชมถาพจนจบทั้งหมดได้ในกระทู้ ภาพพุทธประวัติ